You are on page 1of 4

Department of Education

Region III – Central Luzon


Schools Division of Bulacan
Baliwag North District
JOSEFA V. YCASIANO MEMORIAL SCHOOL
San Roque, Baliwag, Bulacan
Paaralan Josefa V. Ycasiano Memorial Baitang 5
DAILY LESSON LOG School
(Pang-araw-arawnaTalasaPagtuturo) Guro Sherma C. Antonio Asignatura: Araling Panlipunan
Petsa/Oras Hunyo4-8, 2018 / 3:10 – 3:50 Markahan: I

LUNES (Hunyo4) MARTES (Hunyo5) MIYERKULES (Hunyo6) HUWEBES (Hunyo7) BIYERNES (Hunyo 8)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa kasanayang pagheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan ng lahing Pilipino upang
mapahalagahan ang konteksto ng lipunan/ pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at ang kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas
B. Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang Pilipino gamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpikal at
mahahalagang konteksto ng kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng
lahing Pilipino
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nailalarawan ang lokasyon ng Pilipinas sa mapa Gawaing Pagganap Blg. 1
(Isulat and code ng bawat 1.1. Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo gamit ang mapa batay sa “absolute location” nito (longitude at Natutukoy ang kinalalagyan
kasanayan) latitude) ng Pilipinas gamit ang mapa
1.2. Natutukoy ang relatibong lokasyon (relative location) ng Pilipinas batay sa karatig bansa na nakapaligid dito gamit batay sa tiyak at relatibong
ang pangunahin at pangalawang direksyon lokasyon nito
AP5PLP-Ia-1
II. NILALAMAN Aralin 1: Lokasyon ng Pilipinas Pagpapakilala sa Lokasyon
ng Pilipinas: “Ako, Bilang
Isang Tour Guide”
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro AP 5 :Pilipinas Bilang Isang AP 5 :Pilipinas Bilang Isang AP 5 :Pilipinas Bilang Isang AP 5 :Pilipinas Bilang Isang AP 5 :Pilipinas Bilang Isang
Bansa TG Bansa TG Bansa TG Bansa TG Bansa TG p. 8
pp. 5-8 pp. 5-8 pp. 5-8 pp. 5-8
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk AP 5:Pilipinas Bilang Isang AP 5:Pilipinas Bilang Isang AP 5:Pilipinas Bilang Isang AP 5:Pilipinas Bilang Isang AP 5:Pilipinas Bilang Isang
Bansa TX Bansa TX Bansa TX Bansa TX Bansa TX p. 14
pp. 3-17 pp. 3-17 pp. 3-17 pp. 3-17
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang kagamitang Panturo Globo, mapa ng daigdig Globo, mapa ng daigdig Globo, mapa ng daigdig Globo, mapa ng daigdig Globo, mapa ng daigdig meta
meta cards, powerpoint meta cards, powerpoint meta cards, powerpoint meta cards, powerpoint cards, powerpoint
presentation, LCD, laptop, presentation, LCD, laptop, presentation, LCD, laptop, at presentation, LCD, laptop, at presentation, LCD, laptop, at
at batayang aklat at batayang aklat batayang aklat batayang aklat batayang aklat
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Ipasagot ang paunang Balik-aral Balik-aral Balik-aral Balikan ang mahahalagang
pagsisimula ng bagong aralin pagsusulit tungkol sa
Itanong: Ano ang Itanong: Ano ang tawag sa Itanong: Paano natin konseptong natutuhan sa
paksang “ Lokasyon ng dalawang paraan ng mga imahinasyong guhit matutukoy ang tiyak na natapos na aralin
Pilipinas” TG pah. 5 pagtukoy ng kinalalagyan patayo sa globo? Pahiga? lokasyon ng isang bansa?
ng Pilipinas?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipabasa at ipaunawa sa Ipakita ang globo o outline Ipakita ang outline map na Ipakita ang mapang Muling ipakita ang mapang
mga mag-aaral ang map at ituro ang mga pinagsama ang mga pandaigdig. pandaigdig.
Subukin Natin pah. 4 ng guhit nito. imahinasyong guhit patayo Itanong: Bukod sa pagkuha Itanong: Bilang isang
batayang aklat at pahiga. Ipakilala ang tiyak na lokasyon, may alam Pilipinong nakababatid ng
konsepto ng “grid” pa ba kayong ibang paraan lokasyon ng Pilipinas sa
upang hanapin ang daigdig, kaya mo bang
kinalalagyan ng isang bansa maipakilala at maipagmalaki
sa daigdig? sa mga dayuhan ang iyong
bansa?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Talakayin ang sagot ng Itanong: Paano Itanong: Paano natin Muling hanapin sa mapa Pagpapaliwanag ang
bagong aralin mga mag-aaral sa nakatutulong ang mga matutukoy ang lokasyon ng ang Pilipinas. kahalagahan at kaugnayan
pamamagitan ng mga guhit sa globo o mapa isang lugar gamit ang Itanong: Ano-ano mga ng isasagawang gawaing
sumusunod na tanong: upang matukoy ang pinagsamang imahinasyong bansang kapit-bahay pagganap sa araling tinalakay
A. Naging madali ba para lokasyon ng isang bansa guhit pahiga at patayo ng Pilipinas? Ano-ano ang mga at pagpapakita ng rubrik para
sa inyo na tulad ng Pilipinas? globo? Paano ito anyong tubig sa paligid nito? dito.
pag-ugnay-ugnayin ang nakatutulong sa pagtukoy
mga salita sa gawain? ng tiyak na lokasyon ng
Bakit? Pilipinas at iba pang bansa
B. Ano ang inyong palagay sa daigdig?
ang kinalaman ng mga
salita sa aralin?
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Ipakita ang isang outline Pagtalakay sa paksang “ Pagtalakay sa paksang Pagtalakay sa paksang Ipabatid ang sitwasyon:
paglalahad ng bagong kasanayan#1 map ng mundo at ipatukoy Ang Globo at ang mga “Pagtukoy ng Tiyak na “Pagtukoy sa Relatibong Mayroon kayong bagong
ang bansang Pilipinas. imahinasyong Guhit” pah Lokasyon Gamit ang Parallel Lokasyon ng Pilipinas at kamag-aral na dayuhan at
Ipatukoy ang pitong 5-7 ng batayang aklat. at Meridian” pah. 7-9 ng Pagbasa ng Mapa” pah. nais ninyong maipakilala sa
kontinente ng daigdig. batayang aklat 9-11 ng batayang aklat kaniya ang kinalalagyan ng
Iapabasa ng tahimik ang Pilipinas sa mundo.
pahina 5-11 ng batayang
aklat.
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Ipagawa ang “Mix and Ipagawa: Isip, Hamunin C. Ipagawa: Gawain 1 ng Ipagawa: Gawain 2 ng Ipagawa:
paglalahad ng bagong kasanayan#2 Match” (TG pah. 6) Pagguhit ng Globo sa pah Gawin at Matuto (TX pah Gawin at Matuto (TX pah Gumawa ng isang
13 ng batayang aklat 11) 11) presentasyon na magtuturo
ng lokasyon ng Pilipinas gamit
ang natutuhan sa aralin.
Gawin ang presentasyon sa
pinakamabisa at kawili-wiling
paraan.
F. Paglinang sa Kabihasnan Maaaring tumawag ng Presentasyo ng output at Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat Pagpapakita ng presentasyon
(Tungo sa Formative Assessment) mag-aaral at kumuha ng pag-uulat tungkol sa paraang kanilang sa paraan nila ng ng bawat mag-aaral.
“meta card” at hanapin ginawa upang mahanap sa pagsasagawa ng gawain.
ang kahulugan nito. mapa ng daigdig ang mga
lugar na pinahahanap sa
Gawain 1.
G. Paglalapat ng aralin sa Itanong: Itanong: Itanong: Isagawa ang Pagpapalalim Itanong: Bilang isang Pilipino,
pang-araw-araw na buhay Paano nakatutulong ang Paano nakatutulong ang Paano ginagamit ang mga ng Pang-uanawa sa pahina masaya ka ba sa lokasyong
kaalaman sa pagtukoy ng mga imahinasyong guhit imahinasyong guhit sa globo 12 ng batayang aklat. kinalalagyan ng Pilipinas sa
lokasyon ng isang bansa o sa globo sa pagtukoy ng at mapa upang tukuyin ang daigdig? Ipaliwanag ang
lugar? lokasyon ng isang lugar o tiyak na lokasyon ng isang iyong sagot.
bansa? lugar?
H. Paglalahat ng Aralin Bigyang diin ang Bigyang diin ang Bigyang diin ang Bigyang diin ang Bigyang diin ang
mahahalagang konseptong mahahalagang mahahalagang konseptong mahahalagang konseptong mahahalagang konseptong
natutunan. konseptong natutunan. natutunan. natutunan. natutunan sa isinagawang
gawaing pagganap
I. Pagtataya ng Aralin Muling ipasagot ang Iguhit ang mundo at Gamit ang mapang Ipasagot ang Isip, Hamunin Pagmamarka sa bawat
paunang pagsusulit (TG tukuyin ang mga pandaigdig, ibigay ang A pah 12 ng batayang aklat presentasyon gamit ang
pah. 5) imahinasyong guhit nito. tiyakna lokasyon ng Rubrik sa pagmamarka ng
kabisera ng mga sumusunod Presentasyon sa pah 14 ng
na bansa: batayang aklat.
1. Denmark
2. Austria
3. Switzerland
4. Taiwan
5. New Zealand
J. Karagdagang Gawain para sa takdang Muling basahin at higit na Palawakin ang kaalaman Gamit ang mapang Ipasagot ang Isip, Hamunin
aralin at remediation unawain ang mga sa mga teorya sa pandaigdig, ibigay ang B pah 12 ng batayang aklat
konseptong napag-aralan. pagkabuo ng kapuluan sa tiyakna lokasyon ng
pamamagitan ng kabisera ng mga sumusunod
pananaliksik ukol dito. ng limang bansang
pinapangarap mong
mapuntahan.
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya 5 –SSES ____ 5 – SSES ____ 5 – SSES ____ 5 – SSES ____ 5 – SSES ____
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain 5 – SSES ____ 5 – SSES ____ 5 – SSES ____ 5 – SSES ____ 5 – SSES ____
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
5 – SSES ____ 5 – SSES ____ 5 – SSES ____ 5 – SSES ____ 5 – SSES ____
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation? 5 – SSES ____ 5 – SSES ____ 5 – SSES ____ 5 – SSES ____ 5 – SSES ____
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like