You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VI-Western Visayas
SCHOOLS DIVISION OF CAPIZ

DETAILED LESSON PLAN SA FILIPINO 7


School Jose Diva Avelino Jr. National High School
Teacher YESA MEL M. JIMENEZ
Grades 1 to 12 Teaching Dates and Time March 6, 2024 1:00-2:00 pm
DETAILED LESSON
Grade Level 7
PLAN
Learning Area Filipino
Quarter Ikatlong Markahan
Week 5

I. LAYUNIN
A. PAMANTAYANG NILALAMAN Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahang komunikatibo, mapanuring
(Content Standards) pag-iisip, at pag-unawa at pagpapahalagang pampanitikan gamit ang
teknolohiya at iba’t ibang uri ng teksto at akdang pampanitikang rehiyunal
upang maipagmalaki ang sariling kultura, gayundin ang iba’t ibang kulturang
panrehiyon.
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP Naisasagawa ng mag-aaral ang komprehensibong pagbabalita (news casting)
(Performance Standards) tungkol sa kanilang sariling lugar.
C. MGA KASANAYAN SA
PAMPAGKATUTO (Learning Naihahambing ang mga katangian ng tula/awiting panudyo, tugmang de
Competencies) gulong at palaisipan. ( 7PB-IIIa-c-14 )

II. NILALAMAN Kwarter 3- MODYUL 4: Mga Kaalamang- Bayan


Paghahambing ng mga katangian ng Tula/Awiting Panunudyo, Tugmang De
Gulong at Palaisipan

III. KAGAMITANG PANTURO Modyul ng Mag-aaral, SLM/LAS


A. Sanggunian Panitikang Pilipino 7
1. Mga Pahina sa Gabay ng Most Essential Learning Competency sa Filipino pahina 1-16
Guro Gawaing Pampagkatuto sa Filipino 7 Kwarter 3- Modyul 4
2. Mga Pahina sa Gawaing Pampagkatutuo Kuwarter 3 Modyul 4 Most Essential Learning
Kagamitang Pang-Mag- pahina 1-16
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Panitikang Rehiyunal Baitang 7, pahina 192.
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitang Internet, laptop, mga larawan, telebisyon o projector
Panturo

IV. PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL TARGET


INDICATORS
A. PAGBABALIK-
ARAL Noong kayo’y nasa ika-6 na baitang ay Indicator #1:
Balik-Aral sa tinalakay ninyo ang karunungang bayan o Applied
nakaraang aralin at o mas kilala rin sa tawag na kaalamang bayan. knowledge and
pagsisimula ng content within
Bilang pagbabalik-tanaw, ano-ano ang mga and across
bagong aralin halimbawa ng karunungang bayan? - Bugtong curriculum
- Salawikain teaching areas.
O Kasabihan (PPST 1.1.2.)
- Palaisipan
Ano kaya ang layunin ng mga karunungang - Kawikaan This indicator
bayang ito? applied in
Ito’y nagiging daan upang FILIPINO-6
maipahayag ang mga subject.
kaisipan na nabibilang sa
bawat kultura ng mga tao.
Layunin nitong mang-aliw
sapagkat ito ang libangan ng
mga tao noong unang
panahon.

Magaling! Batid kong may kaalaman na


kayo kung ano ang karunungang bayan.

Ngunit bago tayo magpatuloy ay basahin


muna ang layunin ng ating aralin. Layunin:
Naihahambing ang mga
katangian ng tula/awiting
panudyo, tugmang de gulong
at palaisipan
Gusto niyo bang maglaro?
Tayo na’t maglaro at tatawagin natin itong
HALA, HULA!

Pangkatang laro sa klase na tatawaging


B. Paghahabi sa #HALA HULA!
layunin ng aralin Panuto: Indicator #5
 Hahatiin natin ang klase sa 4 na Established safe
pangkat. and secure
 Mayroon akong inihandang mga learning
pahayag, ang gagawin ninyo ay environments to
huhulaan ninyo kung ano ang enhance learning
tinutukoy ng mga pahayag na ito. through the
 Ang mga kasagutan ay isusulat ng consistent
mga mag-aaral sa placard na inihanda implementation
ng guro. of policies,
 Kung sinong pangkat ang guidelines and
makapagsulat ng tamang sagot ay procedures.
mabibigyan ng puntos. (PPST 2.1.2)

Mga Pahayag
1. “Ako’y isang lalaking matapang,
Huni ng tuko ay aking kinatatakutan”
Sagot: Duwag
2. “Huwag dumikwatro, sapagkat ang jeep
ko ay di mo kwarto”
Sagot: Umupo ng maayos
3. “Kung kahapon ay biyernes, Ano naman
bukas? Indicator #2.
Sagot: Linggo Used a range of
4. “Malambot na parang ulap, kasama ko sa teaching
pangangarap” strategies that
Sagot: Unan enhance learner
5. “Pedro Penduko, matakaw ng tuyo, Nang achievement in
ayaw maligo, pinukpok ng tabo” literacy and
Sagot: Kambing/ Batang numeracy.
-Ano ang napapansin ninyo sa mga pahayag tamad maligo (PPST 1.4.2.)
na ito?

-Saan ito kadalasang maririnig o makikita? Ang mga pahayag na ito ay


kadalasang makikita mga
kabataan, sa mga pangkat ng
mga tao,at maging sa
-Anong uri ng akdang pampanitikan ang pampasaherong sasakyan.
tawag dito? Ang tawag sa mga akdang
ito ay Kaalamang-bayan o
Karunungang-Bayan.
Ngayong araw ay tatalakayin natin ang
C. Pag-uugnay ng tungkol sa” Paghahambing ng mga katangian
halimbawa sa bagong ng Tula/Awiting Panunudyo, Tugmang de
aralin Gulong, at Palaisipan. Basahin at unawaing
mabuti ang mga pahayag.

Ang Karunungang-Bayan ay isang uri ng


D. Pagtatalakay ng panitikan na nagpapahayag ng pangyayari, Indicator #2.
bagong konsepto at kaisipan at tradisyon ng isang lipunan o Used a range of
paglalahad ng bagong pangkat. teaching
kasanayan #1 Batay sa kasaysayan, ang mga unang strategies that
Pilipino ay may likas na kakayahang
magpahayag ng kanilang kaisipan sa enhance learner
pamamagitan ng mga salitang naiayos sa achievement in
isang maanyong paraan. literacy and
Ang pagkakaroon ng diwang makata ay numeracy.
likas sa ating mga ninuno. Ayon kay (PPST 1.4.2.)
Alejandro Abadilla, “bawat kibot ng
kanilang bibig ay may ibig sabihin at
katuturan.”
Ito ang ipinalalagay na pangunahing
dahilan kung bakit nabuo ang iba pang mga
akdang patula tulad ng tulang panudyo,
tugmang de gulong, bugtong, palaisipan at
iba pang kaalamang – bayan.

Mga Akdang Patula


1. Tula o Awiting Panudyo-Isang uri ng
akdang patula na kadalasang may layuning
manlibak, manukso o mang-uyam. Kilala rin
sa tawag na Pagbibirong patula.

( Sino dito ang magaling umawit?)


Magaling!
Halimbawa:
E.Pagtatalakay ng Bata Batuta, Indicator #1:
bagong konsepto at Isang perang muta. Applied
paglalahad ng bagong
knowledge and
kasanayan #2
Tanong: Ano kaya ang nais nitong content within
ipakahulugan? and across
curriculum
teaching areas.
(PPST 1.4.2.)
Ngayon ay bibilangin natin ang mga pantig Ang isang batang pulubi na
bawat taludtod. walang makain at walang This indicator
pera. applied in
Chit Chirit Chit MAPEH
Chitchiritchit alibangbang Bata Batuta, 5 (Music) subject.
Salaginto Salagubang Isang perang muta. 6
Ang babae sa lansangan
Kung gumiri’y parang tandang.
8 Indicator #2.
Ilan ang bilang ng pantig sa bawat taludtod 8 Used a range of
sa awiting Chit Chirit Chit? 8 teaching
8 strategies that
enhance learner
2. Tugmang de-gulong- Ito ay paalala o Ang awiting ito ay maroon achievement in
babala na kalimitang makikita sa mga tigwawalong pantig bawat literacy and
pampublikong sasakyan. taludtod. numeracy.
(PPST 1.4.2.)
Halimbawa:
 Ang di magbayad sa pinanggalingan,
di makararating sa paroroonan.
 God knows “HUDAS” not pay.
 Bayad muna, bago baba.
 Barya lang po sa umaga, sa hapon
puwede na!

3. Bugtong
Ito ay isang pahulaan sa pamamagitan ng
paglalarawan. Binibigkas ito nang patula at
kalimitang maikli lamang.

Mayroon ako ditong inihandang mga


bugtong na ipapakita ko sa screen hulaan
niyo ito at puwede kayong gumamit ng
wikang nais ninyo, mapa Ingles man o
Hiligaynon.
Halimbawa:
 “Hindi hayop, hindi tao.
Pumupulupot sa tiyan ko.”
 “ Heto na si Bayaw, dala-dala’y
ilaw”
 “Lumabas pumasok, dala-dala ay
panggapos.”
 “Itapon mo kahit saan bumabalik Sagot: Sinturon
Indicator #4
sa pinanggalingan.”
Displayed
 “Araw-araw nabubuhay taon- Sagot: alitaptap
proficient use of
taon namamatay.”
Mother Tongue,
Sagot: Sinulid
Filipino to
4. Palaisipan
facilitate
Ito naman ay nasa anyong tuluyan. Layunin Sagot: yoyo
teaching and
nitong pukawin at pasiglahin ang kaisipan ng
learning.
mga taong nagkakatipon-tipon sa isang lugar.
(PPST 1.6.2.)
Sagot: Kalendaryo
Halimbawa:
 Anong meron sa aso na meron sa
pusa, na wala sa ibon ngunit meron
sa manok na dalawa sa kabayo at
tatlo sa palaka?

 Kung sa isda, ito ay dagat


Kung sa ibon, ito’y pugad
Lungga naman kung ahas.
Sa tao ano ang tawag? Sagot: Letrang A

 Sapagkat lahat na ay nakahipo;


walang kasindumit, walang
kasimbaho. Ngunit mahal na mahal
natin at itinatago?
Sagot: Bahay
 Kung saan mo pinatay,
saka pa humaba ang buhay.

Sagot: Pera

Sagot: Kandila
F. Paglinang sa Pagpapangkat (5 pangkat)
Kabihasaan ( Tungo sa
Formative Assessment ) Tula mo, Sulat MO! Indicator #5
Sumulat ng isang (1 ) sariling tula/awiting Established safe
panudyo at (1 ) tugmang de-gulong na and secure
sumasalamin sa kultura at pamumuhay sa learning
ating lugar. Gamitin ang mga kaalaman at environments to
tandaan ang mga impormasyong natalakay sa enhance learning
modyul na ito. through the
consistent
Ipahayag ito sa iba’t-ibang paraan: implementation
of policies,
 Patula guidelines and
 Paawit procedures.
(PPST 2.1.2)
Pamantayan sa Pagpupuntos
Nilalaman – 10
Paraan ng Presentasyon – 5
Masining na pagpapahayag –10
Orihinalidad – 5
(Walang hawig sa kaklase)
Kabuuan 30

G. Paglalapat ng aralin Makakatulong ito sa akin Indicator #3


sa pang-araw araw na
buhay Itatanong ng bilang kabataan dahil:
1. napapahalahan ang kultura
nating mga Pilipino.
Applied a range
of teaching
strategies to
guro: “Paano 2. nagsisilbing libangan
3. nagsisilibing paalala sa mga
develop critical
and creative
simpleng bagay na madalas thinking, as well
ba nakakalimutan
4.nahahasa ang kaisipan upang
mapalawak ang kaalaman.
as higher-order-
thinking skills
(PPST 1.5.2.)
makatutulong
sa iyo at sa
kapwa mo
kabataan ang
pag-aaral
ng tula at iba
pang mga
akdang patula
tulad ng
tulang
panudyo,
tugmang
degulong,
bugtong at
palaisipan?”
“Paano ba
makatutulong
sa iyo at sa
kapwa mo
kabataan ang
pag-aaral
ng tula at iba
pang mga
akdang patula
tulad ng
tulang
panudyo,
tugmang
degulong,
bugtong at
palaisipan?”
“Paano ba
makatutulong
sa iyo at sa
kapwa mo
kabataan ang
pag-aaral
ng tula at iba
pang mga
akdang patula
tulad ng
tulang
panudyo,
tugmang
degulong,
bugtong at
palaisipan?”
Paano ba makatutulong sa iyo at sa kapwa
mo kabataan ang pag-aaral ng tula at iba
pang akdang patula tulad ng tulang panudyo,
tugmang degulong, bugtong at palaisipan.

Magaling!

H. Paglalahat ng Ano-ano ang kaibahan ng mga kaalamang-bayan 1. Ang Tula o Awiting


tulad ng tula o awiting panudyo, tugmang de Panudyo-Isang uri ng Indicator #3
Aralin
gulong, bugtong at palaisipan? akdang patula na kadalasang Applied a range
may layuning manlibak, of teaching
manukso o mang-uyam. strategies to
2. Tugmang de-gulong- Ito develop critical
ay paalala o babala na and creative
kalimitang makikita sa mga thinking, as well
pampublikong sasakyan. as higher-order-
3. Bugtong thinking skills.
Ito ay isang pahulaan sa (PPST 1.5.2.)
pamamagitan ng
paglalarawan. Binibigkas ito
nang patula at kalimitang
maikli lamang.
4. Palaisipan
Ito naman ay nasa anyong
tuluyan. Layunin nitong
pukawin at pasiglahin ang
kaisipan ng mga taong
nagkakatipon-tipon sa isang
lugar.

I.Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahing mabuti ang bawat


katanungan. Piliin ang titik ng tamang sagot. Indicator #6
Isulat ang tamang sagot sa sagutang papel. Maintained
learning
1. Isang pahulaan sa pamamagitan ng environments
paglalarawan. Anong kaalamang bayan ito? that promote
1. a
a. bugtong c. awiting panudyo 2. c
fairness, respect
b. palaisipan d. tugmang de-gulong 3. b and care to
2. Anong uri ng akdang patula na kadalasan 4. d encourage
ang layunin ay manlibak, manukso o mang- 5. d learning.
uyam? 6.c (PPST 2.2.2.)
a. bugtong c. awiting panudyo 7. a
b. palaisipan d. tugmang de-gulong 8. a
3. Anong kaalamang bayan ang may 9. d
10. b
layuning pukawin at pasiglahin ang kaisipan
ng mga taong nagkakatipon-tipon?
a. bugtong c. awiting panudyo
b. palaisipan d. tugmang de-gulong
4. Ang mga sumusunod na pahayag ay
katangian ng tugmang de-gulong maliban sa:
a. Nasa anyong salawikain, kasabihan o
maikling tula.
b. Mga simpleng paalala sa mga pasahero na
kalimitang makikita sa mga pampublikong
sasakyan.
c. Malayang naipararating ang mensaheng
may kinalaman sa pagbibiyahe o paglalakbay
ng mga pasahero.
d. Ang layunin ay manlibak, manukso at
mang –uyam sa mga pasahero
5. Anong kaalamang bayan ang kalimitang
makikita sa mga pampublikong sasakyan
tulad ng jeepney, bus at traysikel?
a. bugtong c. awiting panudyo
b. palaisipan d. tugmang de-gulong
6. “Ang di magbayad mula sa kaniyang
pinanggalingan ay di makabababa sa
paroroonan”. Ang pahayag ay isang
halimbawa ng ___________?
a. bugtong c. tugmang de -gulong b.
palaisipan d. awiting panudyo
7. Ano ang pinakamatandang sining ng tula
sa kulturang Pilipino?
a. tula c. epiko
b. alamat d. kuwentong-bayan
8. Alin sa mga sumusunod ang halimbawa ng
tugmang de-gulong? a. Ang sitsit ay sa aso,
ang katok ay sa pinto, sambitin ang “para ˝sa
tabi ay hihinto.
b. Pedro Penduko matakaw ng tuyo, nang
ayaw maligo punukpok ng Tabo
c. Bata batuta! Isang perang muta! d. Dito ko
itinanim, doon tumubo
9. Sa bugtong na “Gumagapang pa ang ina,
umuupo na ang anak”. Ang tamang sagot ay?
a. talong b. Kasoy
c. isda d. kalabasa
10. Sa pahayag na “Ano ang makikita sa
gitna ng dagat? Ito ay isang halimbawa ng
_____.
a. bugtong c. awiting panudyo b.
palaisipan d. tugmang de-gulong
J.Karagdagang Gamit ang “VENN DIAGRAM “ay
Gawain para sa ihambing ang mga katangian ng mga akdang Indicator #2.
takdang-aralin at patulang tinalakay sa araling ito. Used a range of
remediation teaching
strategies that
enhance learner
achievement in
literacy and
numeracy.

This indicator
applied in
Mathematics
subject.

Inihanda ni:

YESA MEL M. JIMENEZ


Guro 1

Sinuri nina: Pinagtibay:

______________________________ ________________________ ______________________


EMMANUEL A. ESPAŃOLA, Ed.D VIRGINITA C. PRAYCO GELYN B. FACTO, Ed.D
HT-I/Filipino MT-
I/Filipino Punong Guro III

You might also like