You are on page 1of 2

Republic of the Philippines

Department of Education
Region III
Division of Nueva Ecija
DOÑA JUANA CHIOCO NATIONAL HIGH SCHOOL
Lupao, Nueva Ecija

PETSA: Nobyembre 5, 2018 SEKSYON: 7- Larry Page


ASIGANATURA: Filipino 7
PAKSA: ARALIN-1
Kaligirang Pangkasaysayan ng
(Topic) Ibong Adarna at Mahalagang Tauhan ng Ibong
Adarna

SANGGUNIAN: 1. Teacher’s Guide- Mula sa pahina 1-6


(Reference) 2. Learner’s Material- Mula sa pahina 5-8
3. Iba pang Sanggunian- Pluma-7
PANAHONG ITINAGAL:
60 minuto
(Duration)
LAYUNIN:
Matapos ang talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
(Learning Objectives)
a. Pamantayang Pangnilalaman a. Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong
Adarna bilang obra maestro sa Panitikan ng Pilipinas;
b. Pamantayang Pagganap b. Naisasagawa ng mga mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal sa
ilang saknong ng koridong naglalarawan ng mga
c. Mga Kasanayan sa Pagkatuto pagpapahalagang Pilipino;
c. Nailalahad ang sariling pananaw tungkol sa mga motibo ng
may-akda sa bisa ng binasang bahagi ng akda at;
Maihahambing ng mga mag-aaral ang katangian ng mga tauhan
ng Ibong Adarna na taglay din ng mga tao sa kasalukuyan.

INAASAHANG PAGGAMIT NG
TEKNOLOHIYA:  Teknolohiya: Laptop, TV, HDMI
(Technology Required)  Kagamitang Panturo: Slide Presentation, Tisa at Pisara
 Kagamitang Kolaborasyon at Komunikasyon:
Ang mga mag-aaral ay susubukang gumawa ng isang
Colloquium sa kanilang laptop gamit ang iba’t ibang uri
ng graphic organizer upang mailahad ang mga
impormasyon ng panitikan noon sa ngayon..
MAKATWIRANG PALIWANAG GAMIT
ANG TEKNOLOHIYA: Naibabahagi ng mga mag-aaral ang kanilang slide presentation
( Rationale for using the technology) sa klase gamit ang kanilang laptop at mga impormasyon ukol sa
binasang akda sa pamamagitan ng paglalagay ng graphic
oraganizer.

Pagganyak:
WORD PUZZLE
PAMAMARAAN:
(Strategies for Implementation) Pagsasagawa ng isang word puzzle sa mag-aaral upang
hanapin ang iba’t ibang genre ng panititkang Pilipino.
Narito ang mga anyo ng panitikan na dapat nilang hanapin at
bibigyang paliwanag.
1. Anekdota 6. alamat
2. Sanaysay 7. kathambuhay
3. Awit 8. dula
4. Tula 9. korido
5. Maikling katha 10. Pabula

Telefax: 044-463-1707 local 114. Website: www.deped-ne.net Email: nueva.ecija@deped.gov.ph


Bakit hanggang sa kasalukuyan ay itinuturo pa rin ang Ibong
adarna sa hayskul?

Pagtalakay:
Pagsasagawa ng isang pormal na talakayan sa paksang
“Ang kaligiran ng Ibong Adarna” para sa aralin-1 gamit ang mga
gabay na tanong sa pagtalakay.
Mga Gabay na Tanong:
1. Talaga bang may ibong Adarna? Ano ang sinisimbolo nito sa
iyo?
2. Kung ikaw ang sumulat ng Ibong Adarna, ano ang kiyong
magiging damdamin sa pananaw ng mga mag-aaral dito? Bakit?

PAGTATAYA: Pangkatang Gawain:


(Student Assessment)
Matapos maunawaan ng mga mag-aaral ang mahahalagang
impormasyon hinggil sa kaligirang pangkasaysayan ng Ibong
Adarna ay makikipagpangkat ang mga ito at gagawa ng isang
colloquim o isang matalinong talakayan hinggil sa sumusunod na
mga katanungan na makikita sa ibaba.

1. Bakit mahalagang pag-aralan ng kabataang Pilipino ang koridong


Ibong Adarna? Ano-anong mga gintong kaalaman at pagpapahalaga
ang maaring makuha ng kabataang katulad mo sa akdang ito?
2. Paano mo mahihikayat ang kabataang katulad mo nap ag-aralan ang
mga klasikong panitikang Pilipino tulada ng Ibong Adarna?

Pamantayan sa Pagbuo ng Colloquium

Pamantayan Marka
a. Malinaw na makikita sa gaywain ang mensaheng -____/20
Pagpapahalaga at pagtangkilik sa panitikang Pilipino.
b. Ito’y nailahad sa maayos at malinaw na paraang -____/20
madaling maunawaan ng mga manonood
gamit nag mga graphic organizer sa kanilang laptop.

c.Tunay na kawili-wili at nakapupukaw ng interes -____/10


ang kabuuan ng gawain.

Kabuoang Puntos-_____/50

PAGNINILAY Maayos na naisagawa ng mga mag-aaral ang kanilang


(Reflections and Further Suggestions) pangkatang gawain at naipakita nila ang kanilang pagkamalikhain
sa pagbuo ng kanilang presentasyon gamit ang iba’t ibang graphic
organizer upang maipahayag ang mga impormasyon hinggil sa
kanilang paksa.

Inihanda ni: Natunghayan ni:

YOLANDA B. PAJARILLO ROSITA N. LAMSON


Guro I Ulong Guro III
Note:

Each teacher teaching in the SP-ICT classes should have at least 2 integration plans per month. Therefore, if there are eight
regular subjects (Filipino, English, Math, Science, AP, TLE/EPP-ICT, MAPEH, &EsP) and one SP-ICT subject, there shall be also
eighteen (18) integration plans (9x2) in a month to be compiled at the office for monitoring and evaluation.

Telefax: 044-463-1707 local 114. Website: www.deped-ne.net Email: nueva.ecija@deped.gov.ph

You might also like