You are on page 1of 8

Banghay-Aralin sa Filipino Baitang 7

Markahan: Ikaapat Linggo: 1 Araw: 1


Enero 15, 2020: 10:00-11:00

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong Adarna bilang isang obra mestra sa Panitikang Pilipino
Pangnilalaman
Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang saknong ng koridong naglalarawan ng mga pagpapahalagang
B. Pamantayan sa Pagganap Pilipino

Natutukoy ang mahahalagang detalye at mensahe ng napakinggang bahagi ng akda (F7PN-IVa-b-18)

C. Mga Kasanayan sa
Nagagamit ang mga larawan sa pagpapaliwanag ng pag-unawa sa mahahalagang kaisipang nasasalamin sa napanood
Pagkatuto
na bahagi ng akda F7PD-IVa-b-17

Naibabahagi ang sariling ideya tungkol sa kahalagahan ng pag-aaral ng Ibong Adarna F7PSIVa-b-18
Pagtukoy sa Mahahalagang Detalye at Mensahe ng Napakinggang Bahagi ng Akda

Paggamit ng mga Larawan sa Pagpapaliwanag ng PagUnawa sa Mahalagang Kaisipang Nasasalamin sa Napanood na


II. NILALAMAN
Bahagi ng Akda.

Pagbabahagi ng Sariling Ideya Tungkol sa Kahalagahan ng Pag-Aaral ng Ibong Adarna


III. MGA KAGAMITANG
PANTURO

Mga Sanggunian
1. Mga Pahina sa K to 12 Filipino Gabay Pangkurikulum, Mayo 2016 p. 190 (Ikaapat na Markahan)
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk Pinagyamang Pluma 7 2015 edition p,396-406

4. Karagdagang Kagamitan
Mula sa LR Portal

Biswal, projector – ICT Integration kopya ng Kaligirang Pangkasaysayan ng Ibong Adarna (Indibidwal o maaaring
ipakita sa projector)
5. Iba Pang Kagamitang Mga larawan (Catriona Gray’s Ibong Adarna gown)
Panturo

IV. PAMAMARAAN
Pagsisimula ng bagong aralin.sa pamamagitan ng pagtatanong
 Ano ang iyong ideya o nasa isip sa salitang “Panitikang Pilipino”?
(Magpaskil ng anumang bagay na maiuugnay sa salitang Panitikan, maaaring lumang libro na may nakasulat na
“PANITIKANG PILIPINO”)

A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o


pagsisimula ng bagong aralin

Kunin ang ideya o konsepto ng mg mag-aaral tungkol sa salitang “Panitikang Pilipino”


Pag usapan ang mga salitang itinala nila.
Hanapin ang sampung genre/ anyo ng panitikang
Pilipino sa loob ng malaking puzzle na nakadikit sa
pisara. (Ang guro na ang bahalang gumawa ng puzzle)
anekdota, sanaysay, tula, awit, maikling
katha, alamat, pabula, kathambuhay, dula,
korido
B. Paghahabi sa layunin ng aralin

Puzzle
Pagbibigay ng mga napapanahong isyu na may kaugnayan sa tatalakaying aralin halimbawa nito ay ang ginamit na damit ni
Catriona Gray sa 2018 Miss Universe Pageant (Catriona Gray’s Ibong Adarna gown) dahil dito muli na namang naging
matunog ang pinagmulan ng Ibong Adarna

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa


bagong aralin

Pagtalakay sa mga sumusunod:


Talakayin ang paksang aralin (Ang Paglaganap ng ng
D. Pagtatalakay ng
Korido noong Panahon ng mga Espanyol)-Araling
bagong konsepto at Panlipunan Integration
paglalahad ng Mga Anyo ng Panitikang Pilipino
bagong kasanayan
#1
Pagbasa ng Kaligirang Pangkasaysayan ng Ibong
Adarna (nasa aklat)

Masasalamin sa tatlong larawan sa ibaba ang


mahahalagang kaisipang taglay ng bahaging
babasahin. Unawain ang mensaheng taglay ng bawat
larawan.
E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
Pagtulong sa Paggawa ng Mga anak na
nagangailangan makakaya para tinuruan ng
sa mahal na kabutihan
ama.

 Pagbasa ng Kaligirang Pangkasaysayan ng


Ibong Adarna (nasa aklat o ipapakita sa
powerpoint presentation)

Pagsagot sa Mahalagang Tanong:
• Bakit mahalagang pag-aralan ang akdang Ibong
Adarna?
• Bakit itinuring na mapanghuwad ang uri ng panitikang
lumaganap sa ating bansa noong panahon ng
pananakop ng mga espanyol?
-Iproseso ang sagot ng mga mag-aaral.
F. Paglinang sa Pagbibigay ng pangkatang gawain ng mga mag-aaral
Kabihasaan Pangkat 1 – Gumawa ng isang Advertisement o anunsiyo
(Tungo sa upang mahikayat na basahin ang akdang
Formative Ibong Adarna na mga kabataang tulad mo. Pangkat 2 –
Assessment) Bumuo ng tulang may sukat at tugma tungkol sa
pagpapahalagang pampanitikan.
Pangkat 3 – Bumuo ng Akrostik sa salitang “IBONG
ADARNA” na pumapaksa bilang isang popular o
tanyag na akdang pampanitikan ng mga Pilipino.

Pagbibigay halimbawa ng mga pangyayaring nagaganap


G. Paglalapat ng sa araw-araw na buhay na may kaugnayan sa tinatalakay
na aralin.
aralin sa
-“Masasalamin sa akdang ito ang mga natatanging
pangaraw
kaugalian at pagpapahalagang Pilipino tulad ng
araw na buhay pagkakaroon ng matibay na pananampalataya sa
Diyos.”- ESP Integration

Ipaalala sa klase ang kahalagahan at impluwensiya ng


panitikang Pilipino.
-Bagamat itinuturing na halaw o nagmula sa ibang
H. Paglalahat ng
bansa ang akdang Ibong Adarna, sinasabi ng
Aralin
maraming kritiko na umaangkop naman ang
nilalaman nito sa kalinangan at kultura nating mga
Pilipino.
I. Pagtataya ng
Aralin Tukuyin ang mahahalagang detalye at mensahe ng
napakinggang bahagi ng akda. Isulat ito sa kalahating
papel pahalang.
J. Takdang-aralin/
Karagdagang Alamin ang pakakaiba ng Awit at Korido.
Gawain

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng
magaaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
Iba Pangibahagi sa mga
Pinagbatayan:
kapwa ko guro?
B. Bilang ng
magaaral na
nangangailang
an ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong
ba ang
remedial?
Bilang ng
magaaral
na
nakaunawa
sa
aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano
ito nakatulong?

You might also like