You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
REGION V
Division of Camarines Sur
HOBO NATIONAL HIGH SCHOOL
Hobo, Minalabac, Camarines Sur

MALA-MASUSING BANGHAY- ARALIN SA FILIPINO 7


Ikaapat na Markahan
Classroom Observation No. 2

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong Adarna
bilang isang obra mestra sa Panitikang Pilipino

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang


saknong ng koridong naglalarawan ng mga pagpapahalagang Pilipino
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto a. Naibibigay ang kahulugan at mga katangian ng “korido”
(F7PT-IVa-b-18)
b. Nailalahad ang sariling pananaw tungkol sa mga motibo ng may-
akda sa bisa ng binasang bahagi ng akda
(F7PB-IVa-b-20)
II. NILALAMAN Pagibibigay sa Kahulugan at mga Katangian ng “Korido”
Ang Dalawang Uri ng Pagsasalin ng Panitikan
III. MGA KAGAMITANG Laptop,projector, speaker, tarpapel (motibasyon)
PANTURO Chalk at pisara

Mga Sanggunian https: youtube.com//ibongadarna//


1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay ng Guro
CG 146
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pinagyamang Pluma 7, 2015 edition p,396-406
Pang Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Iba Pang Kagamitang Panturo Laptop, speaker, projector/ TV screen, at iba pang kagamitag biswal
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Pagpapatuloy ng aralin- balik-aral
at/o pagsisimula ng bagong arali Balik-tanaw sa tinalakay na aralin nang nakaraang sesyon

Isaayos ang mga ginulong titik upang mabuo ang tamang salita
(doriko, tiwa, kanpatini, luyantu, )korido, Awit, panitikan, tuluyan

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sa araling ito, matutuhan ninyo ang mga sumusunod na paksa:
 Pagbibigay kahulugan ng “korido”
 Pagkakaiba ng Awit at Korido
C. Pag-uugnay ng mga Pagbibigay ng ilang halimbawa ng napapanahong isyu sa kasalukuyan
halimbawa sa bagong aralin na may pagkakatulad sa araling tatalakayin.
D. Pagtatalakay ng bagong Pagtalakay sa Paksang Aralin
konsepto at paglalahad ng Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga tanong gamit ang estratehiyang
bagong kasanayan #2 Group Communal Writing,
hayaang pag-usapan at sagutin ng bawat pangkat ang sumusunod na
tanong Mahalagang Tanong:

 Ano ang katangian ng Awit at Korido?

 Bakit itinuturing na yaman ng kabihasnan at kulturang


Pilipino ang klasikong akdang Ibong Adarna?

 Kung isa ka sa mga taong nabubuhay noong panahon ng


pananakop ng mga Espanyol, tatangkilikin mo rin ba ang
akdang Ibong Adarna? Bakit? Nagtataglay ng bisa ang ilang
bahagi ng akda na ating babasahin.

E. Pagtatalakay ng bagong Nagtataglay ng bisa ang ilang bahagi ng akda na ating binasa. Bakit
konsepto at paglalahad ng kaya isinama at binigyang-diin ng may akda ang mga ito. Ipaliwanag
bagong kasanayan #2 ang iyong sariling pananaw tungkol sa motibo o dahilan ng may akda
sa pagsasama nito.

1. Handang humarap sapagsubok at ilagay sa panganib ng mga anak


ang sariling buhay para sa kanilang ama. Sa aking palagay, ang
motibo ng may-akda sa paglagay ng bahaging ito
ay________________________________.
2. Ikinalungkot ng buong kaharian ang pagkakasakit ng kanilang hari.
Sa aking palagay, ang motibo ng may-akda sa paglagay ng
bahaging ito ay____________.
3. Pinaiiwas ng matanda si Don Juan na huwag masilaw o
mahumaling sa kinang ng mahiwagang puno upang makaiwas siya
sa kapahamakan. Sa aking palagay, ang motibo ng may-akda sa
paglalagay ng bahaging ito ay__________________.
F. Paglinang sa Kabihasaan Panuto: Ilalarawan ng grupo ang mahahalagang pagpapahalagang
(Tungo sa Formative Assessment Pilipinong maaaring makuha sa akdang Ibong Adarna gamit ang
estratehiyang “Monument of knowledge.”
Ang bawat miyembro ay magpapakita ng tagpong naglalarawan sa
pagpapahalagang iniatas sa kanila.Sa pagsasagawa nito,ang bawat
kasapi sa tagpo ay kinakailangang naka –freeze na mistulang isang
monument habang ipinaliliwanag ng lider ang larawang kanilang
nabuo.

Pangkat 1: Mataas na pagpapahalaga sa kapakanan ng pamilya


Pangkat 2: Mataas na pagtingin o paggalang ng anak sa magulang
Pangkat 3: Paggalang sa mga nakatatanda.
G. Paglalapat ng aralin sa Ngayong nabasa mo na ang unang bahagi ng Ibong Adarna ay nakilala
pangaraw araw na buhay mo ang kapanapanabik na daloy ng kuwento nito. Inaasahang higit mo
pang mapahahalagahan ang korido kung malalaman mo ang iba pang
mga impormasyon sa likod ng nasabing korido.

Magsaliksik ka sa silid-aklatan/Internet tungkol sa kaligirang


pangkasaysayan ng Ibong Adarna.

Isulat ang mga nasaliksik na impormasyon sa sistematikong paraan.


basahin ang mga tanong sa ibaba para makagabay sa gagawin mong
pananaliksik.
 Sa anong panahon unang lumaganap ang koridong Ibong
Adarna?
 Sino ang manunulat nito? o saan ito sinansabing nagmula?
 Ano-anong bansa ang nakaimpluwensiya sa nilalaman, paksa,
at estilo ng pagkakasulat ng korido?
 Ano-ano pang mahalagang impormasyon ang nalaman mo
tungkol sa Ibong Adarna?

H. Paglalahat ng Aralin Ipaalala sa klase ang kahalagahan at impluwensiya ng panitikang


Pilipino.

Ang pagtangkilik ng sariling atin ay isa sa mga paraan upang umunlad


ang ating bayan. Bilang isang kabataang Pilipino, mahalaga ang iyong
papel upang mapanatiling buhay ang panitikang Pilipino.
j. Takdang-aralin/ Karagdagang
Gawain Magsaliksik ng unang kabanata ng akdang Ibong Adarna

Inihanda ni:

JEAN R. LAVANDERO
Nagpakitang-Turo

Pinagtibay:

LALAINE J. MORATALLA
Punong-guro

You might also like