You are on page 1of 4

Department of Education

Region VI – Western Visayas


Division of Iloilo City

Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo

Guro: MARY JANE CANONIZADO Antas: 7


Petsa: Pebrero 21,2020 Asignatura: FILIPINO ( IBONG ADARNA)
Markahan
IKAAPAT Araw: 1-2
:

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong Adarna


A. Pamantayang Pangnilalaman
bilang isang obra maestro sa Panitikang Pilipino.

Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang


saknong ng koridong naglalarawan ng mga pagpapahalagang
B. Pamantayang Pagganap
Pilipino.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto


F7PT-IVc-d-21 Nabibigyang-kahulugan ang salita batay sa
(Code ng bawat kasanayan)
kasingkahulugan at kasalungat nito.
II. NILALAMAN

IBONG ADARNA
A. Paksa Ang Muling Pagkikita ng Ibong Adarna at ni Don Juan (saknong
B. A. Sanggunian 758-794)
Ang Pagtuklas ng Bagong Daigdig (saknong 795-831)
Ang Panangis ni Leonora (saknong 832-858)

1. Mga Pahina sa Gabay ng Obra Maestrang Ibong Adarna


Guro Interpretasyon nina: Glady E. Gimena at Leslie S. Navarro (pahina
69-pahina 77)

2. Mga Pahina sa Kagamitang Obra Maestrang Ibong Adarna


Pang-Mag-aaral Interpretasyon nina: Glady E. Gimena at Leslie S. Navarro (pahina
69-pahina 77)
3. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning Internet, Youtube
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Powerpoint, siping kabanata, speaker, TV
Pagtuturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Paano nakaligtas si Don Juan mula sa kapahamakang dulot ng
aralin at/o pagsisimulang kaniyang dalawang nakatatandang kapatid?
bagong aralin

Pakikinig ng mag-aaral sa ilang pahayag ng mga kilalang karakter .


B. Paghahabi sa layunin ng
– Anong katangian ng mga tauhan ang pinakita batay sa mga
aralin
pahayag na binitiwan nila?

Naranasan mo na bang humingi o magbigay ng payo sa iyong


C. Pag-uugnay ng mga
kaibigan ?
halimbawa sa bagong
aralin
Sinunod niya ba ito?

D. Pagtalakay sa bagong Pagbasa ng mga piling saknong ng Ibong Adarna (saknong758-858)


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1

MgaKatanungan:

- Ano ang naging bunga ng muling pagkikita ni Don Juan at ng


Ibong Adarna?
- Kung ikaw si Don Juan, susundin mo rin ba ang payo ng Ibong
E. Pagtalakay ng bagong Adarna na limutin si Donya Leonora at maglakbay upang hanapin
konsepto at paglahahad ang panibagong pag-ibig?
ng bagong kasanayan #2 - Ano ang dahilan ng pagtungo ni Don Juan sa Reyno Delos
Cristales? Naging madali ba ang kanyang ginawang paglalakbay
patungo rito? Bakit?
- Ano kaya ang nakita ng matanda sa katauhan ni Don Juan at
naging lubos ang pagtitiwala niya rito?

PANUTO: Ibigay ang kasingkahulugan at kasalungat ng mga may


salungguhit na salita sa bawat pangungusap. Piliin mula sa mga
kahon ang mga sagot at ipaskil kung saan ito naaangkop.

Kasingkahulugan Kasalungat
1. Nakalimot sa pangako ang
prinsipe nang masilayan niya ang
kagandahan ni Donya Leonora.

2. Lumulan ang prinsesa sa


marangyang karosa.

3. Humayo ang prinsipe upang


pumunta sa palasyo.
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative 4. Ang kapanglawan ni Donya
Assessment) Maria sa di pagbalik ni Don Juan ay
nababakas sa kaniyang mukha.

5. Tinugis ni Haring Salermo ang


magkasintahan ngunit hindi niya
naabutan ang mga ito.

makita umalis di-makita kalungkutan hinabol

kasiyahan sumakay pinalaya bumaba

magtago magpkita bumalik

- Naranasan mo narin bang maipit sa dalawang desisyon?


G. Paglalapat ng aralin sa - Ano ang iyong ginawa upang humantong sa isang matalinong
pang-araw-araw na buhay pagdesisisyon?

- Ang malinaw at mabisang pagtanghal ng mga tauhan ng karakter


na kanilang gingampanan ay nakatutulong sa mabuting pag-unawa
H. Paglalahat ng aralin
ng mensahe ng isang akda.

I. Pagtataya ng Aralin
I. Ibigay ang kahulugan at kasalungat ng mga salitang may
salungguhit na salita sa bawat pangungusap. Piliin sa kahon
ang sagot.

Payapa kasiyahan nakaalis magsinungaling


kaaway magtapat naghintay kaibigan

sandali kabiguan mapahamak magulo

1. Madalas na magbulaan ang mga taong may itinatagong lihim.


2. Ang malayong pagkawalay ng binata sa sinisintang dalaga ay
nagdulot sakanyang labis na kalungkutan.
3. Mula sa kinalalagyang panganib siya ay nakayaon siya ng
payapa patungo sa ligtas na lugar.
4. Labis na pinahahalagahan ng tunay na kaibigan ang ginawa ng
kanyang mga katoto.
5. Sakabila ng kanyang dinanas na hirap ay panatag parin ang
kanyang puso na makakamit niya ang mga hangarin.

II. Ibigay ang hinihingi ng bawat katanungan.


1. Ano ang ginawa ng Ibong Adarna upang gisingin si Don
Juan?
2. – 4. Sino-sino ang tatlong magkakapatid na prinsesa ang
tinutukoy ng Ibong Adarna sa Kabanata 25?
5. ilang taon naglakad sa parang at gubat si Don Juan?

J. Karagdagang Gawain Basahin at unawain ang sunod na aralin. Kabanata 27 Ang Kapitong
parasatakdang-aralin at Bundok, mga pahina 78-82.
remediation

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilangngmga mag-
aaralnanakakuhang 80%
sapagtataya
B. Bilangng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadiuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihandani:

MARY JANE G. CANONIZADO


Guro sa Filipino 7

Ninutahan ni:

LYNETH A. JEREOS
Department Head-Filipino

You might also like