You are on page 1of 3

MALA- ILOCOS SUR NATIONAL

PAARALAN: MARKAHA UNANG


MASUSING HIGH SCHOOL – SENIOR
N: MARKAHAN
BANGHAY HIGH SCHOOL
ARALIN ARAW NG SETYEMBRE
GURO:
BILLY B.J. J. RAMIREZ PAGTUTUR 10, 2023, 7:50-
O: 8:45
KOMUNIKASYON AT
ASIGNATUR
PANANALIKSIK SA WIKA ANTAS: GRADE 11
A:
AT KULTURANG PILIPINO
I. MGA LAYUNIN
(Objectives)
A. Pamantayang Nauunawaan nang may masusing pagsasaalang-alang ang mga lingguwistiko
Pangnilalaman at kultural na katangian at pagkakaiba-iba sa lipunang Pilipino at mga
(Content Standard) sitwasyon ng paggamit ng wika dito.
B. Pamantayan sa
Pagganap Nakasusulat ng isang panimulang pananaliksik sa mga penomenang kultural
(Performance at panlipunan sa bansa
Standard)
F11PN – Ia – 86 – Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga
C. Mga Kasanayan sa napakinggang sitwasyong pangkomunikasyon sa radio,
Pagkatuto (Learning talumpati at mga panayam.
Competencies) F11PT – Ia – 85 – Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga
konseptong pangwika
D. Mga Layunin ng
Pag-aaral (Learning
Objectives)
Cognitive Natutukoy ang kahulugan at kabuluhan ng mga konspetong pangwika.
Affective Nagagamit nang tama at wasto ang wikang Filipino sa klase.
Nakabubuo ng isang malikhaing presentasyon kaugnay sa konspetong
Psychomotor
pangwikang tatalakyin.
II. NILALAMAN KONSEPTONG PANGWIKA
(Content) 1. Wika
2. Wikang Pambansa
3. Wikang Opisyal
4. Wikang Panturo
III. MGA KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources)
A. Sanggunian Dayag, et.al, PINAYAMANG PLUMA, Komunikasyon at Pananaliksik sa
(References) Wika at Kulturang Pilipino
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kaalaman mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang
Kagamitang Projector, video clips, larawan/litrato, powerpoint presentation
Panturo
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)
GAWAIN 1: THINK-PAIR-SHARE

Pagbasa ng ilang sitwasyon maaring mangyari kung nawala ang wikang


A. Balik-aral sa sinasalita ng tao.
nakaraang aralin o
pagsisimula ng Mga katanungan:
bagong aralin 1. Ano ang mararamdaman mo sa ganitong sitwasyon?
2. Paano ka makikipag-ugnayan sa iba ngayong wala ka nang boses?
3. Maaari nga kayang mangyari ang sitwasyong ito sa totoong buhay?
Paano?
B. Paghahabi sa Pagkatapos ng gawain 1, ang guro ay siya nang iko-konekta ang kahalagahan
ng naunang gawain sa talakayan ngayong araw. – KONSPETONG PANGWIKA
layunin ng aralin Ang MELC at ang layunin ng talakayan ay siya ring ibabahagi sa mga mag-
aaral upang mabigyan sila ng pag-unawa sa magiging target sa araw na ito.
Pag-uugnay ng naunang gawain sa ilang mga TRIVIAL FACTS kaugnay sa
bansang Pilipinas.

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin

Pagtalakay sa paunang konseptong pangwika:


1. Kahulugan ng wika,
2. Kabuluhan ng wika; at
3. Kahalagahan ng wika

D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1

GAWAIN 2: PANGKATANG GAWAIN


Ang klase ay hahatiin sa apat na pangkat kung saan ang bawat pangkat ay
maatasang gumawa ng kani-kanilang malikhaing presentasyon kaugnay sa
E. Pagtalakay ng kahulugan ng wika ayon sa mga dalubwika.
bagong konsepto at
paglalahad ng Pangkat 1 – Wika ayon kina Paz, Hernandez at Peneyra
bagong kasanayan Pangkat 2 – Wika ayon kay Henry Allan Gleason
#2 Pangkat 3 – Wika ayon sa Cambridge Dictionary
Pangkat 4 – Wika ayon kay Charles Darwin

Mga kagamitang kakailanganin: catolina at marker


F. Paglinang sa GAWAIN 3: PRESENTASYON NG NABUONG OUTPUT
Kabihasaan Ang bawat pangkat ay ibabahagi sa buong klase ang kanilang ginawang
presentasyon kaugnay sa naiatas na kahulugan ng wika ayon sa mga
dalubwika. Dito ipapaliwanang nang mas komprehensibo ng mga grupo ang
G. Paglalapat ng aralin bawat kahulugang ito.
sa pang-araw-araw
na buhay Aatasan ang lider ng bawat grupo na bigyan ng puntos ang bawat miyembro
ng kanilang grupo batay sa ambag ng bawat isa. 10 (sampu) puntos ang
pinakamatas at 5 (lima) puntos naman sa may pinakamababa.
GAWAIN 4: PAGSULAT NG JOURNAL

Journal Entry #1
Sa inyong Cattleya Notebook, sagutin ang katanungan sa loob ng tatlo
H. Paglalahat ng hanggang limang pangungusap.
Aralin
Tanong:
1. Mula sa mga konseptong pangwikang natalakay at napakinggan sa
presentasyon ng inyong mga kamag-aral, isulat ngayon ang inyong
sariling pagpapakahulugan sa wika.
I. Pagtataya ng Aralin MAIKLING PAGSUSULIT

J. Karagdagang
Gawain para sa
Takdang Aralin at
remediation.
V. MGA TALA

Inihanda ni:

BILLY B.J. J. RAMIREZ


Teacher I

Binigyang-Pansin ni:

JANICE V. ALONZO
Master Teacher II

You might also like