You are on page 1of 5

SUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO12

I. Layunin:
A. naipaliliwanag ang kahulugan at kalikasan ng replektibong sanaysay.
B. naipapahayag ang saloobin sa pamamagitan ng replektibong sanaysay
C. nakasusulat ng isang replektibong sanaysay

II. Paksa
Pamagat: Pagsulat ng Replektibong Sanaysay
Sanggunian: Libro
Kagamitan: Laptop, mga larawan

III. Pamamaraan:

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


1. Panimulang Gawain
a.Pagsusuri sa mga aspektong
teknikal ng klase
b. Dasal
c.pagbati
e. Pagtsetsek ng liban sa klase.
2. Pagganyak
KARANASAN MO, I-CHIKA MO!

“Maaari niyo bang ibahagi ang ilang


pangyayari sa inyong buhay at kung ano
ang iyong napagtanto matapos mangyari
iyon?”
(sasagot ang mga mag-aaral)
“ Ayon kay Margaret Wheatley, Without
reflection, we go blindly on our way,
creating more unintended cosequenses,
and failing to achieve anything
usefeul.”

“Ano kaya ang pahiwatig ng quotation na


ito?”
(sasagot ang mga mag-aaral)
“Mahusay, klase!”
“Sadyang napakahalaga ng pagmumuni-
muni. Madalas o minsan mang gawin ito,
hindi matatawaran ang kapakinabangang
hatid sa isanb tao ng malalimang
pagmumuni-muni. Lalo na kung ang
mga bungang gawaing ito ay maisasatitik
sa papel”

3. Pagatatalakay sa Paksa

“Batay sa sarili niyong


pagpapakahulugan, ano kaya ang ibig-
sabihin ng replektibong sanaysay?”

“Ang replektibong sanaysay po ay bunga


ng gating pagmumuni-muni sa isang
paksa”
“Mahusay! Ang isang replektibong
sanaysay ay isang pagsulat ng
presentasyon ng kritikal na repleksyon o
pagmumuni-muni tungkol sa isang
paksa”

“sa inyong palagay, ang replektibong


sanaysay ba ay pwedeng maihalintulad sa
dyornal o dayari? Bakit?”
(sasagot ang mga mag-aaral)
“Magaling, klase! Hindi ito pwedeng
mailintulad sa dyornal ngunit pwedeng
gamitin ang paraan sa pagpoproseso ng
mga repleksyon bago isulat ang
replekyong papel.

“Kadalasan ay ginagamit dito ang unang


panauhan sa repleksyong papel sapagkat
itinatala nito ang mga sariling kaisipan,
damdamin, at karanasan ng may akda.”

Pagsulat ngg Replektibong sanaysay

1. Mga iniisip at reaksyon


-Kapag nagsususlat ng
repleksyong papel hinggil sa
literature o karanasan, kailangang
maitala ang iyong iniisip at
rekasyon sa binasa o karanasan.

“Bakit kailangan ang iniisip at reaksyon


sa sanaysay?’

(sasagot ang mga mag-aaral)


2. Buod
-Hindi simpleng pagbubuod ng
binasa o karanasan ang
repleksyong papel. Ito ay isang
malayang daloy ng mga ideya at
iniisip.

“Bakit nasabi na ang sanaysay ay isang


malayang daloy ng ideya?”

3. Organisasyon (sasagot ang mga mag-aaral)


-Ang replektibong sanaysay ay
kailangang maisaayos katulad ng
iba pang uri ng pormal na sulatin.

Gabay para sa repleksyong papel

1. Bigyan ng pansin ang panahong


saklaw ng repleksyon.

2. Mula sa saklaw na panahon,


maaring pansinin at pag-muni-
muniang mga sumusunod:
a. Mga konsepto o aralin na
lubhang sinasang-ayunan o
tinututulan.
b. Mga Gawain sa klase, mga
pinanood, pinarinig, at iba pa
na lubusang nakaaapekto o
nakapagpaisip
c. Mga liksyon, konsepto, at iba
pa na lubos na nakapukaw ng
interes at nais saliksikin o
aralin pa
d. Mga liksyon, konsepto, at iba
pa na agad na nahanapan ng
paglalapat sa sariling mga
karanasan
e. Mga liksyon, konsepto at iba
pa na nanagdudulot ng mga
tanong na nais iharap ng mga
mag-aaral para sa klase.
3. Isa o hanggang dalawang pahina
lamang ang repleksyong papel.

4. Dahil hindi ito mahaba,


inaasahang hindi na
magpapaligoy-ligoy pa.

5. Maaring gumamit ng wikang


pormal o kumbersasyonal.

6. Malalking tulong din ang


pagbibigay ng halimbawa.

7. Laging isaisip na ito ay papel na


gagradohan para sat alas ng
inyong pagmumuni-muni,

8. Bagama’t personal, hindi


ibigsabihin na maari nang
nalewalain ang mga tuntunin sa
gramatika, wastong baybay at
pagbabantas.

9. Ipaloob ang sarili sa micro at


macro na lebel ng pagtingin sa
mga konseptonng tinalakay sa
papel.

10. Kung gagamitin ng


impormasyong galing sa website,
libro, panayam, atbp,
suguraduhing maglagay ng
sanggunian.
(sasagot ang mga mag-aaral)
“Dumaan ang maraming sulatin sa ating
quarter, bakit paulit-ulit itong
binabanggit?”

11. Magpasa sa tamang oras o sa (sasagot ang mga mag-aaral)


tamang lugar.

“bakit mahalaga ito?”


12. Maaaring maglagay ng pamagat
na angkop sa ginawang
repleksyong papel.

4. Paglalahat

“ngayon na’t natapos na nating talakayin


ang pagsulat ng replektibong sanaysay,
ating balikan an gating tinatalakay sa
araw na ito”

IV: Ebalwasyion

PANUTO: Hatiin ang klase sa apat o anim na pangkat at suriin ang binasang modelong
replektibong sanaysay. Pag-usapan kung taglay nito o hindi ang mga katangian ng isang
mabuting replektibong sanaysay.

You might also like