You are on page 1of 7

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: (WEEK 2) Quarter: 2ND QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto,ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakopng
Pangnilalaman Espanyolsa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan
B. Pamantayang Pangganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang
pananakop sa katutubong populasyon
C. Mga Kasanayan sa Naipapakita ang mga Natutukoy ang mga
Pagkatuto Naipapaliwanag ang mga dahilan Naipapaliwanag ang Napahahalagahan ang dahilan ng kolonyalismo lugar na narating ni
( Isulat ang code sa bawat at layunin ng kolonyalismong mga dahilan at layunin mga reaksyon ng mga ng Espanyol sa Ferdinand Magellan sa
kasanayan) Espanyol ng kolonyalismong Pilipino sa Kolonyalismong pamamagitan ng Pilipinas at ang unang
Espanyol Espanyol masining na engkwentro nito sa
AP5PKEIIa-3 presentasyon. Mactan.
AP5PKEIIa-3 K+12 BEC5 AP5 PKE-II.a-4 K+12 BEC5 AP5 PKE-
K+12 BEC5 AP5 PKE- II.b.1
II.a.5
Napahahalagahan ang Pagpapakita ng mga Pagtukoy sa mga Lugar
II. NILALAMAN Pagpapaliwanag ng mga dahilan mga reaksyon ng mga Dahilan ng Kolonyalismo na Narating ni
( Subject Matter) at layunin ng kolonyalismo ng Pilipino sa Kolonyalismong sa Pamamagitan ng Ferdinand Magellan sa
masining na
mga espanyol Espanyol Pilipinas at ang Unang
Presentasyon
Engkwentro sa
Mactan.

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
Linggo 2 – Araw 4
1. Mga pahina sa Gabay sa Linggo 2 – Araw 1 Linggo 2 – Araw 2 Linggo 2 – Araw 3
Pagtuturo

2. Mga pahina sa Kagamitang


Pang Mag-Aaral
Pilipinas Bayang Minamahal Kayamanan 5 pp. 105- Kayamanan 5 pp. 105-
3. Mga pahina sa Teksbuk MISOSA 5 Lesson 15 2. EASE 5 p.74-80 107 Pilipinas Bayang 107
Module 5 3. * Pamana 5.199. Yaman ng Pilipinas 5 pp. 47- Minamahal 5 pp. 75-76
pp.60-63 48 Pilipinas Kong Hirang 5 Pilipinas: Bansang Kasaysayan at
pp. 114-119 Malaya pp.46-47 Pamahalaan ng
Kayamanan 5 pp.105-110 Pilipinas pp. 55-76
4. Karagdagang kagamitan
mula sa LRDMS
Tsart, graphic organizer at activity Tsart, mga larawan at tsart, activity card at tsart, activity card, mga
B. Iba pang Kagamitang card activity card mga larawan larawan at vedio clips
Panturo Original File Submitted
and Formatted by DepEd
Club Member - visit
depedclub.com for more

IV. PAMAMARAAN

A. Balik –Aral sa nakaraang Laro: Itaas ang masayang mukha Laro: Pahulaan: Tumawag : Ipakita ang like sign
Aralin o pasimula sa bagong kung tama at walang mukha ng dalawang bata na tatayo kung tama ang
aralin kung sa dulo ng hanay, ang unang pahayag at unlike sign
mali.
( Drill/Review/ Unlocking of makasagot kung mali.
___ 1. Ang banal na aklat ng
Difficulties) ay hahakbang papunta sa
mga Muslim ay ang Koran
___ 2. Ang datu ang namumuno harap, Ang unang
sa bansa noong unang panahon makarating sa harap ay
___ 3. Ang mga Kastila ang panalo.
tumutulong sa datu sa paggawa
ng batas
___ 4 .Sa Leyte unang dumaong
ang mga Kastila.
___ 5. Si Lapulapu ang unang
Pilipinong na nakipaglaban sa
mga dayuhan
B. Paghahabi sa layunin ng Mga bata, ano-ano ba ang mga Basahin at unawain, Naranasan mo na ba na Sino na sa inyo ang
aralin pangarap ninyo na magkaroon sa pagkatapos itala sa naagawan ng isang narating na ang Leyte?
(Motivation) buhay? kwaderno ang ibat’ibang mahalagang bagay gaya sa Homonhon?
Ano ang dapat ninyong reaksyon ng ating mga ng cellphone? Ano ang
gawin upang makuha ang mga ninuno noong dumating ang naging reaksyon mo?
ito? mga mananakop Paano mo ito
sosolusyunan?

C. Pag- uugnay ng mga Pagdagdag ng kaalaman: Laro: Itala sa loob ng kahon


halimbawa sa bagong aralin Pagbabasa ng Tsart/ aklat para sa A ang sa palagay ninyo May mga narinig na ba
( Presentation) iba pang mga datos. Alalahanin tamang reaksyon ng ating kayo o nabasang
ang video clips na napanood mga ninuno tungkol sa kwento tungkol kay
noong nakaraang aralin pananakop ng mga Espanyol Magkaroon ng maikling Magellan?
at sa kahon B ang palagay talakayan tungkol sa
niyong maling reaksyon. mga dahilan ng
Kolonyalismo.

D. Pagtatalakay ng bagong 1. Ano ano ang ginawa Panuto: Lagyan ng Itala sa kwaderno ang
konsepto at paglalahad ng nina Raha Kulambo at Raha tsek ( / ) kung ang mga mga lugar at petsa ng
bagong kasanayan No I Siagu ng dumating ang pahayag ay nagsasabi ng mga kaganapan sa
(Modeling) mga dayuhan? dahilan ng paglalakbay ni
2. Paano nila ipinakita ang Espanya sa Magellan
pakikipagkaibigansa mga pagsakop sa Pilipinas.
Marso 17, 1521-
ito? ___ 1. Upang
Napadpad sila sa
3. Sa iyong palagay tama maging
pulo ng
ba ang ginawa nila? Bakit? makapangyarihan sa
Homonhon sa
4. Anong mga katangian buong mundo
bukana ng Golpo
ang ipinakita ng ating mga ___ 2. Upang
Amga Europeo ay abala sa ng Leyte,
ninuno nang sila ay makapaglakbay ang mga
pagsasagawa ng mga nagpahinga at
ekspedisyon sa ibang bahagi ng 5. lumaban at tumangging Espanyol
nangalap ng mga
daigdig.Nais nilang tumuklas ng magpasakop sa mga ___ 3. Upang
ibang mga lupain at mga bagong pagkain.
Espanyol? makipagkalakalan ang
ruta sa paglalakbay-dagat. Ang Ipinagpatuloy nila
Espanya ay isa rin sa mga 6. Taglay ba ng mga mga Europeo sa Silangan
ang paglalayag at
bansang nangunguna sa Pilipino ngayon ang ___ 4. Upang
paggalugad ng mga lupain sa nakarating sila sa
ganitong mga katangian? makatulong sa mahirap
Silangan. Nabalitaan ng mga Limasawa.
Espanyol ang tungkol sa mga Makapagbigay ka ban g at wakasan ang
Nakipagkaibigan
lupaing sgana sa mga pampalasa patunay o ebidensiya? kalakalang monopolyo
sa pagkain na noon ay at nakipag-
ng
napakahalaga sa kanilang
Kalakalan. Nakipagpaligsahan sila Venice sa (Ipopost ni teacher ang
sa kalakalang ito at sa paghanap Silangan iba pang pangyayari sa
ng bagong ruta patungo sa ___ 5. Upang paglalakbay ni
Silangan.
umangkat ng mga Magellan )
pampalasa sa pagkain

E. Pagtatalakay ng bagong 1. Bakit naganyak ang mga Paano natin Gumawa ng isang Gumawa ng timeline
konsepto at paglalahad ng Europeo na tumuklas at sumakop mapahalagahan ang komik strips para mulang pag-alis ni
bagong kasanayan No. 2. ng mga lupain? reaksyon ng mga Pilipino sa maipakita ang mga Magellan sa Espanya
( Guided Practice) 2. Ano-ano ang mga Kolonyalismong Espanyol? dahilan ng kolonyalismo hanngang sa
kadahilanan at layunin ng Bilang isang Pilipino gamitin ang mga box sa makarating sa Mactan
kanilang pananakop? kailangan natin igalang, ibaba. at magkaroon ng
3. Natagumpayan ba nila ang ipagmalaki ang kanilang engkwentro
kanilang pakay? Bakit? reaksyon.
4. Anong mga katangian ang
ipinakita ng ating mga ninuno
nang sila ay lumaban at
tumangging magpasakop sa mga
Espanyol?
5. Taglay ba ng mga Pilipino
ngayon ang ganitong mga
katangian?
Makapagbigay ka bang
patunay o ebidensiya?

F. Paglilinang sa Kabihasan Punan ang graphic 1. Ano-ano ang Sagutin ang mga
(Tungo sa Formative Assessment ) organizer ng mga reaksyon mga kadahilanan ng sumusunod na
( Independent Practice ) na dapat taglayin ng ating kolonyalismo? katanungan
mga ninuno 2. Ano-anong mga 1. Ano-ano ang mga
bansa ang nangangarap lugar na narating ni
na magkaroon ng Magellan?
maraming 2. Ano-anong mga
kayamanan at pangyyaari ang
kapangyarihan ? naganap sa bawat
3. Paano nila luagar ?
naisagawa ang mga ito? 3. Paano natalo ni
Lapulapu ang mga
Espanyol? Ipaliwanag
G. Paglalahat Bilang isang Pilipino Ano-ano ang mga Ano-ano ang mga na
kailangan natin igalang, dahilan ng narrating ni Magellan
ipagmalaki ang kanilang kolonyalismo? Ang mga lugar na
reaksyon Ang mga narrating ni Magellan
dahilan ng kolonyalismo ay ang Homonhon,
ay ay pagiging Limasawa,
pinakamayaman at Cebu at Mactan
makapangyarihang
bansa sa buong
mundo.Nais rin nilang
tumuklas ng ibang lupain
at mga bagong ruta sa
paglalakbay-dagat.
.

H. Paglalapat ng aralin sa Ano ang mga dahilan at Kung kayo’y may


pang araw araw na buhay layunin ng kolonyalismo? Sa inyong palagay, tama pagkakataong
( Application/Valuing) Mga dahilan ng kolonyalismo ay ba ang humagad na maglakbay, gugustuhin
I. ang ninais ng mga bansa sa sobrang kayamanan at niyo ba marating ang
Europa na magiging kayamanan ang mga mga
pinakamayaman at bansang ito? na dinaanan ni
makapangyarihan sa buong Magellan? Bakit?
mundo. Matindi ang kanilang Paano natin Tama ba na
interes sa kayamanan at mapahalagahan ang nakipaglaban si
kagandahang ng mga bagay mula reaksyon ng mga Pilipino sa Lapulapu? Bakit?
sa silangan. Ang mga kalakal Kolonyalismong
tulad ng pampalasa, sa pagkain Espanyol?
gaya ng paminta, luya, cinnamon,
seda, alpombra, mga
bungangkahoy, mamahaling bato,
at mga alahas. Layunin din nila
makuha ang mga panrekado at
ipalaganap ang relihiyong
Kristiyanismo. Ito ay sinasagisag
ng tatlong G na ang kahulugan sa
Ingles ay “God, Gold, and Glory”
o “Diyos, Kayamanan, at
Karangalan”.
J. Pagtataya ng Aralin Piliin ang titik ng tamang Piliin ang titik ng tamang Piliin ang 1. Saan unang
sagot. sagot. titik ng tamang dumaong ang barko ng
1. Ang bansang Europa ay sagot. mananakop na
nakikipagkalakan sa bansang Asya Nang dumaong ang mga Espanyol?
at ninanais nila marating ito? Espanyol sa Homonhon ano a. Cebu
1. Alin ang
Bakit? kaya ang naging reaksyon ng b. Leyte
ating mga pinakadahilan c. Davao
a. dahil sa mayaman at
ninuno? ng d. Palawan
maganda ito
A. Masasaya at nananabik kolonyalismo? 2. Kanino
b.dahil sa maganda at mabait
B. Poot at inggit a. Kayamanan nakipagkaibigan ang
ang mga tao dito
C. Namangha at natakot at pinunong Espanyol na
c. dahil sa malayo at masarap
D. Galit at nagtaka si Magellan?
maglayag dito kapangyari
kanila
d. Wala sa nabanggit 2. Sa inyong palagay tama han a. Raha Humabon
2. Lalong tumindi pa ang kanilang ba nakipagsanduguan sina b. kayamanan b. Raha Sulayman
interes dahil sa mga kalakal o haring kulambu at Siagu at b. Lakandula
bagay mula dito ano-ano ang sa mga mananakop?. d. Lapulapu
mga ito? A. Opo, dahil likas tayong panrekado 3. Sino ang unang
a. paminta, luya, at cinnamon palakaibigan c. Kayamanan bayaning Pilipino na
b. Luya, alpombra at paminta C. Parehong tama ang sagot at nakipaglaban sa
c. paminta, luya at seda sa a at b dayuhan para sa
kristiyanis
d. Luya, alpombra at seda B. Hindi, dahil sa hindi pa kalayaan?
mo
3. Bakit naganyak ang mga natin sila lubos na kilala a. Raha Sulayman
D. Parehong mali ang sagot d. b. Raha Kulambo
Europeo na tumuklas at sumakop
sa a at b d.karangala c Lkandula
ng mga lupain?
n at d. Lapulapu
panrekado

K. Karagdagang gawain para . . Gumawa ng album na B. Lagyan ng tsek ( / ) . Sumulat ng isang tula Sagutin.
sa takdang aralin nagpapakita ng paglalakbay ng ang naging reaksyon at ukol sa mga dahilan ng 1. Para sa iyo
( Assignment) mga Espanyol patungong ginawa ng ating mga ninuno pananakop ng mga gaano kahalaga ang
Pilipinas. sa panahon ng mga Espanyol sa bansa. pagkakaroon ng
pananakop kalayaan?
2. Kung
ngayon sasakupin ng
dayuhan ang ating
bansa, sa palagay mo
madali ba
itong magagawa?

V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B . Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawaing remediation

B. Nakakatulong ba ang remedia? Bilang ng


mag aaral na nakaunawa sa aralin
C. Bilang nf mag aaral na magpapatuloy sa
remediation.
D. Alin sa mga istratehiyang pagtuturoang
nakatulong ng lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking nararanasan
sulusyunan sa tulong ang aking punong guro at
supervisor?

G. Anong gagamitang pangturo ang aking nadibuho


na nais kung ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by: Noted by:

ELAINE RECCA MAE G. LINGUIS MARK P. PAGUIDOPON


Subject Teacher School Principal

You might also like