You are on page 1of 9

School: ANTERO D.

HINAGDANAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V


GRADES 1 to 12 Teacher: MERLYN S. AL-OS Learning Area: ARALING PANLIP
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: NOVEMBER 7 - 11, 2022 (WEEK 2) Quarter: 2ND QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto,ang bahaging ginampanan ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakopng
Pangnilalaman Espanyolsa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan

B. Pamantayang Pangganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang
pananakop sa katutubong populasyon

C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang mga Naipapakita ang mga dahilan ng Lingguhang
Pagkatuto Naipapaliwanag ang mga lugar na narating ni Napahahalagahan kolonyalismo ng Espanyol sa pagsusulit
( Isulat ang code sa bawat Ferdinand Magellan sa pamamagitan ng masining na
dahilan at layunin ng ang mga reaksyon ng
kasanayan) Pilipinas at ang unang presentasyon.
kolonyalismong Espanyol mga Pilipino sa
engkwentro nito sa Kolonyalismong Espanyol
Mactan.

Pagtukoy sa mga Lugar Napahahalagahan Pagpapakita ng mga Dahilan ng


II. NILALAMAN Pagpapaliwanag ng mga na Narating ni ang mga reaksyon ng Kolonyalismo sa Pamamagitan ng
( Subject Matter) Ferdinand Magellan sa mga Pilipino sa masining na Presentasyon
dahilan at layunin ng
kolonyalismo ng mga Pilipinas at ang Unang Kolonyalismong Espanyol
espanyol Engkwentro sa
Mactan.

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay sa Linggo 2 – Araw 1 Linggo 2 – Araw 2 Linggo 2 – Araw 3 Linggo 2 – Araw 4
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-Aaral
Araling Panlipunan Araling Panlipunan Araling Panlipunan Araling Panlipunan
3. Mga pahina sa Teksbuk Pilipinas Bilang isang Bansa Pilipinas Bilang isang Pilipinas Bilang isang Pilipinas Bilang isang Bansa
Batayang Aklat –Ikalimang Bansa Bansa Batayang Aklat –Ikalimang Baitang
Baitang p104 Batayang Aklat – Batayang Aklat – p113
Ikalimang Baitang p107 Ikalimang Baitang p110
-
4. Karagdagang kagamitan
mula sa LRDMS
Tsart, graphic organizer at tsart, activity card, Tsart, mga larawan at tsart, activity card at mga larawan
B. Iba pang Kagamitang activity card mga larawan at vedio activity card Original File Submitted and
Panturo clips Formatted by DepEd Club Member -
visit depedclub.com for more

IV. PAMAMARAAN

A. Balik –Aral sa nakaraang Laro: Itaas ang masayang : Ipakita ang like sign Laro: Pahulaan:
Aralin o pasimula sa mukha kung tama at kung tama ang Tumawag ng dalawang
bagong aralin walang mukha kung pahayag at unlike sign bata na tatayo sa dulo ng
mali.
( Drill/Review/ Unlocking of kung mali. hanay, ang unang
___ 1. Ang banal na aklat ng
Difficulties) 1. Nais ng mga makasagot
mga Muslim ay ang Koran
___ 2. Ang datu ang dayuhang magkaroon ay hahakbang papunta sa
namumuno sa bansa noong ng maraming ng harap, Ang unang
unang panahon kayamanan. makarating sa harap ay
___ 3. Ang mga Kastila ang 2. Inalok ng mga panalo.
tumutulong sa datu sa dayuhan ang ating mga ___ 1. Anong K
paggawa ng batas ang tawag sa pananakop
ninuno na
___ 4 .Sa Leyte unang ng mga dayuhan sa iba’t
dumaong ang mga Kastila. makikipagkalakalan.
ibang lugar.
___ 5. Si Lapulapu ang 3. Gustong –gusto ng
___ 2. Anong E
unang Pilipinong na mga mananakop ang ang may matinding
nakipaglaban sa mga mga pampalasa sa interes na marating ang
dayuhan pagkain. bansang Silangan
___ 3. Anong K
4. Nakipagkasundo at ang tumutukoy sa pag-
nakipagsanduguan ang aaring lupain, ginto,
mga dayuhan sa mga bungangkahoy sa
Pilipino. bansang
Silangan.
5. Nag-aagawan ang
___ 4 .Anong P
Espanya at Europeo ang nilalagay sa pagkain
ang sa pag angkin ng upang maging malasa.
kapangyarihan. ___ 5. Anong K
ang pinalaganap ng mga
Espanyol sa buong
Pilipinas.
B. Paghahabi sa layunin ng Mga bata, ano-ano ba ang Sino na sa inyo ang Basahin at unawain, Naranasan mo na ba na naagawan
aralin mga pangarap ninyo na narating na ang Leyte? pagkatapos itala sa ng isang mahalagang bagay gaya ng
(Motivation) magkaroon sa buhay? sa Homonhon? kwaderno ang ibat’ibang cellphone? Ano ang naging
Ano ang dapat ninyong reaksyon ng ating mga reaksyon mo? Paano mo ito
gawin upang makuha ang ninuno noong dumating sosolusyunan?
mga ito? ang mga mananakop

C. Pag- uugnay ng mga Pagdagdag ng May mga narinig na ba Laro: Itala sa loob ng
halimbawa sa bagong kaalaman: Pagbabasa ng kayo o nabasang kahon A ang sa palagay
aralin Tsart/ aklat para sa iba pang kwento tungkol kay ninyo tamang reaksyon
( Presentation) mga datos. Alalahanin ang Magellan? ng ating mga ninuno
video clips na napanood tungkol sa pananakop ng Magkaroon ng maikling talakayan
noong nakaraang aralin mga Espanyol at sa tungkol sa mga dahilan ng
kahon B ang palagay Kolonyalismo.
niyong maling reaksyon.
D. Pagtatalakay ng bagong Itala sa kwaderno ang 1. Ano ano ang ginawa Panuto: Lagyan ng tsek ( / )
konsepto at paglalahad ng Amga Europeo ay abala sa mga lugar at petsa ng nina Raha Kulambo at kung ang mga pahayag ay nagsasabi
bagong kasanayan No I pagsasagawa ng mga mga kaganapan sa Raha Siagu ng dumating ng dahilan ng
ekspedisyon sa ibang bahagi ng
(Modeling) paglalakbay
daigdig.Nais nilang tumuklas ng
ni ang Espanya sa pagsakop
Magellan
ibang mga lupain at mga bagong mga dayuhan? sa Pilipinas.
ruta sa paglalakbay-dagat. Ang Marso 17, 1521- 2. Paano nila ipinakita ___ 1. Upang maging
Espanya ay isa rin sa mga
bansang nangunguna sa
Napadpad sila sa puloang pakikipagkaibigansa makapangyarihan sa buong mundo
paggalugad ng mga lupain sa ng Homonhon sa mga ito? ___ 2. Upang makapaglakbay
Silangan. Nabalitaan ng mga bukana ng Golpo ng 3. Sa iyong palagay ang mga Espanyol
Espanyol ang tungkol sa mga
lupaing sgana sa mga pampalasa
Leyte, nagpahinga at tama ba ang ginawa nila? ___ 3. Upang makipagkalakalan
sa pagkain na noon ay nangalap ng mga Bakit? ang mga Europeo sa Silangan
napakahalaga sa kanilang pagkain. Ipinagpatuloy 4. Anong mga ___ 4. Upang makatulong sa
Kalakalan. Nakipagpaligsahan
nila ang paglalayag atkatangian ang ipinakita mahirap at wakasan ang kalakalang
sila sa kalakalang ito at sa
paghanap ng bagong ruta nakarating sila sa ng ating mga ninuno monopolyo ng
patungo sa Silangan. Limasawa. nang sila ay Venice sa Silangan
Nakipagkaibigan at 5. lumaban at ___ 5. Upang umangkat ng mga
nakipag-sanduguan silatumangging magpasakop pampalasa sa pagkain
kina Raha Kulambu atsa mga Espanyol?
Raha Siagu, ang hari ng 6. Taglay ba ng mga
Butan. Pilipino ngayon ang
ganitong mga katangian?
Makapagbigay ka
ban g patunay o
ebidensiya?
(Ipopost ni teacher ang
iba pang pangyayari sa
paglalakbay ni
Magellan )
E. Pagtatalakay ng bagong 1. Bakit naganyak ang mga Gumawa ng timeline Paano natin Gumawa ng isang komik strips
konsepto at paglalahad ng Europeo na tumuklas at mulang pag-alis ni mapahalagahan ang para maipakita ang mga dahilan ng
bagong kasanayan No. 2. sumakop ng mga lupain? Magellan sa Espanya reaksyon ng mga Pilipino kolonyalismo gamitin ang mga box
( Guided Practice) 2. Ano-ano ang mga hanngang sa sa Kolonyalismong sa ibaba.
kadahilanan at layunin ng makarating sa Mactan Espanyol?
kanilang pananakop? at magkaroon ng Bilang isang Pilipino
3. Natagumpayan ba nila engkwentro kailangan natin igalang,
ang kanilang pakay? Bakit? ipagmalaki ang kanilang
4. Anong mga katangian reaksyon.
ang ipinakita ng ating mga
ninuno nang sila ay lumaban
at tumangging magpasakop
sa mga Espanyol?
5. Taglay ba ng mga Pilipino
ngayon ang ganitong mga
katangian?
Makapagbigay ka bang
patunay o ebidensiya?

F. Paglilinang sa Kabihasan Sagutin ang mga Punan ang 1. Ano-ano ang mga
(Tungo sa Formative sumusunod na graphic organizer ng mga kadahilanan ng kolonyalismo?
Assessment ) katanungan reaksyon na dapat 2. Ano-anong mga bansa ang
( Independent Practice ) 1. Ano-ano ang mga taglayin ng ating nangangarap na magkaroon ng
lugar na narating ni mga ninuno maraming
Magellan? kayamanan at
2. Ano-anong mga kapangyarihan ?
pangyyaari ang 3. Paano nila naisagawa ang
naganap sa bawat mga ito?
luagar ?
3. Paano natalo ni
Lapulapu ang mga
Espanyol? Ipaliwanag
G. Paglalahat Ano-ano ang mga na Bilang isang Pilipino Ano-ano ang mga dahilan ng
narrating ni Magellan kailangan natin igalang, kolonyalismo?
Ang mga lugar na ipagmalaki ang kanilang Ang mga dahilan ng
narrating ni Magellan reaksyon kolonyalismo ay ay pagiging
ay ang Homonhon, pinakamayaman at
Limasawa, makapangyarihang bansa sa buong
Cebu at Mactan mundo.Nais rin nilang tumuklas ng
ibang lupain at mga bagong ruta sa
paglalakbay-dagat.
.

H. Paglalapat ng aralin sa Ano ang mga Kung kayo’y may


pang araw araw na buhay dahilan at layunin ng pagkakataong Sa inyong palagay, tama ba ang
( Application/Valuing) kolonyalismo? maglakbay, gugustuhin humagad na sobrang kayamanan at
I. Mga dahilan ng kolonyalismo niyo ba marating ang kayamanan ang mga bansang
ay ang ninais ng mga bansa mga ito?
sa Europa na magiging na dinaanan ni
pinakamayaman at Magellan? Bakit?
makapangyarihan sa buong Tama ba na
mundo. Matindi ang kanilang nakipaglaban si Paano natin
interes sa kayamanan at Lapulapu? Bakit? mapahalagahan ang
kagandahang ng mga bagay reaksyon ng mga Pilipino
mula sa silangan. Ang mga sa Kolonyalismong
kalakal tulad ng pampalasa, Espanyol?
sa pagkain gaya ng paminta,
luya, cinnamon, seda,
alpombra, mga
bungangkahoy, mamahaling
bato, at mga alahas. Layunin
din nila makuha ang mga
panrekado at ipalaganap ang
relihiyong Kristiyanismo. Ito
ay sinasagisag ng tatlong G
na ang kahulugan sa Ingles
ay “God, Gold, and Glory” o
“Diyos, Kayamanan, at
Karangalan”.
J. Pagtataya ng Aralin Piliin ang titik ng tamang 1. Saan unang Piliin ang titik ng tamang Piliin ang titik ng
sagot. dumaong ang barko ng sagot. tamang sagot.
1. Ang bansang Europa mananakop na
ay nakikipagkalakan sa Espanyol? Nang dumaong ang mga
1. Alin ang pinakadahilan ng
bansang Asya at ninanais nila a. Cebu Espanyol sa Homonhon
b. Leyte ano kaya ang naging kolonyalismo?
marating ito? Bakit?
c. Davao reaksyon ng ating mga a. Kayamanan at
a. dahil sa mayaman at
maganda ito d. Palawan ninuno? kapangyarihan
2. Kanino A. Masasaya at b. kayamanan at
b.dahil sa maganda at
nakipagkaibigan ang nananabik panrekado
mabait ang mga tao dito
pinunong Espanyol na B. Poot at inggit
c. dahil sa malayo at c. Kayamanan at
si Magellan? C. Namangha at natakot
masarap maglayag dito kanila kristiyanismo
D. Galit at nagtaka
d. Wala sa nabanggit a. Raha Humabon d. d.karangalan at
2. Lalong tumindi pa ang b. Raha Sulayman panrekado
2. Sa inyong palagay
kanilang interes dahil sa mga b. Lakandula tama ba
kalakal o bagay mula dito d. Lapulapu nakipagsanduguan sina 2. Baikit kaya naghahangad
ano-ano ang mga ito? 3. Sino ang unang haring kulambu at Siagu ng panrekado ang mga
a. paminta, luya, at bayaning Pilipino na sa mga mananakop?.
nakipaglaban sa dayuhan? Ano-ano ang
cinnamon b. A. Opo, dahil likas
Luya, alpombra at paminta dayuhan para sa maitutulong nito sa kanila?
tayong palakaibigan
c. paminta, luya at seda kalayaan? C. Parehong tama ang a. Magiging malusog sila
d. Luya, alpombra at seda a. Raha Sulayman sagot sa a at b b. Uunlad ang kanilang
3. Bakit naganyak ang mga b. Raha Kulambo B. Hindi, dahil sa hindi pa pamumuhay
Europeo na tumuklas at c Lkandula natin sila lubos na kilala c. Matutugunan ang
sumakop ng mga lupain? d. Lapulapu D. Parehong mali ang pangangailangan sa
4. Saang pulo naganap sagot sa a at b
a. upang magiging pagkain
ang unang misa?
pinakamayaman sa buong d. Yayaman at makilala
a.Homonhon 3. Ang Sanduguan ay
mundo
b. Limasawa tawag sa kaugalian ng
b. upang magiging
pinakamakapangyarihan sa c.Cebu mga Pilipino na sila sa buong mundo
buong mundo d. Mactan nagpapakita ng
c. upang magiging 5. Alng ang unang pagkakaibigan? Paano
3. Anong dalawang bansa ang
pinakakilala at dakila sa lungsod sa Pilipinas? ito ginagawa?
nag-aagawang sa
buong mundo a. Cebu a. Ang dugo ay
c. Leyte pinaghahalo at inumin kayamanan at
d. upang magiging
b. Bohol b. Ang braso ay kapangyarihan
pinakamayaman at
makapangyarihan sa buong d. Maynila sinusugatan at sinisipsip a. Espanya at Brazil
ang dugo b. Espanya at Portugal
mundo.
c. Ang dugo ay c. Espanya at Europa
4. Ano-ano ang mga
pinaghahalo sa isang
layunin ng Espanya sa d. d. Espanya at Amerika
lalagayan, hahaluan ng
kanilang pananakop? alak at inumin.
a. Kayamanan, karangalan d. Ang dugo ay hinahalo 4. Sa iyong palagay tama ba
at kadakilaan sa karne at ginagawang ang mga hakbang na
b. Diyos, kadakilaan, at dinuguan. ginawa ng mga bansang
karangalan
ito? Bakit?
c. Diyos, kayamanan, at 4. Kung kayo sina Raha a. Opo, dahil marami
karangalan d .Diyos, Humabon at ang kanyang
silang nasakop
kayamanan at maybahay
kadakilaan magpapabinyag b. Pareho ay tama
5. Sa iyong palagay tama rin ba kayo? c. Hindi, dahil sa
lang ba ang humangad na a. Opo, gusto ko maging namatay ang
maging pinakamayaman at Kristyano c. karamihan sa kanila
makapangyarihan ang isang Lahat na sagot ay tama d. Hindi kop o alam
bansa? b. Hindi, kasi ayaw ko 5. Bilang isang mag-aaral
a. Oo, upang masakop ng mga
sang-ayon ka ba sa mga
magawa nila ang lahat nilang Espanyol d .wala sa
nabanggit kadahilanan ng mga
ninanais mananakop?
b. . Depende sa
5. Sa iyong palagay tama a. Opo, dahil sa masaya
isang bansa.
ba ang naging reaksyon ang mga mayayaman
c. Hindi, kasi
ni Lapulapu? b. Hindi po, dahil masama
masama ang kumuha ng
a. Opo, dahil hindi dapat ang pagkuha nang hindi sa
hindi mong pag-aari tayo masakop ng mga
d. Wala sa nabanggit inyo
dayuhan
b. Pwede Oo o Hindi c. Pareho lang po
c. Hindi, kasi marami d. Wala akong pakialam
tayong natutunan sa
kanila
d. Wala sa nabanggit
K. Karagdagang gawain para . . Gumawa ng album na Sagutin. B. Lagyan ng tsek . Sumulat ng isang tula ukol sa mga
sa takdang aralin nagpapakita ng paglalakbay 1. Para sa iyo ( / ) ang naging reaksyon dahilan ng pananakop ng mga
( Assignment) ng mga Espanyol patungong gaano kahalaga ang at ginawa ng ating mga Espanyol sa bansa.
Pilipinas. pagkakaroon ng ninuno sa panahon ng
kalayaan? mga pananakop
___ 1. Tinanggap nila ang mga
2. Kung
Espanyol bilang kaibigan.
ngayon sasakupin ng ___ 2. Tumanggi silang
dayuhan ang ating magbayad ng buwis.
bansa, sa palagay mo ___ 3. Naghandog sila ng regalo.
madali ba ___ 4. Sinunog nila ang mga
itong magagawa? tirahan
___ 5. Umurong sila sa
kabundukan.

V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B . Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation

B. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral
na nakaunawa sa aralin
C. Bilang nf mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
D. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa tulong
ang aking punong guro at
supervisor?

G. Anong gagamitang pangturo


ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like