You are on page 1of 4

Grade Level: V

MABUHAY ES Teacher: AINIE S. PORPAYAS


Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
NOVEMBER 7-11, 2022 (WEEK 1) Quarter: 2ND QUARTER
Time:

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa sa konteksto ang bahaging ginagampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng pananakop ng
Pangnilalaman Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang
pagganap pananakop sa katutubong populasyon.
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang kahulugan ng kolonyalismo at ang konteksto nito kaugnay sa pananakop ng Espanya sa Pilipinas
Pagkatuto AP5PKE-IIa-1
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
II. Nilalaman Konteksto at Dahilan ng Pananakop sa Bansa
1. Kahulugan at layunin ng kolonyalismo
III. KAGAMITANG Video Clips tungkol sa pananakop sa bansa ng mga Espanyol
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay Lingguhang Pagsusulit
ng Guro
2. Mga Pahina sa AP Modyul 1 pahina 2-20 AP Modyul 1 pahina 2-20 AP Modyul 1 pahina 2-20 AP Modyul 1 pahina 2-20
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa AP pahina.104-105 AP pahina.104-105 AP pahina.104-105 AP pahina.104-105
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Tsart, manila paper, Tsart, manila paper, Tsart, manila paper, Tsart, manila paper, pentel
Panturo pentel pen pentel pen pentel pen pen

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Pagbabalik aral ukol sa Ano ang Kolonyalismo? Bakit ang Pilipinas ang
nakaraang aralin at/o kabihasnan/kultura ng sinakop ng mga Espanyol?
pagsisimula ng sinaunang Pilipino
bagong aralin
B. Paghahabi sa layunin Pag-usapan ang Magkaroon ng dugtungan Magkaroon ng dugtungan Magkaroon ng dugtungan
ng aralin napapanahong isyu. tanungan ukol sa tanungan ukol sa tanungan ukol sa nakaraang
nakaraang aralin nakaraang aralin aralin
C. Pag-uugnay ng mga Magpanood ng video Magpanood ng video Magpanood ng video Magpanood ng video tungkol
halimbawa sa tungkol sa Pananakop ng tungkol sa Pananakop ng tungkol sa Pananakop ng sa Pananakop ng Espanyol sa
bagong aralin Espanyol sa Pilipinas Espanyol sa Pilipinas Espanyol sa Pilipinas Pilipinas
D. Pagtatalakay ng Pagtalakay sa napanood Ipabasa at ipaunawa ukol Pag-usapan ang mga Ipabasa sa mga bata ang mga
bagong konsepto at na video sa pagsakoip ng Espanya layunin ng Espanyol sa dahilan o layunin ng mga
paglalahad ng bagong sa Pilipinas pananakop sa Pilipinas. Espanyol sa Pagsakop sa
kasanayan #1 bansa.
E. Pagtalakay ng bagong Ano ang Kolonyalismo? Pag-usapan ang mga Magkaroon ng kuro- kuro Pag- usapan at magkaroon ng
konsepto at layunin ng pananakop ng ukol sa aralin kuro- kuro tungkol sa aralin
paglalahad ng bagong mga Espanyol sa Pilipinas
kasanayan #2
F. Paglinang sa Magkaroon ng pangkatang Magkaroon ng pangkatang Magkaroon ng pangkatang Magkaroon ng pangkatang
Kabihasnan Gawain Gawain Gawain Gawain
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-
araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Magkaroon ng pagbubuod Hayaan ang mga bata na Magkaroon ng pagbubuod Hayaan ang mga bata na
sa napag- usapang aralin. magkaroon ng pagbubuod ukol sa aralin magkaroon ng pagbubuod
ukol sa aralin ukol sa aralin
I. Pagtataya ng Aralin Tukuyin ang inilalarawan Sagutin ang Tanong: Kumuha ng kapareha. Sagutin sa sariling opinyon o
sa bawat bilang. Magsaliksik kung paano pangungusap ang
__________1. Ito ang Sa iyong palagay, alin sa ginamit ng mga Espanyol sumusunod na mga tanong.
sistemang pangkabuhayan tatlong dahilan o layunin ang Kristiyanismo sa
tungkol sa akumulasyon ng pananakop ng mga kanilang pananakop sa
ng ginto at pilak, Espanyol sa Pilipinas ang Pilipinas at ang naging 1. Makatuwiran ba o di-
pagtatatag ng kolonya, at matagumpay nilang epekto nito sa buhay ng makatuwiran ang ginawang
regulasyon ng kalakalang naisakatuparan? mga Pilipino. Iulat sa klase pananakop ng mga Espanyol
panlabas upang Bakit? Ipaliwanag sa ang mga impormasyong sa Pilipinas?
pakinabangan ng bansang sariling pangungusap ang nakalakap.
mananakop. sagot. 2. Nakatulong ba o di-
nakatulong ang pangyayaring
__________2. Ito ay ito sa kasaysayan sa buhay ng
tuwirang pananakop ng mga Pilipino?
isang bnasa sa ibang bansa
o lugar upang makakuha
ng kagamitan at likas na
yaman o makuha ang iba
pa nitong
pangangailangan.

__________3. Ang mga


bansa sa bahaging ito ng
mundo ay naging tanyag
noon sa mga taga- Europa
dahil sa saganang mga
likas na yaman.

______4. Nais na Espanya


na palaganapin ang
pananampalatayang ito
upang matiyak ang
paglakas ng
kapangyarihan ng
Imperyong Espanya.

________5. Ito ang tawag sa


bansang nasakop ng isang
malaki at malakas na
bansa.

J. Karagdagang Gawain Buuin ang Graphic


para sa takdang- aralin Organizer. Tukuyin at
at remediation ilarawan ang mga layunin
at dahilan ng Espanya ng
pananakop ng ibang
bansa.

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mga mag-


aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
ibva pang Gawain para
sa remediation.

C. Nakakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation?

E. Alin sa mga
istratehiya ng
pagturturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor ?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ipamahagi sa mga
kapwa ko guro?

Ihinanda ni: Siniyasat ni:

AINIE S. PORPAYAS ARNEL S. ROSENDE


Guro Ulong Guro III

You might also like