You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF BATANGAS
SAN JUAN WEST DISTRICT
LIBJO SAPANGAN ELEMENTARY SCHOOL
Sapangan, San Juan, Batangas
Paaralan Baitang/Antas V
DAILY LESSON LOG ARALING
Guro Asignatura
(Pang-araw-araw na PANLIPUNAN
Tala sa Pagtuturo) Petsa/ Markahan IKATLO
Oras Bilang ng Araw 5 araw

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga
Pangnilalaman pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang
pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa
Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang
panahon.
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakakapagpakita ng pagpapahalaga at
Pagganap pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng
kolonyalismong Espanyol.
C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang mga dahilan ng pananakop ng mga Kastila sa mga
Pagkatuto Igorot; ang deposito ng ginto, kristiyanismo, at monopolyo ng tabako;
Isulat ang code ng bawat Nakabubuo ng isang malikhaing presentasyon na nagpapakita ng
kasanayan kabayanihan ng mga Igorot laban sa mga Kastila; at
Napahahalagahan ang katapangan ng mga katutubong Igorot na
lumaban upang mapanatili ang kanilang kasarinlan.
I. NILALAMAN Mga Katutubong Pilipino na Lumaban sa mga Espanyol
 Pangkat ng mga Igorot
Kagamitang Panturo
A. References
1. Sanggunian MELC ng Araling Panlipunan V p. 41, Pilipinas Bilang Isang Bansa
Batayang Aklat p. 208-212
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag- Learner’s Packet (LEAP) KS2
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
larawan, PowerPoint Presentation, LED TV, visual aids
Panturo
II. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang A. Panimulang Gawain
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin 1. Panalangin
2. Balitaan
3. Drill
Bago tayo magsimula, ano-ano ang mga bagay na dapat nating
tandan kapag tayo ay nakikinig sa talakayan o sa klase?

Una, tumahimik.
Pangalawa, makinig ng mabuti.
Pangatlo, umupo ng tuwid at ilagay ang kamay sa hita.

(Objective 5: Managed learner behavior constructively by


applying positive and non-violent discipline to ensure learning-
focused environments.)

Napahahalagahan ang iba’t ibang pangkat ng tao sa lalawigan at


rehiyon (AP3PKR- IIIf-7)
Within Curriculum

Estratehiya: “PICTO-SURI”
Approach: Inquiry-based

Suriin at bigyang puna ang nasa larawang inihanda ng guro.


 Ano ang masasabi mo sa larawang iyong nakikita?
 Sa iyong palagay, sino ang ipinakikita sa larawan?
 Bilang isang mag-aaral, paano mo maipakikita ang
pagpapahalaga sa kanilang pangkat at kultura?

Estratehiya: (E-Games)
Approach: Inquiry-based at Integrative
Panuto: Suriin at piliin ang tamang sagot na tinutukoy sa bawat
pangungusap.
1. Ito ay isang ideolohiyang politikal na nagmula sa bansang
England noong ika-18 siglo kung saan ay ipinamamalas ang
malalim na pagmamahal para sa bayang sinilangan.
(Nasyonalismo)
2. Tama o Mali. Ang mga mapang-abusong patakaran at mga
kaganapan sa loob ng bansa ay nagpaigting sa kamalayan ng
mga Pilipino na kumawala sa kapangyarihan ng Espanya at
magsagawa ng mga pag-aalsa at pakikipaglaban. (Tama)
3. Ang pag-aalsa ni Francisco Dagohoy ang tinaguriang
pinakamahabang pag-aalsa na naganap sa Pilipinas mula
1744-1829. Ilang taon tumagal ang pag-aalsang ito? (85 taon)
4. Pag-aalsa na dulot ng mga pang-aabuso at pangangamkam ng
mga prayle ng lupa mula sa mga katutubo. (Pag-aalsang
Agraryo)
5. Tama o Mali. Ang pagkilala sa taglay na kapangyarihan at
pagsunod sa mga namumunong Espanyol ay nagpapakita ng
damdaming nasyonalismo. (Mali)

(Objective 2: Used a range of teaching strategies that enhance


learner achievement in literacy and numeracy skills.)

(Objective 8: Selected, developed, organized, and used


appropriate teaching and learning resources, including ICT to
address learning goals.)

B. Paghahabi ng layunin sa Pagganyak


Aralin Pangangalaga sa mga materyal na kagamitang likas o gawa ng tao
(EsP4PD- IVh-i –13)
Across Curriculum

(Objective 1: Applied knowledge of content within and across


curriculum teaching areas.)

Panuto: Humanap ng isang bagay sa loob ng iyong bag na lubhang


mahalaga sa iyo. Ipakita ito sa klase.

(Tatawag ang guro ng 3 hanggang 5 bata. Susubukin ang kanilang


kakayahan na mapangalagaan o maipagtanggol ang mahalagang
bagay na hawak nila)
(Pagtalakayan ang wastong pangangalaga sa mga materyal na
kagamitang likas o gawa ng tao.)

C. Pag-uugnay ng mga Pagtatalakay


halimbawa sa bagong
aralin  Ano-ano ang iyong mga ginawang paraan upang hindi makuha
ng iyong kapareha ang mga importanteng gamit mo?
 Gaano kahalaga ang pagtatanggol o pag-iingat sa mga bagay o
ari-arian na meron ka? Ipaliwanag.

D. Pagtalakay ng bagong Talakayan


konsepto at paglalahad Ipakilala ang pangkat ng mga Igorot at ang dahilan ng pananakop ng
ng bagong kasanayan # mga Kastila sa kanila.
1

“ANG MGA IGOROT”


 Base sa larawang inyong nakikita, ano ang mga katangian o
palatandaan natin sa pangkat ng mga Igorot?
 Saan sila nakatira?
 Ano ang pangunahing hanapbuhay ng katutubong pangkat na
ito?

Tingnan ang graphic organizer.


 Ano ang naghikayat sa mga Espanyol upang sakupin ang
Cordillera?
 Ano-ano ang naging tugon o reaksyon ng mga Igorot hinggil sa
mga dahilan ng pananakop ng mga Espanyol?
 Nagtagumpay ba ang mga Espanyol sa pagsakop sa mga
Igorot?
 Anong pagpapahalaga ang ipinakikita ng mga Igorot sa
paglaban sa pang-aabuso ng mga Espanyol?
E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad Estratehiya: Malikhaing Presentasyon
ng bagong kasanayan # Approach: Collaborative at Constructive
2
Sa pamamagitan ng isang malikhaing presentasyon, ang bawat
mag-aaral ay inaasahang makalahok at makabuo ng isang maikling
pagtatanghal tungkol sa aralin.
Hahatiin ang klase sa 4 na pangkat. Bigyan ang bawat pangkat
ng pagkakataon na makapili ng presentasyong nais nilang gawin
ayon sa kanilang interes at kakayanan.

(Objective 4: Managed classroom structure to engage learners,


individually or in groups in meaningful exploration, discovery
and hands-on activities within a range of physical learning
environments.)

(Objective 6: Used differentiated, developmentally appropriate


learning experiences to address learners’ gender, needs,
strengths, interests, and experiences.)
PANGKAT I
“CONCEPT MAP”
Kung ikaw ay isang katutubong gaya ng mga Igorot na
nabuhay noong panahon ng kolonyalismong Espanyol, anong
mga katangian ang dapat mong taglayin upang maipaglaban
ang kalayaan at kasarinlan laban sa mapang-abusong
pananakop?
PANGKAT II
“ISLOGAN”
Sumulat ng islogan tungkol sa pagpapahalaga ng mga Igorot
sa kalayaan.

PANGKAT III
“SIMBOLO”
Gumuhit ng isang simbolo na nagpapakita ng isang katangiang
ipinamalas ng mga katutubong Igorot upang mapanatili ang
kanilang kultura at paniniwala laban sa pananamantala ng
mga Espanyol.

PANGKAT IV
“LIHAM”
Sumulat ng isang liham para sa mga kababayan nating Igorot
at batiin sila sa tagumpay ng kanilang mga ninuno na hindi
magpasakop sa mga Espanyol.
RUBRIK SA PAGMAMARKA
Nakuhang
Pamantayan Puntos
Puntos
Angkop at malinaw na nailahad ang 5
ideya o saloobin

Maayos, malinis, at malikhain ang 3


pagtatanghal

Nagpamalas ng pagkakaisa ang 2


bawat miyembro sa Gawain

Kabuuan 10
Gabay na tanong:
Tanong:
 Matagumpay ba ang pagtangkang pananakop ng mga Espanyol
sa ating mga kapatid na Igorot? Bakit?
 Sa inyong palagay, alin sa mga katangiang nailahad ninyo ang
ipinamalas ng mga Igorot sa pagtatanggol nang kanilang
pangkat at kultura?
F. Paglinang sa
Kabihasaan Panuto: Isulat ang masayang mukha kung ang mga
(Tungo sa Formative pangungusap ay nagsasaad ng pagpapahalaga ng mga katutubong
Assessment) Pilipino upang mapanatili ang kasarinlan at malungkot na mukha
naman kung hindi.
_____1. Masayang tinanggap ng mga Igorot ang mga patakaran ng
mga Espanyol.
_____2. Hindi tinanggap ng mga Igorot ang relihiyong Kristiyanismo.
_____3. Madaling ibinigay ng mga Igorot ang deposito ng ginto sa mga
Espanyol.
_____4. Matapang na ipinaglaban ng mga Igorot ang kanilang
Kalayaan.
_____5. Hindi pumayag ang mga Igorot na sila ay bininyagan sa
Kristiyanismo.
G. Paglalapat ng aralin sa  Bakit mahalagang malaman mo na may mga katutubo tulad
Pang-araw-araw na ng mga Igorot na hindi tuluyang napasailalim sa
buhay kapangyarihan ng mga Espanyol?
 Maipagmamalaki mo ba ang tagumpay na ito ng ating mga
kababayang Igorot? Bakit/ bakit hindi?
 Bilang isang mag-aaral/anak/miyembro ng barangay, paano
mo ipagtatanggol ang ating kulturang ninanakaw o
nilalapastangan ng ibang tao?
H. Paglalahat ng Aralin Panuto: Tukuyin ang mga DAHILAN at ang naging BUNGA ng
pananakop ng mga Espanyol sa katutubong Pilipino.

Bunga Bunga
Bunga Bunga

Dahilan Dahilan

Bunga
Bunga

Dahilan
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Tama o Mali. Isulat ang TAMA kung ang pahayag ay wasto.
Kung mali, isulat ang salitang MALI at palitan ang salitang may
salungguhit upang maitama ang pangungusap.
_____1. Isa sa mga lugar na hindi nasakop ng Espanyol ay ay ang
mga kabundukan ng Cordillera.
_____2. Isa sa dahilan ng pananakop ang ang deposito ng ginto.
_____3. Nakabatay ang hanapbuhay ng mga Igorot sa pangingisda.
_____4. Hindi nagtagumpay ang comandancia na pasunurin ang
mga
Igorot sa monopolyo sa tabako.
_____5. Tinagurian ang mga Igorot na tribus independientes o
tribong
hindi malaya.

(Objective 9: Designed, selected, organized and used diagnostic


formative and summative assessment strategies consistent with
curriculum requirements.)
J. Sumulat ng isang sanaysay tungkol sa iyong pananaw sa ginawang
pakikipaglaban ng mga Igorot sa mga Espanyol. Kung sakaling may
dayuhang mananakop sa Pilipinas sa kasalukuyan, gagawin mo rin
ba ang ginawang paglaban ng mga Igorot? Bakit/ Bakit hindi?
III. Mga Tala

You might also like