You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV- A CALABARZON
Division of Batangas
District of Padre Garcia

Paaralan Pansol National High School Baitang 9


Guro Lolita S. Obis Asignatura Araling Panlipunan
Petsa/ Araw Enero 23, 2019 Miyerkules Markahan Ikaapat na Markahan
Seksiyon/Oras Yakal 9:20-10:20
Narra 10:20-11:20
Tindalo 1:00-2:00
Acacia 2:00-3:00
Mangrove 7:00-8:00
Ipil 8:00-9:00

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9


Ikaapat na Markahan: Mga Sektor Pang-Ekonomiya at mga Patakarang Pang-Ekonomiya Nito
Aralin Bilang 4

I. LAYUNIN

A. Pamanatayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya


at mga patakarang pang ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at
Pangnilalaman
pwersa tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na
B. Pamantayan sa pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga
Pagganap patakarang pangekonomiya nito tungo sa pambansang pagsulong at
pag-unlad.
Natutukoy ang iba’t ibang gampanin ngmamamayang Pilipino upang
makatulong sa pambansang kaunlaran
AP9MSP-IVb-3
1. Natutukoy ang bahaging ginagampanan ng mga Pilipino para
C. Mga Kasanayan sa sa pambansang kaunlaran
Pagkatuto 2. Naipakikita ang bahaging ginagampanan ng mga Pilipino
tungo sa pambansang kaunlaran sa pamamagitan ng
malikhaing presentasyon.
3. Nakapagbibigay ng sariling opinyon na dapat gawin ng
bawat Pilipino tungo sa pambansang kaunlaran.
Konsepto at Palatandaan ng Pambansang Kaunlaran
II. NILALAMAN  Iba’t ibang gampanin ng mamamayang Pilipino upang
makatulong sa pambansang kaunlaran
1. Ekonomiks, Araling Panlipunan, Teacher’s Guide, Yunit II,
pp. 244-245
III. KAGAMITANG 2. Ekonomiks, Araling Panlipunan, Learner’s Module, Yunit II,
PANTURO pp. 355-356
3. EASE IV Modyul 16
A. Sanggunian 4. * Sibika at Kultura/Heograpiya, Kasaysayan at Sibika
Teaching
Guide on Financial Literacy. pp. 241-244
B. Iba pang Kagamitang
Laptop, larawan, DLP, powerpoint presentation
Panturo
IV. PAMAMARAAN Pagbabalitaan tungkol sa mga pangyayari sa loob at labas ng
A. Balitaan bansa.
B. Balik Aral sa mga unang A. Ano ang kaibahan ng pagsulong at pag-unlad?
natutuhan B. Paano makakamit ang pambansang kaunlaran?
C. Bakit kailangang pagbutihin ang pamumuhay ng mga
mamamayan?
C. Paghahabi sa layunin ng
aralin(Pagganyak) HANAP SALITA
Hahatiin ang klase sa dalawang grupo kung saan ang bawat pangkat
ay magbubuo ng salita mula sa word box. Ang mga ito ay maaring
nasa anyo pababa, pahalang, pataas o pabaliktad. Ang grupo na may
pinakamaraming tumpak na kasagutan ang siyang panalo.
Mga mahahanap na salita:
Maabilidad, Mapanagutan, Makabansa, Maalam
D. Pag- uugnay ng mga Mula sa mga nahanap na salita sa gawaing “HANAP SALITA”
halimbawa sa bagong bigyan ng kahulugan ang mga salitang ito.
aralin 1. Maabilidad –
2. Mapanagutan –
(Presentation)
3. Makabansa –
4. Maalam –
E. Pagtatalakay ng bagong KAPIT-BISIG!
konsepto at paglalahad ng Hahatiin ang klase sa apat na pangkat:
bago ng kasanayan No I • Unang Pangkat - Mapanagutan
(Modeling) • Ikalawang Pangkat - Maabilidad
• Ikatlong Pangkat - Makabansa
• Ikaapat na Pangkat – Maalam
Balikan muli ang tekstong binasa. Aatasan ang bawat pangkat na
magsagawa ng brainstorming upang masuri nang mabuti ang paksa.
Ipakikita sa klase ang resulta ng pagsusuri ng ilan sa mga estratehiya
ng makatutulong sa pag-unlad ng bansa sa pamamagitan ng:
1. role playing - para sa unang pangkat
2. jingle - para sa ikalawang pangkat
3. interpretative dance - ikatlong pangkat
4. pantomime - ikaapat na pangkat
NAPAKA MAHU NALIL NAGSISI
PAMANTAYAN HUSAY SAY INANG MULA
(4) (3) (2) (1)
Nilalaman
Ang tinalakay ay Nagpamal Nagpam Nagpam Nagpamal
- May tuwirang as ng 4 alas ng alas ng as ng 1
ugnayan sa paksa mula sa 4 3 mula 2 mula mula sa 4
- Buo ang diwa na sa 4 na sa 4 na na
- Magkakaugnay pamantaya pamanta pamanta pamantay
- Makatotohanan n yan yan an
Pagtatanghal
Nagpamalas ng Nagpamal Nagpam Nagpam Nagpamal
- Pagkamalikhain as ng 4 alas ng alas ng as ng 1
- Kahandaan mula sa 4 3 mula 2 mula mula sa 4
- Kooperasyon na sa 4 na sa 4 na na
- Kalinawan sa pamantaya pamanta pamanta pamantay
Pagsasalita n yan yan an
Pangkalahatang
Impak
Sa kabuuan ang Nagpamal Nagpam Nagpam Nagpamal
tinalakay ay as ng 4 alas ng alas ng as ng 1
- Nag-iwan ng mula sa 4 3 mula 2 mula mula sa 4
tumpak na mensahe na sa 4 na sa 4 na na
- Nakahikayat ng pamantaya pamanta pamanta pamantay
manonood n yan yan an
- Positibong
pagtanggap
- Madaling intindihin
GABAY NA TANONG:
1. Base sa ipinakita ng bawat pangkat, ano ang nais nilang
F. Pagtatalakay ng bagong
ipahiwatig?
konsepto at paglalahad ng
2. Kung ang lahat ng ito ay ating makakamtan anong pagbabago
bagong kasanayan No. 2.
ang maaring mangyayari sa ating bansa?
( Guided Practice)
3. Ano pa ang mga kaugalian na iyong maidadagdag upang mas
mapabilis ang pag-abot sa pambansang kaunlaran?
G. Paglilinang sa Kabihasan Batay sa larawan, magbigay ng tatlong konkretong sitwasyon kung
(Tungo sa Formative saan ang mga tao ay hindi nakatutulong sa pambansang kaunlaran.
Assessment) Magbigay din ng tatlong solusyon sa bawat sitwasyon.
(Independent Practice )

https://tinyurl.com/yb9eug8b
Mga sitwasyong hindi nakatutulong sa
Mga solusyon sa sitwasyon
pambansang kaunlaran

H. Paglalapat ng aralin sa
pang araw araw na
buhay(Application/Valuin
g)

https://tinyurl.com/y7ygfvfe
1. Ano ang kahulugan ng Isip Talangka/Crab Mentality?
2. Paano ito nakaaapekto sa Pambansang Kaunlaran?
3. Ano ang dahilan kung bakit ito nagaganap?
4. Ano ang dapat na aksyon o solusyon upang mapuksa ang
ganitong kaisipan?
I. Paglalahat ng PAGKAKASUNOD-SUNOD AT PAGBIBIGAY KAHULUGAN
Aralin(Generalization) Ilagay sa bawat bilang ang mga kaugalian na nararapat upang mas
maging epektibo ang pag-unlad ng mga Pilipino at bigyan ng
porsyento ayon sa pagkaunawa dito.Gamitin ang pyramid

o Maabilidad
o Tamang Pagboto
o Makabansa
o Mapanagutan
o Serbisyong Panlipunan
mapanag
utan

Tamang
maabili
pagboto
dad

Serbisyong
makabans
panlipunan
aa

J. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin sa Hanay B ang hinihingi ng Hanay A. Isulat ang titik
ng tamang sagot sa sagutang papel.
Hanay A Hanay B
1. Maabilidad A. pagpili ng iboboto
2. Tamang Pagboto B. pagsasama-sama ng
puhunan
3. Makabansa C. pagtangkilik sa produktong
Pilipino
4. Mapanagutan D. makialam
5. Serbisyong panlipunan E. libreng edukasyon
F. pagpapatupad ng mga
batas
Gabay sa Pagwawasto:
1. B.
2. A.
3. C.
4. D.
5. E.

K. Karagdagang gawain para Takdang Aralin:


sa takdang Magsaliksik kung paaano makapag- aambag ang mga mamamayan
aralin(Assignment) sa pag- unlad ng bansa.
Sanggunian: www.google.com
PAGNILAYAN
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Binigyang pansin nina:

MARILOU R. MARASIGAN SABENIANO E. ROSALES , Ed. D


Head Teacher III Principal III

You might also like