You are on page 1of 5

Paaralan Pansol Integrated National High School Baitang 9

Guro LOLITA S. OBIS Asignatura Araling Panlipunan


Petsa/Oras May 25, 2023 Biyernes Markahan Ikaapat na Markahan
6:30-7:20 Molave
May 29, 2023 Lunes
7:20-8:10 Ipil
May 30,2023 Martes
6:30-7:20 Yakal
7:20-8:10 Apitong
8:10-9:00 Mangrove
9:30-10:20 Narra
May 31, 2023 Miyerkules
7:20-8:10 Tindalo

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga
Pangnilalaman patakarang pang ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa
pambansang pagsulong at pag-unlad.
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at
Pagganap pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pangekonomiya
nito tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
MELC 22: Nabibigyang-halaga ang mga patakarang pang-ekonomiya
nakatutulong sa sektor ng agrikultura (industriya ng agrikultura, pangingisda,
at paggugubat)
C. Mga Kasanayan sa
1. Naipapaliwanag ang mga patakaran at programa bilang paraan sa
Pagkatuto pagpapatatag ng sektor ng agrikultura
2. Natutukoy ang kahalagahan ng mga patakarang pang- ekonomiya na
nakakatulong sa sektor ng agrikultura
3. Nakapagbibigay ng mga pamamaraan na makatutulong sa pagpapaunlad
ng mga patakaran sa sektor ng agrikultura.
Sektor ng Agrikultura:
II. NILALAMAN  MGA PATAKARAN AT PROGRAMA UPANG MAPAUNLAD ANG SEKTOR
NG AGRIKULTURA

III. KAGAMITANG
PANTURO LM pahina 376-381
A. Sanggunian

B. Iba pang
Kagamitang Panturo laptop, larawan, DLP, powerpoint presentation

IV. PAMAMARAAN
A. Balitaan Balitaan tungkol sa napapanahong isyu.

B. Balik Aral sa mga DUGTUNGAN TAYO:


unang natutuhan SULIRANIN NG SEKTOR NG AGRIKULTURA
Magdudugtungan ang mga mag-aaral ng kani-kanilang kaalaman tungkol sa
mga suliraning kinakaharap ng sektor ng agrikultura.
B. Paghahabi sa layunin Tukoy- Salita:
ng Panuto: Buuin ang salita sa pamamagitan ng pagsusuplay ng kaakibat at
aralin(Pagganyak) katumbas na letra ng alpabeto batay sa numero ng bawat kahon.
Halimbawa: Patakaran, Reporma, Batas

C. Pag- uugnay ng mga PAMPROSESONG TANONG:


halimbawa sa
bagong aralin 1. Ano-ano ang mga salitang nakita sa Tukoy- Salita?
(Presentation) 2. Ibigay ang kahulugan ng bawat isa.
3. Paano nakakatulong ang mga ito sa pagpapaunlad ng sektor ng
agrikultura?

D. Pagtatalakay ng I- VENN DIAGRAM NA YAN!


bagong konsepto at
paglalahad ng bago Isa- isahin ang pagkakaiba at pagkakapareho ng mga sekundaryang sektor ng
ng kasanayan No I agrikultura gamit ang istratehiyang Venn Diagram.
(Modeling)

Ekonomiks, Deped Modyul para sa Mag- aaral (pahina 380)


E. Pagtatalakay ng RIPPLES OF KNOWLEDGE
bagong konsepto at
paglalahad ng Punan ang hanay ng mga patakaran o programang pang- ekonomiya ayon sa
bagong kasanayan mga naibigay na sitwasyon.
No. 2.
(Guided Practice)

Ekonomiks, Deped Modyul para sa Mag- aaral (pahina 381)


PAMPROSESONG TANONG:
SET A
1. Ano ang pagkakapareho at pagkakaiba sa mga naging patakaran ng
F. Paglilinang sa pamahalaan sa iba’t ibang aspekto ng agrikultura?
Kabihasan 2. Mayroon bang mga naging pagkukulang upang ganap na matamo ang
layunin ng mga patakaran? Patunayan
(Tungo sa Formative
3. Ano ang maaari mong maging papel upang maging matagumpay ang
Assessment) pagpapalakas sa sektor ng agrikultura?
(Independent Practice )
SET B
1. Ano- ano ang patakarang ipinatutupad ng pamahalaan sa pagpapaunlad ng
sektor ng agrikultura?
2. Epektibo ba ang mga patakarang ito batay sa naging sagot mo sa mga
inaasahang magiging epekto nito?
3. Paano magiging makabuluhan ang pagpapatupad ng mga patakarang
nabanggit sa pag- unlad ng sektor ng agrikultura at bansa?
G. Paglalapat ng aralin NOW I KNOW
sa pang araw araw 1. Isa- isahin ang mga batas tungkol sa sektor ng agrikultura.
na 2. Bakit mahalaga ang mga patakaran at programang pangkaunlaran sa
buhay(Application/V sektor ng agrikultura?
aluing)

H. Paglalahat ng MR. AND MS. Q. & A


Aralin(Generalization 1. Bilang isang mag-aaral, ano ang maaari mong maitulong upang
) mapaunlad ang sektor ng agrikultura? Ipaliwanag.

2. Kung sakaling ikaw ay magiging mayor ng inyong lugar, sa paanong


paraan mo matutulungan ang mga mangingisda at magsasaka?

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Tukuyin kung anong sektor ang tinutukoy ng bawat patakaran o
batas. Piliin ang letra ng tamang sagot.

1. Ang Land Registration Act ng 1902 na tawag sa sistemang Torrens sa


panahon ng pananakop ng mga Amerikano kung saan ang titulo ng lupa ay
ipinatalang lahat.
A. Pagsasaka B. Pangingisda c. Pangungubat
2. Ang NIPAS ay programa na ang pangunahing layunin ay maingatan at
maprotektahan ang kagubatan.
A. Pagsasaka B. Pangisdaan C. Pangungubat
3. Ang Fishery Research ay ay siyang nananaliksik at tumitingin sa potensyan
na teknolohiya tulad ng aquaculture marine resource development .
A. Pagsasaka B. Pangisdaan C. Pangungubat
4. Ipinasailalim ng batas na ito ang lahat ng publiko at pribadong lupang
agrikultural na nakapaloob sa Comprehensive Agrarian Reform Program o
CARP.
A. Pagsasaka B. Pangisdaan C. Pangungubat
5. Ang Philippine Fisheries Code of 1998 ay tumutukoy sa paglilimita ng
pamahalaan sa wastong paggamit ng yamang pangisdaan ng Pilipinas.
A. Pagsasaka B. Pangisdaan C. Pangungubat
Gabay sa Pagwawasto:
1. A 2. C 3. B 4. A 5. B
J. Karagdagang gawain Takdang Aralin:
para sa takdang 1. Ano ang sektor ng industriya?
aralin(Assignment) 2. Ibigay ang bahaging ginagampanan ng sektor ng industriya tungo sa
masiglang ekonomiya.
LM Ekonomiks , pahina 386-400
V. MGA TALA

VI. PAGNILAYAN
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba
pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Note : Para sa modular class ng mga mag-aaral:


Gawain sa Pagkatuto Bilang 1. Panuto: Punan ng inaasahang magiging epekto ng mga batas o programang pang-
agrikutura sa iyong pamilya, bayan at bansa. Isulat ang sagot sa loob ng kahon.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 2. Panuto: Tukuyin kung ang sumusunod na pangungusap ay TAMA o MALI. Isulat ang
sagot sa iyong sagutang papel.
1. Sa ilalim ng Comprehensive Agrarian Reform Program ay ipinamamahagi ang lahat ng lupang agrikultural sa mga
magsasakang walang lupa anoman ang tanim nito.
2. Nababawasan ang dami ng pagkain na inaani at hilaw na materyal dahil sa pagkasira ng kapaligiran.
3. Ang batas na Philippine Fisheries Code of 1998 ang itinadhana ng pamahalaan na naglilimita at naglalayon ng
wastong paggamit sa yamang pangisdaan ng Pilipinas.
4. Ang Department of Agriculture ang nagsasagawa ng mga batas pang-agrikultura.
5. Ang batas na nagpatala sa lahat ng titulo ng lupa sa Pilipinas ay nag-umpisa noong 1902 sa bisa ng Land
Registration Act.

Inihanda ni :

LOLITA S. OBIS
Guro sa Araling Panlipunan 9

You might also like