You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV- A CALABARZON
Division of Batangas
District of Padre Garcia

Paaralan Pansol National High School Baitang 9


Guro Lolita S. Obis Asignatura Araling Panlipunan
Petsa/ Araw Enero 30, 2019 Miyerkules Markahan Ikaapat na Markahan
Seksiyon/Oras Yakal 9:20-10:20
Narra 10:20-11:20
Tindalo 1:00-2:00
Acacia 2:00-3:00

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9


Ikaapat na Markahan: Mga Sektor Pang-Ekonomiya at mga Patakarang Pang-Ekonomiya Nito
Aralin Bilang 8

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya
at mga patakarang pang ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at
Pangnilalaman
pwersa tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na
B. Pamantayan sa pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga
Pagganap patakarang pangekonomiya nito tungo sa pambansang pagsulong at
pag-unlad.
Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng agrikultura, pangingisda, at
paggugubat sa ekonomiya at sa bansa. (AP9MSP-IVc-6)
C. Mga Kasanayan sa 1. Natutukoy ang sektor ng agrikultura at ang mga bumubuo dito.
2. Napapahalagahan ang bahaging ginagampanan ng sektor ng
Pagkatuto
agrikultura.
3. Nakapagbibigay ng kahulugan kung ano ang sektor ng agrikultura
sa pamamagitan ng Concept Definition Map.
Sektor ng Agrikultura
II. NILALAMAN  Ang bahaging ginagampanan ng agrikultura, pangingisda at
paggugubat sa ekonomiya at sa bansa.
1. EASE IV Modyul 12
III. KAGAMITANG 2. * Ekonomiks (Batayang Aklat) IV. 2000. pp. 224-227.
PANTURO 3. * Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Batayang Aklat)
IV. 2012. pp. 320-323, 334-336, 341-342.
A. Sanggunian 4. * Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV.
2012. pp. 113- 115, 117
B. Iba pang
laptop, larawan, DLP, powerpoint presentation, video clip
Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga Balitaan tungkol sa napapanahong isyu.
unang natutuhan
B. Paghahabi sa layunin NUMERO KO, HULAAN MO..!
ng
aralin(Pagganyak)

Halimbawa:
16-1-7-19-1-19-1-11-1-----PAGSASAKA
C. Pag- uugnay ng mga MGA GABAY NA TANONG:
halimbawa sa bagong 1. Ano – ano ang mga salitang nabuo?
aralin (Presentation) 2. Nakakatulong ba ito sa pambansang kaunlaran? Sa paanong
paraan?
D. Pagtatalakay ng CONCEPT DEFINITION MAP
bagong konsepto at Magsasagawa ang bawat pangkat ng isang malikhaing
paglalahad ng bago presentasyon kaugnay sa konsepto ng sektor ng agrikultura.
ng kasanayan No I
(Modeling)
E. Pagtatalakay ng Isang Tanong Isang Sagot..
bagong konsepto at 1. Anu-ano ang bumubuo sa sektor ng agrikultura? Magbigay ng
paglalahad ng katangian ng bawat isa.
bagong kasanayan 2. Mahalagang sektor ba ng ekonomiya ang agrikultura?
No. 2. Pangatwiranan .
3. Paano nakatutulong ang sektor ng agrikultura sa pamumuhay ng
(Guided Practice)
tao sa komunidad?
Five Minutes Essay..
Pagagawain ang mga mag-aaral ng maikling sanaysay kaugnay sa
F. Paglilinang sa mga katanungan na nasa ibaba.Pagkatapos nito , pipili ang guro
Kabihasan ng ilang mag-aaral na magbabahagi ng kanilang kasagutan na
naisulat .
(Tungo sa Formative Mga Katanungan:
Assessment) 1. Sa iyong palagay, sapat ba ang naitutulong o pagtugon ng sektor ng
(Independent Practice ) agrikultura sa mga pangangailangan ng maraming Pilipino? Bakit?
2. Paano mo maiugnay ang papel ng sektor ng agrikultura sa
pagkakamit ng kaunlaran ng bansa.
G. Paglalapat ng aralin
sa pang araw araw Kung ikaw ay papipiliin, nanaisin mo ba ang trabahong sakop ng
na sektor ng agrikultura? Oo O Hindi? Bakit?
buhay(Application/V
aluing)
H. Paglalahat ng Aralin 1. Ano-ano ang bumubuo sa sektor ng agrikultura?
(Generalization) 2. Ano-ano ang bahaging ginagampanan ng agrikultura,
pangingisda at paggugubat sa ekonomiya at sa bansa?
I. Pagtataya ng Aralin PANUTO: Isulat kung TAMA o MALI ang isinasaad ng bawat
pahayag.
1. Ang pagmimina ay isa sa bumubuo sa sektor ng agrikultura.
2. Ang isa sa kahalagahan ng sektor ng agrikultura ay nagbibigay ng
pagkain.
3. Sa paghahayupan ang tanging inaalagaan lamang ay ang baka.
4. Ang pangisdaang aquaculture ay tumutukoy sapag- aalaga at
paglinang ng mga isda at iba pang uri nito mula sa iba’t ibang uri ng
tubig pangisdaan.
5. Ang Sektor ng Agrikultura ay pinagkukunan ng materyal para
makabuo ng bagong produkto.

Gabay sa Pagwawasto:
1. MALI
2. TAMA
3. MALI
4. TAMA
5. TAMA
J. Karagdagang gawain Takdang Aralin:
para sa takdang 1. Ano-ano ang mga suliraning kinakaharap ng Sektor ng
aralin Agrikultura?
(Assignment)
Sanggunian: Ekonomiks: Araling Panlipunan Modyul para sa mga
Mag-aaral, pp. 370-376
PAGNILAYAN
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Binigyang pansin nina:

MARILOU R. MARASIGAN SABENIANO E. ROSALES , Ed. D


Head Teacher III Principal III

You might also like