You are on page 1of 7

Grade 1 to 12 Paaralan Tuao Vocational and Technical School Baitang Baitang 9

Detail Lesson
Plan Guro KATRINA C. RUBIANES Asignatura Araling Panlipunan

Petsa April 19, 2024 Markahan Ikaapat na Markahan

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa


Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring
magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman
at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative
Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay
mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pagunawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga
patakarang pangekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa
pambansang pagsulongat pag-unlad

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at


pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pangekonomiya
nito tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad

C. PinakaKasanayan sa MELC: Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng agrikultura, pangingisda, at


Pagkatuto (MELC) (Kung paggugubat sa ekonomiya
mayroon, isulat ang
pinakamahalagang kasanayan a. natutukoy ang kahulugan ng sektor ng agrikultura
sa pagkatuto o MELC b. nasusuri ang mga gawain at produkto na may kaugnayan sa mga sub-
sektor ng agrikultura
c. nabibigyang halaga ang gampanin ng bawat sub-sektor ng agrikultura sa
ekonomiya ng bansa

II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong
ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong tumaggal ng isa
hanggang dalawang linggo.

ANG SEKTOR NG AGRIKULTURA


a. Sub-sektor ng agrikultura
b. Kahalagahan ng Agrikultura
III. KAGAMITAN PANTURO

A. Mga Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral EKONOMIKS (Araling Panlipunan-Modyul para sa Mag-aaral),
pahina 405-409

3. Ekonomiks: Araling
Panlipunan Modyul para sa
4. mga Mag-aaral,Kagamitan
Karagdagang Pp.40-46
mula sa portal ng Learning
Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG Laptop, T.V, Larawan, Manila Paper
PANTURO
IIII. PAMAMARAAN Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
Panimulang Gawain

 Panalangin
 Pagbati
 Pagtse-tsek ng attendance

a. Pagganyak
(Ipapasayaw at ipapakanta sa mga mag-aaral (Ang mga mag-aaral ay aawitin
at sasayawin ang kantang
ang kantang magtanim ay di biro) magtanim ay di-biro)

Layunin:

Ang mga mag-aaral ay:


a. nalalaman ang mga gawaing
pangbukid
b. nasusuri ang kahalagahan ng
pagbubukid sa pamumuhay ng mga
tao
c. aktibong nakakalahok sa gawain

b. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin Pamprosesong Tanong:

1. Ano ang inyong masasabi sa ginawa Ang aming gawain ay masaya


nating aktibidad? mam kasi pinapakita nito ang
mga gawain sa bukid.

Dahil ang pagtatanim ay


2. Bakit ang pamagat ng kanta ay magtanim mahirap na gawain. Mahirap
ay di biro? dahil babad sa init ng araw,
nakakangawit at nakababad
din ang mga paa sa bukid.

Naala ko po ang hirap ng


pagtratrabaho sa bukid.

3. Ano ang nabubuo o pumapasok sa isipan


mo habang isinasagaw at inaawit ang
kantang “Magtanim ay di biro”?
Opo Maam! (Ipaliwanag ang
kanilang sagot)
4. Naranasan niyo naba ito class? Kung oo,
ilarawan ang mga gawaing bukid na
alam niyo. Sektor po ng Agrikultura
maam.
5. Anong sektor ng ekonomiya nabiibilang
ang tema ng awitin? Ipaliwanag
Tama Class! Ang magtanim ay di biro ay
nabibilang sa sektor ng agrikultura -ang sektor po ng agrikultura
ay nagtataguyod sa malaking
Ano ang pagkakaalam niyo sa sektor ng bahagdan ng ekonomiya dahil
agrikultura? lahat ng sektor ay umaasa sa
agrikultura upang matugunan
ang pangunahing
pangangailangan sa pagkain
at hilaw na sangkap na
kailangan sa produksyon.

Tama class! Nanggagaling sa sektor ng


agrikultura ang pang-araw-araw nating
pangangailangan lalo na ang mga pagkain at iba
pang materyales upang makabuo ng isang
produkto.
c. Pag-uugnay ng mga Gawain: PicTuklas
Halimbawa sa Bagong
Aralin Hahatiin ang grupo sa 4 na grupo.

Unang Grupo: Paghahalaman


Ikalawang Grupo: Paghahayupan
Ikatlong Grupo: Pangingisda
Ikaapat na Grupo: Paggubat

(Magbibigay ang guro ng ibat-ibang


larawan na nagpapakita ng mga gawain sa
agrikultura. Pipiliin ng mga mag-aaral
kung saan nabibilang ang mga larawan)

d. Pagtalakay ng Bagong Pamprosesong tanong:


Konsepto
1. Anu-ano ang mga gawaing napili
niyo sa bawat sektor ng agrikultura
(ang mga mag-aaral ay
magbibigay ng kanilang sariling
2. Ano ang naging batayan niyo sa mga kasagutan)
napili niyong larawan? Ipaliwanag
ang inyong sagot.
d. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto at Gawain: Data Retrieval Chart
Bagong Karanasan
Gamit ang naunang gawain, ang mga mag-aaral
ay magbibigay ng mga produkto na may
kaugnayan sa sub-sektor ng agrikultura.

Sub-sektor ng Mga bumubuo Mga Produkto


agrikultura nito
Paghahalaman
Paghahayupan
Pangingisda
Paggugubat

Bawat grupo ay ipapaliwanag ang kanilang


sagot:

Pamprosesong tanong:
(ang mga mag-aaral ay
1. Ano ang mga produkto na nabibilang sa magbibigay ng kanilang sariling
bawat sub-sektor ng agrikultura. kasagutan)

2. Bakit ito ang mga produktong Napili


niyo?

f. Paglinang ng Kabihasnan Larawan Suri:

Source: https://mb.com.ph/2023/5/10/ph-s-p428-b-
q1-agricultural-output-shows-annual-growth-of-2-1-
psa-report

Batay sa natutuhan niyo sa TLE Grade 7 tungkol


sa Farm Inputs and Labor Requirements for
work completion, sagutan ang sumusunod na -ang paghahayupan ang may
katanungan pinakamalaking kontribusyon
sa ating ekonomiya maam!

-marami na po kasi ang


Pamprosesong tanong: natututong mag-alaga ng mga
hayop mam dahil mas mataas
1. Alin sa mga sub-sektor ng agrikultura ang sa na ang bentahan ng mga ito lalo
tingin niyo ang may pinakamalaking ambag sa na ang mga poultry products.
ating ekonomiya? At bakit?

g. Paglalapat ng aralin sa Gawain: Four-Square Graphic Organizer


pag-araw-araw na buhay (Ibigay ang hinihinging konsepto sa bawat kahon.)

Gamit ang kanilang naunang grupo, sagutin ng mga


mag-aaral ang mga tanong sa four-square graphic (Ipapaliwanag ng bawat grupo
organizer. Ipaliwanag ng bawat grupo ang kanilang ang kanilang sagot sa harapan
sagot sa harapan ng klase. Mabibigyan ng 3 mintu sa ng klase)
pagsagot at 2 minuto ang sa pagpresenta sa harapan
ng klase.

h. Paglalahat ng aralin
-Para sa iyo, ano ang kahalagahan ng sektor Ang pagunlad ng isang bansa
agrikultura at sa buong bansa upang matugunan ang ay nakabatay sa laki at taas ng
pangangailangan ng bawat isa? Patunayan kita ng mga sektor ng
ekonomiya. Dito nagmumula
ang mga pagkain na tumutugon
sa pangangailangan ng
mamayan.

Bakit nararapat na pagtuunan ng pansin ang sektor Nararapat lamang na


ng agrikultura? pagtuunan ng pansin dahil ang
agrikultura ay nagpapalakas at
naging katuwang ng
pamahalaan sa pagkakamit ng
kaunlaran.

i. Pagtataya Panuto: Basahin at unawain ang mga pahayag sa ibaba.


Piliin at isulat ang titik ng tamang sagot sa sagutang papel.

1. Ang Pilipinas ay isang agrikultural na bansa dahil


malaking bahagi nito ang kumakatawan sa mga gawaing
agrikultural. Alin sa mga sumusunod ang HINDI
nagpapakita ng kahalagahan ng sektor ng agrikultura?
A. Pinagmumulan ng hilaw na materyal
B. Nagbibigay ito ng trabaho sa mga Pilipino
C. Pangunahing pinagmumulan ng pagkain
D. Nakagagawa ng produkto gamit ang makina

2. Alin sa mga pahayag ang hindi nagpapakita ng


katuturan tungkol sa sektor ng agrikultura?
A. nagbibigay ito ng kita
B. nagbibigay ito ng trabaho sa mga tao
C. nagpoproseso ng mga hilaw na materyal
D. ang agrikultura ay pangunahing pinagmumulan ng
pagkain

3. Ang patakarang ito ukol sa reporma sa lupa na


naglalayong ipamahagi ang lahat ng pampubliko at
malalaking pribadong sakahan sa mga magsasakang
walang sariling sakahan?
A. Republic Act 3844
B. Republic Act 1400
C. Republic Act 6657
D. Presidential Decree 2

4. Bakit mahalagang pagtuunan ng pansin ng ating


pamahalaan ang sektor ng agrikultura?
A. Nagpapakita ito ng kaayusang teknolohikal.
B. Dito nanggagaling ang serbisyong teknikal at
konstruksiyon
C. Nagbibigay ng opurtunidad na malinang ang kaisipan
ng mga tao
D. Dito nagmumula ang mga pagkain na tumutugon sa
ating mga pangangailangan

5. Anong uri ng pangingisda ang gumagamit ng mga


bangka na may kapasidad na hihigit sa tatlong tonelada
para sa pagnenegosyo?
A. aquaculture
B. thrawl fishing
C. munisipal na pangingisda
D. komersyal na pangingisda

j. Takdang Aralin Gawain: Suri-Larawan


Panuto: Suriin ang larawang tudling sa ibaba at sagutan ang gabay na tanong
sa iyong sagutang papel.

Gabay na tanong:
1. Sa usaping Agrikultura, nalaman natin na marami itong kinakaharap na
suliranin at banta sa kasalukuyang panahon. Base sa larawan sa itaas, anong
suliranin ang ipinapahiwatig nito at anong solusyon ang sa tingin mong dapat
gawin upang matugunanan ito?

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain sa remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

f. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?

Inihanda ni:

KATRINA C. RUBIANES
Teacher Applicant

You might also like