You are on page 1of 6

Gurong Nagsasanay MC.

ALDRIN JOSEPH C PALTEP Baitang 9-DOLPHIN, RAINBOW RUNNER,


SKIPJACK, STINGRAY

Paaralan BOLINAO SCHOOL OF FISHERIES Asignatura ARALING PANLIPUNAN 9


Grade 9
MALA-MASUSING BANGHAY ARALIN Markahan IKAAPAT NA MARKAHAN Petsa /Oras Ika 8-11 ng Abril ,2024
9-Dolphin 1:40-2:40 (Miyrkules)
9-Rainbow Runner 12:40-1:40 (Thursday)
9-Skipjack 1:40-2:40 (Thursday)
9-Stingray 3:40-4:40 (Huwebes)

MALA-MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at amga patakarang pang-ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa pambansang
pagsulong at pag-unlad.
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pang-ekonomiya nito tungo
sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto (MELCs):
Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng agrikultura, pangingisda, at paggugubat sa ekonomiya.

MGA TIYAK NA LAYUNIN:

Pagkatapos ng 60-minutoang mga mag-aaral ay inaasahang:

 Natutukoy ang mga konseptong may kaugnayan sa sektor ng agrikultura.


 Nauunawaan ang kahalagahan ng sektor ng Agrikultura sa takbo ng ating ekonomiya; at
 Nakikibagi sa mga gawaing susukat sa kanilang kasanayan patunkol sa sektor ng agrikultura;

D. GAD Integration/Values
Integration/Comprehensive
Sexuality Education Integration
II. NILALAMAN Paksa: SEKTOR NG AGRIKULTURA AT MGA KAHALAGAHAN AT MGA SILIRANIN SULIRANIN NITO
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro a. MELCS in Araling Panlipunan 9
b. Self-Learning Module: Araling Panlipunan 9 Kwarter 4: Module 2
c. Google.com
d. Youtube.com
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral a. Self-Learning Module: Araling Panlipunan 9 Kwarter 4: Module 2
B. Iba pang Kagamitang Panturo

Laptop, Powerpoint, Pisara, TV, Pisara, at iba pa.

Panimulang Gawain A. Panalangin


B. Pagsasaayos ng Silid
C. Pagtsek ng Atendans
D. Bating Panimula

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Para sa Balik-aral,
at/o pagsisimula ng bagong aralin
Itatanong ng guro:

ELICIT 1. Ano ang Agrikultura?


2. Ano ano ang mga sektor ng Agrikultura?
3. Ano ano naman ang kahalagahan ng mga sektor ng Agrikultura sa ating ekonomiya?
4. Maaari n’yo bang banggitin muli ang mga suliranin sa pag-aagrikultura?
5. Ano ano naman ang mga patakarang tumutulong sa mga nasa sektor ng agrikultura?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagganyak: IBIGAY MO!?

Panuto: Ipapakita ng guro ang iba’t ibang sektor ng agricultura sa pamamagitan ng larawan. Babanggitin o magbibigay lamang ang mga mag-aaral
ENGAGE ng mga produktong nagmumula sa mga ito.

PAGHAHALAMAN PAGHAHAYUPAN PANGINGISDA PAGGUGUBAT

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa


sa bagong aralin

Itatanong ng guro:
1. Ano ano ang mga produktong nag mumula sa paghahalaman, paghahayupan, pangingisda, at paggugubat?
2. Lahat ba sila ay may gampaning ginagampanan para sa ekonomiya? Sa paanong paraan?
(Pagbibigay ng kaunting minute sa mga mag-aaral na makapaghanda sa maiksing pagsusulit)
D. Pagtalakay sa bagong konsepto EXPLORE (Gamit ang powerpointpresentation, iprepresenta ng guro ang mga item ng pagsusulit sa mga mag-aaral at kanila itong susuriin at sasagutan sa
at paglalahad ng bagong sagutang papel.)
kasanayan #1
IKALAWANG MAIKSING PAGSUSULIT SA IKAAPAT NA MARKAHAN
Panuto: Isulat ang pangalan, pangkat (Dolphin, Rainbow Runner, Skipjack, Stingray), petsa, at asignatura (AP 9). Basahin at intindihing mabuti ang bawat
katanungan. Isulat ang titik ng tamang sagot.

1. Ano ang sektor na tumutugon sa mga pangangailangan sa pagkain at hilaw na sangkap na kailangan sa produksyon?

A. Industriya B. Agrikultura C. Paglilingkod D. Aquaculture

2. Ito ay isang uri ng agrikultura kung saan nakatutulong sa pagsusuply ng mga pangangailangan tulad ng karne at iba pangpagkain.

A. Paghahalaman B. Paghahayupan C. Pangingisda D. Paggugubat

3. Si Squidward ay may hanap buha, siya ay naglalaot upang manghuli ng posit at pogita upang ipagbili sa merkaso. Anong uri ng sektor ng agrikultura ang
ikinabubuhay ni Squidward?

A. Paghahalaman B. Paghahayupan C. Pangingisda D. Paggugubat

4. Si Mr. Crab ay nagmamay ari ng malawak na taniman ng gulay sa Baguio at ang kanyang mga naani ay inaangkay ng ibat ibang bayan sa Panggasinan. Nasa
anong uri ng sektor ng agrikultura nabibilang si Dora?

A. Paghahalaman B. Paghahayupan C. Pangingisda D. Paggugubat

5. Ito ay isang sektor ng agrikultura kung saan ang mga taong nagsasagawa nito ay pumuputo ng punong kahoy at iba pa upang ipagbili at gaeing bagong
produkto.

A. Paghahalaman B. Paghahayupan C. Pangingisda D. Paggugubat

6. Alin sa mga sumusunod ang hindi tumutukoy sa kahalagahan ng Agrikultura?

A. Pinagmumulan ng hinog na material B. Nagkakaloon ng hanabuhay

C. Pinanggagalingan ng Dolyar D. Pangunahing pinagmumulan ng pagkain ng mga mamamayan

7. Si Plankton ay may babuyan. Siya ay nag-aalaga at nagpaparami ng baboy subalit sa mga nakalipas na buwan ay nakakaranas siya ng pagkalugi dahil
namamatay at nagkakasakit ang kanyang mga alaga. Anong uri ng suliranin sa agrikultura ang kinakaharap ni Plankton?

A. Kakulangan sa makabagong kagamitan at teknolohiya. B. Paglaganap ng sakit at peste.


C. Pagdagsa ng mga dayuhang produkto D. Mababang presyo ng produktong agrikultural

8. Matagal nang nagtintinda ng palay at gulay si Patrick kaya naman ramdam niya ang patuloy na pagbaban ng presyo ng mga ito sa merkado dahil sa pagdagsa
ng mga dayuhang produkto. Anong suliranin sa agrikultura ang nararanasan ni Patrik?

A. Kakulangan sa makabagong kagamitan at teknolohiya. B. Paglaganap ng sakit at peste.

C. Kakulangan ng sapat na imprastraktura at puhunan D. Mababang presyo ng produktong agrikultural

9. Nais ni Eren magtanim ng mais sa limang ektarya niyang lupain sa darating na tag-ulan subalit wala siyang sapat na kagamitan at puhunan upang simulant ito.
Anong suliranin sa agrikultura nararanasan ni Eren?

A. Kakulangan sa makabagong kagamitan at teknolohiya. B. Paglaganap ng sakit at peste.

C. Kakulangan ng sapat na imprastraktura at puhunan D. Mababang presyo ng produktong agricultural

10. Anong sub-sektor ng agrikultura ang saklaw ng aquaculture?

A. paghahalaman B. paggugubat C. pangingisda D. paghahayupan

E. Pagtalakay sa bagong konsepto (Gamit ang powerpointpresentation, iprepresenta ng guro ang mga item ng pagsusulit sa mga mag-aaral at kanila itong susuriin at sasagutan sa
at paglalahad ng bagong sagutang papel.)
kasanayan #2 PAGHAHALAMAN, PAGHAHAYUPA, PANGINGISDA, o PAGGUGUBAT

Panuto; Isulang ang PAGHAHALAMAN kung ang produkto at mula sa Paghahalaman, PAGHAHAYUPAN naman kung ito at mula sa Paghahayupan,
PANGINGISDA kung ito ay mula sa Pangingisda, at PAGGUGUBAT naman kung ang produkto ay mula sa Paggugubat.

___________________1. Saging at Pinya

___________________2. Tabla at plywood

___________________3. Tuna at Bangus

___________________4. Itlog at gatas

___________________5. Tupa at pato


Tama o Mali

___________________16. Lubos na pagtanggap sa mga dayuhang produkto.

___________________17. Mahalaga ang sektor ng agrikultura dahil pinanggagalingan ito ng dolyar.

___________________18. Nagkakaloob ng maraming trabaho ang agrikultura.

___________________19. Isa sa suliranin ng agrikultura ay ang kakulangan ng sapat na imprastraktura at puhunan.

___________________20. Ang paggamit ng araro at kalabaw sa ppagsasaka ay nagiging dahilan sa pagbilis ng produksyon.

F. Paglinang ng Kabihasaan
EXPLAIN (Pagpapatuloy ng pagsagot sa maiksing pagsusulit)

G. Paglalapat ng aralin sa pang-


araw-araw na buhay ELABORATE (Pagpapatuloy ng pagsagot sa maiksing pagsusulit)

H. Paglalahat ng Aralin
(Pagpapatuloy ng pagsagot sa maiksing pagsusulit)

I. Pagtataya ng Aralin
EVALUATE (Pagwawasto ng maiksing pagsusulit)

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation Karagdagang Gawain: Performance Task!

EXTEND (Pagpapatuloy ng paggawa ng performance task #1 pagsulat ng sanaysay at performance task 2 “Diorama” tungkol sa iba’t ibang sektor ng
Agrikultura.)

V. MGA TALA

VI. REPLEKSIYON
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya

____ 9-Dolphin _____ 9-Rainbow Runner _____ 9-Skipjack ______ 9-Stingray


B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
____ 9-Dolphin _____ 9-Rainbow Runner _____ 9-Skipjack ______ 9-Stingray
C. Nakatulong ba ang Remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
____ 9-Dolphin _____ 9-Rainbow Runner _____ 9-Skipjack ______ 9-Stingray
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remedial

____ 9-Dolphin _____ 9-Rainbow Runner _____ 9-Skipjack ______ 9-Stingray


E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
atulong ng aking punnongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:
Iniwasto ni:
MC. ALDRIN JOSEPH C. PALTEP GENESIS GABREIL E. ALIBIN
Gurong Nagsasanay Guro I
Gurong Tagapagsanay

Sinuri ni:
Binigyang-pansin ni:
EDWARD T. CALIMA MA. CECILIA T. BALGUA
Ulongguro III Punongguro II
Departamentong Pang-Akademiko

You might also like