You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION I
SCHOOLS DIVISION OFFICE I PANGASINAN
LABRADOR NATIONAL HIGH SCHOOL
POBLACION, LABRADOR, PANGASINAN
ARALING PANLIPUNAN DEPARTMENT

BANGHAY-ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9


EKONOMIKS
April 22-26, 2024
IKALAWANG ARAW
DAILY Paaralan PAMBANSANG MATAAS NA Baitang/ BAITANG 9
LESSON PAARALAN NG LABRADOR Antas
PLAN Guro ILAH NICOLE S. QUIMSON Asignatura ARALING PANLIPUNAN 9
(Pang-araw-araw Petsa/Oras 2:00-3:00-DIAMON(T) Markahan IKAAPAT
na Tala sa Pagtuturo) 8:30-9:30-RUBY(W)
10:00-11:00-JADE(THU)

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pang-ekonomiya
Pangnilalaman nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sektor
Pagganap ng ekonomiya at mga patakarang pang- ekonomiya nito tungo sa pambansang pagsulong at pag-
unlad.
C.
Pinakamahalagang Nasisiyasat ang mga palatandaan ng pambansang kaunlaran.
Kasanayang
Pampagkatuto
D. Mga Kasanayan Mga Layunin:
sa
Pagkatuto  Natatalakay ang mga suliranin sa sektor ng agrikulturang pangingisda.
 Nakapaglalahad ng sariling opinyon sa kung paano makakatulong sa paglago ng sektor ng
agrikulturang pangingisda.
 Napahahalagahan ang paksang patungkol sa pag-unawa sa mga suliranin sa sektor ng
agrikultura (pangingisda)
E. MELC’s CSE
Integration
II. NILALAMAN DAHILAN AT EPEKTO NG SULIRANIN NG SEKTOR NG AGRIKULTURA
 Suliranin sa sektor ng pangingisda
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa ARALING PANLIPUNAN: EKONOMIKS 9
Kagamitang Pahina 414-415
Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk

Address: Poblacion, Labrador, Pangasinan Document Code: P1LAB-FR-055


Telephone No.: (075)-523-1247 Revision No.: 00
Email: labradornhs14@gmail.com Page No.: Page 1 of 5
Effectivity Date: 01-23-2020
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION I
SCHOOLS DIVISION OFFICE I PANGASINAN
LABRADOR NATIONAL HIGH SCHOOL
POBLACION, LABRADOR, PANGASINAN
ARALING PANLIPUNAN DEPARTMENT

4 Iba pang TV, Laptop (Powerpoint Presentation), Visual Aids, Chalk, Blackboard
Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral GAWAIN: Balik-Aral
/pagsisimula ng Bilang pagbabalik-aral, tatanungin ng guro ang mga mag-aaral patungkol sa nakaraang talakayan.
bagong aralin.
MGA TANONG:
1. Ano nga muli ang ating tinalakay nong nakaraan?
2. Isa ka ba sa naapektuhan ng suliranin sa pagsasaka?
3. Ano ang maari mong gawin para maiwasan ang mga suliranin na kinakaharap sa sektor ng
agrikulturang pagsasaka?
B. Paghahabi sa GAWAIN: GUESS THE GIBBERISH
layunin ng
aralin Magpapakita ang guro ng mga larawan at susuriin ito ng mga mag-aaral. Pagkatapos itong suriin ng
mga mag-aaral, sasagutin nila ang mga sumusunod na tanong.

C. Pag-uugnay ng Pamprosesong mga tanong:


mga halimbawa sa
bagong aralin 1. Anu-ano ang mga larawan na inyong nakikita?
2. Ano kaya ang sinisimbolo nito?
3. Sa inyong palagay, ano ang kaugnayan nito sa ating bagong aralin?
D. Pagtalakay ng MGA PANGUNAHING KONSEPTO:
bagong
konsepto at MGA SULIRANIN SA SEKTOR NG PANGINGISDA
paglalahad ng
bagong  Mapanirang operasyon ng malalaking komersiyal na mangingisda.
kasanayan #1  Epekto ng polusyon

MGA GABAY NA TANONG:


1. Ano ang unang pumapasok sa inyong isipan kapag naririnig niyo ang salitang suliranin?

Address: Poblacion, Labrador, Pangasinan Document Code: P1LAB-FR-055


Telephone No.: (075)-523-1247 Revision No.: 00
Email: labradornhs14@gmail.com Page No.: Page 2 of 5
Effectivity Date: 01-23-2020
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION I
SCHOOLS DIVISION OFFICE I PANGASINAN
LABRADOR NATIONAL HIGH SCHOOL
POBLACION, LABRADOR, PANGASINAN
ARALING PANLIPUNAN DEPARTMENT

2. Naunawaan mo ang mga pangunahing suliranin na ating tinalakay?


3. Bukod sa mga suliranin na ating tinalakay, mayroon pa kayong karagdagan. Maari niyo bang
ibahagi ang mga ito as klase?

MGA PANGUNAHING KONSEPTO

IBA PANG SULIRAN NG SEKTOR NG PANGINGISDA

 Lumalaking populasyon sa bansa


 Kahirapan sa hanay ng mga mangingisda

MGA GABAY NA TANONG:


1. Bakit mahalagang malaman natin ang mga suliranin na kinakaharap ng ating bansa pagdating
sektor ng pangingisda?
2. Anong hakbang ang maari mong gawin upang makatulong sa paglutas ng mga suliraning
nabanggit?
E. Paglinang sa PANGKATANG GAWAIN
Kabihasaan Panuto: Hahatiin ng guro ang klase sa tatlo, bawat grupo ay gagawa ng poster patungkol sa aralin.
(Tungo sa Gawin ito sa malinis na cartolina.
Formative
Assessment)

F. Paglalapat ng I-FLEX MO!


aralin sa Tanungin sa mga mag-aaral ang mga sumusunod na tanong at kanilang ibabahagi ang kanilang
pang- araw-araw kasagutan sa buong klase.
na buhay
Bilang mag-aaral anong mga hakbang ang pwede mong gawin upang makatulong sa paglutas ng mga
suliranin sa pangingisda?
G. Paglalahat ng CHIKA-MINUTE!
Aralin Tanungin sa mga mag-aaral ang mga sumusunod na tanong at kanilang ibabahagi ang kanilang
kasagutan sa buong klase.

Ano ang pinakamahalagang konsepto/ideya na iyong natutunan sa ating talakayan?

Address: Poblacion, Labrador, Pangasinan Document Code: P1LAB-FR-055


Telephone No.: (075)-523-1247 Revision No.: 00
Email: labradornhs14@gmail.com Page No.: Page 3 of 5
Effectivity Date: 01-23-2020
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION I
SCHOOLS DIVISION OFFICE I PANGASINAN
LABRADOR NATIONAL HIGH SCHOOL
POBLACION, LABRADOR, PANGASINAN
ARALING PANLIPUNAN DEPARTMENT

H. Pagtataya ng MAIKLING PAGSUSULIT


Aralin Panuto: Sagutan sa sagutang papel ang mga sumusunod.
Ibigay ang apat na suliranin sa sektor ng pangingisda.
I. Karagdagang
gawain para TAKDANG ARALIN!
sa takdang-aralin
Panuto: Magsaliksik at magbasa tungkol sa mga suliranin sa sektor ng paggugubat.
IV. MGA TALA
PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-
aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin
upang sila’y matulungan. Tukuyin ang maari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa
anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni:

ILAH NICOLE S. QUIMSON

Address: Poblacion, Labrador, Pangasinan Document Code: P1LAB-FR-055


Telephone No.: (075)-523-1247 Revision No.: 00
Email: labradornhs14@gmail.com Page No.: Page 4 of 5
Effectivity Date: 01-23-2020
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION I
SCHOOLS DIVISION OFFICE I PANGASINAN
LABRADOR NATIONAL HIGH SCHOOL
POBLACION, LABRADOR, PANGASINAN
ARALING PANLIPUNAN DEPARTMENT

Gurong Nagsasanay

Binigyang-puna nina:

CRISTINA C. EUSTAQUIO ALMA I. ROSARIO EDILBERTO A. QUIAL


Gurong Tagapagsanay Dalubguro I Ulongguro III

Binigyang-pansin ni:

MYRNA D. ORATE
Punongguro IV

Address: Poblacion, Labrador, Pangasinan Document Code: P1LAB-FR-055


Telephone No.: (075)-523-1247 Revision No.: 00
Email: labradornhs14@gmail.com Page No.: Page 5 of 5
Effectivity Date: 01-23-2020

You might also like