You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III-CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
VILLAR INTEGRATED SCHOOL
Villar, Botolan, Zambales

School: VILLAR INTEGRATED SCHOOL Grade Level: 9


GRADES 1 to 12 Teacher: RODRICK S. RAMOS Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: MONDAY-FRIDAY/11:00-12:00 AM Quarter: 4th QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring
magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment.
Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa
Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pang-ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa
pambansang pagsulong at pag-unlad.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pangekonomiya nito
tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagbibigay ng sariling pakahulugan sa pambansang kaunlaran. (AP9MPS-IVa-1)
Isulat ang code ng bawat Nasisiyasat ang mga palatandaan ng pambansang kaunlaran. (AP9MPS-IVa-2)
kasanayan Natutukoy ang iba’t ibang gampanin ng mamamayang Pilipino upang makatulong sa pambansang kaunlaran. (AP9MSP-IVb-3)
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong tumaggal ng isa hanggang
dalawang lingo.
Paksa :Aralin 1 Paksa: Konsepto At Palatandaan ng Pambansang Paksa: Mga palatandaan ng Pag-unlad
Kahulugan ng Kaunlaran.
Pambansang Kaunlaran.

III. KAGAMITANG PANTURO Aklat sa Ekonomiks IV, ,mga larawan na may kaugnay sa paksa, chalk at whiteboard pentel pen , manila paper
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Ekonomiks IV p.234-251 Ekonomiks IV p.234-251 Ekonomiks IV p.351-355
2. Mga Pahina sa Kagamitang Economiks IV p.340-361 Economiks IV p.340-361 Gabay ng Guro p.241-243
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Economiks IV p.340-361 Economiks IV p.340-361 Ekonomiks IV p.351-355 EASE IV Modyul 16
4. Karagdagang Kagamitan mula 2015 National Budget Kaunlaran Para sa lahat. http://www.undp.org/content/undp/en/home/li
sa portal ng Learning Resource https://www.youtube.com brarypage/hdr/2014-human-developmentreport.html
B. Iba pang Kagamitang Panturo manila paper at pentel pen manila paper at pentel pen manila paper at pentel pen
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III-CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
VILLAR INTEGRATED SCHOOL
Villar, Botolan, Zambales

IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga
istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating
kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Himukin ang mga mag-aaral Gabayan ang mga mag-aaral sa kanilang ibibigay na balita. Gabayan ng guro ang mga mag-aaral sa pagbabalita.
na makapagbalitaan sa bawat
araw ng talakayan.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Note: Pagpapasagot sa Ano ang kahulugan ng salitang pambansang kaunlaran? Magbigay ng ilang mga halimbawa ng palatandaan ng pag-unlad
at o pagsisimula ng bagong aralin Paunang Pagsusulit para sa ng isang bansa?
Ikaapat na Markahan.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapaanalisa sa larawan. Ano ang nais ipahayag ng larawan sa ibaba? Note: Tunghayan ang nilalaman tsart na nasa pahina 351--
352.Gamiting gabay ito upang masagutan ang mga pangunahing
tanong ukol sa gawain.
Pamprosesong Tanong:
1. Aling sampung bansa ang itinuturing na maunlad sa taong
2014?
2. Saang kontinente matatagpuan ang karamihan sa mga
bansang maunlad?
3. Pang ilan ang Pilipinas sa talang inilabas ng UNDP (HDR
2014)?
4. Bilang isang Pilipino, ano ang maaaring gawin ng bawat
mamamayan upang matamo ang pambansang kaunlaran?
5. Ano ang maaari mong maging bahagi sa pagtatamo ng
pambansang kaunlaran?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Base sa mga larawan na iyong Ano ang mga palatandaan ng pambansang kaunlaran? Bilang mga mamamayang Pilipino, paano mo masasabing
sa bagong aralin nakita,ano ang pakahulugan makakaya rin nating abutin ang tulad ng mga pag-unlad ng ibang
mo sa pambansang bansa? Ano ang mga pamantayan mo sa pagpapaunlad ng ating
kaunlaran? bansa?
Gawin Mo. Sumulat ng isang pangako bilang isang Pilipino/mag-
aaral na tutulong sa pambansang kaunlaran.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III-CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
VILLAR INTEGRATED SCHOOL
Villar, Botolan, Zambales

D. Pagtatalakay ng bagong Gawain #1.Gawin Nyo. Panoorin at suriin ang nilalaman ng video.
konsepto at paglalahad ng bagong Bumuo ng pangkat na may 5 2015 National Budget Kaunlaran Para sa lahat.
kasanayan #1 miyembro.Pag usapan ng https://www.youtube.com.
bawat pangkat ang Mga gabay na tanong:
nakita/nilalalman ng 1. Anu-ano ang mga programa ng pamahalaan para sa
larawan. Anong konsepto ang pagpapaunlad ng ating bansa?
nabuo ng bawat pangkat ukol 2. Paano tinutugunan ng pamahalaan ang mga proyekto
sa aralin? para sa bansa?
3. Bilang mga mag-aaral,paano mo tinutugunan ang
dalang pagbabago para sa iyo ng pamahalaan?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Gawain #2.Gawin Mo. Ayon sa sinuring dokumento,anu-ano ang mga palatandaan ng Gawin Nyo. Pangkatin ang klase sa 5 at bawat pangkat ay bigyan
at paglalahad ng bagong Malayang talakayan. Ano ang pag-unlad? ng gawain na may kaugnayan sa paksa. Ang bawat pngkat ay may
kasanayan #2 pananaw mo ukol sa Ano ang maaari mong gawin bilang isang Pilipino upang layang magisip ng ipapakitang palabas na may kaugnayan sa
pambansang kaunlaran? makatulong ka sa pag-unlad ng ating bansa? paksa.Note:Ang ikalimang pangkat ang magbubuod ukol sa naging
Ilahad ang iyong kasagutan gamit ang slogan campaign. palabas.
 Pangkat 1.
 Pangkat 2.
 Pangkat 3.
 Pangkat 4
 Pangkat 5.
Ang pangkat para sa paglalagom ng bawat paksa.
Paalala: Bawat pangkat ay bibigyan ng 10 minuto upang mapag-
usapan ang Gawain at 10 minuto.
RUBRICS SA PAGMAMARKA NG CAMPAIGN SLOGAN
Krayterya Deskripsiyon Puntos RUBRIK PARA SA PAGTATANGHAL
A. Nilalaman Ang ginawang campaign 20 Krayterya Deskripsiyon Puntos
slogan ay mabisang a. Nilalaman Naipakita sa pamamagitan ng 20
nakapaghihikayat sa mga pagtatanghal ang pagsusulong
makakabasa nito. sa pag-unlad ng bansa.
B. Ang paggamit ng mga angkop 15 b. Ang mga konsepto at 10
Pagkamalikhain at malalalim na salita ay akma Pagkamalikhain simbolismo na nag-uugnay sa
sa mga disenyo upang aging paksa ay mmadaling
mas maganda ang slogan. nauunawaan ng mga nakikinig
C. Kaangkupan Angkop sa tema ang ginawang 10 o nanonood.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III-CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
VILLAR INTEGRATED SCHOOL
Villar, Botolan, Zambales

sa tema slogan. c.Mensahe Ang mensahe ng ginawang 10


D.Kalinisan Malinis ang pagkakagawa ng 5 pagtatanghal ay direktang
puntos. nakatugon sa mga
Kabuuang Puntos 50 estratehiyang inilahad sa
aralin.
d. Pakikisangkot Ginawa ng bawat kasapi ng 10
sa grupo grupo ang mga iniatang na
gawain para sa ikagaganda ng
pagtatanghal.
Kabuuang Puntos 50
F. Paglinang sa Kabihasnan Gawain #3. Gawain#3. Matapos na mapanood ang bawat pangkat sa kanilang
(Tungo sa Formative Assessment) gawain,handa na kayong tukuyin ang mga katangian ng isang
Panuto:Lagyan ng Panuto: Sagutin ang mga ss. na katanungan ayon sa iyong Pilipino upang mapaunlad ang bansang Pilipinas.
ang tapat ng bilang kung pagkaunawa.
sumasang-ayon ka sa Magbigay ng isang katangian na dapat taglayin ng isang Pilipino
ipinapahayag ng 1.Magbigay ng 3 palatandaan ng pambansang kaunlaran? upang mapaunlad ang bansang Pilipinas? Ipaliwanag.
pangungusap.
2. Paano mo masasabing may pag-unlad ang isang bansa?
___1.May pag-unlad kung
may nagtataasang gusali at 3. Sa iyong pananaw,nakikita mo bang may pagunlad ang
naglalakihang kalsada.
ating bansang Pilipinas?Bakit?
___2.May pag-unlad kung
lumalaki ang GNP at GDP ng
isang bansa.
___3.May pag-unlad kung
may mga makabagong
teknolohiya at makinarya.
___4.May pag-unlad kung ay
demokrasya.
___5.May pag-unlad kung
may mataas na suweldo.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bilang mamamayan ng inyong Bilang isang mapanagutang mag-aaral,paano mo Sa inyong tahanan,bilang kasapi nito, anu-ano ang mga maaari
araw-araw na buhay sariling barangay,anu-ano maisasabuhay ang iyong natutuhan ukol sa pambansang mong maiambag para mapaunlad mo ang iyong pamilya?
ang mga nagpapakita na kaunlaran na ating tinalakay?
maunlad na ang iyong Magbigay ng halimbawa.
barangay?
Magbigay ng halimbawa.
H. Paglalahat ng Aralin #Hashtag #PAMBANSANG KAUNLARAN Gawin Nyo. Tumayo ang buong klase at isigaw ng sabay-sabay.
Pambansang Kaunlaran. Isulat sa loob ng Speech Bubble ang iyong pananaw. “Tulong-tulong,sama-sama sa pag-unlad ng bansang Pilipinas.”
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III-CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
VILLAR INTEGRATED SCHOOL
Villar, Botolan, Zambales

Ano ang iyong naging


pakahulugan sa pambansang
kaunlaran?

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Tukuyin kung sino Panuto: Tama o Mali. Panuto: Sa isang bondpaper ay gumuhit ng isang kumpletong tao.
ang nagwika nito. Sa bawat bahagi ng kanyang katawan ay tukuyin ang isinisimbolo
________1.Ito ay ang Isulat ang letrang T kung tama ang pangungusap at letrang M nito sa pag-unlad ng bansa.
tradisyonal na pananaw at kung mali ang pangungusap.
makabagong pananaw.
_______2.Ang pagsulong ay 1. Ang pambansang kaunlaran ay makakamit sa tulong ng
nakikita at nasusukat. iilang tao lamang.
_______3.Mapapaunlad ang 2. Lahat ng mayaman ay may layuning unahing paunlarin
buhay ng tao kaysa sa yaman ang bansa bago ang sarili.
ng ekonomiya. _______4.Ito ay 3. Sa paggawa nakikita ang mabilis na pag-unlad ng bansa.
ang pagbabago mula sa 4. Ang mga kabataan ang susi sa tagumpay ng bansa.
mababa tungo sa mataas na 5. Kung may magandang plano madaling maisasakatuparan
antas ng pamumuhay. ang layunin.
_______5. Ang pag-unlad ay
isang progresibong proseso ng
pagpapabuti ng kondisyon ng
tao.
J. Karagdagang Gawain para sa Basahin ang Editoryal- Panuto: Magsaliksik at basahin ang nilalaman ng balita.
takdang- aralin at remediation Umangat ang Ekonomiya http://www.philstar.com/psnopinyon/2013/06/01/948799/edito
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III-CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
VILLAR INTEGRATED SCHOOL
Villar, Botolan, Zambales

dumami ang jobless. Sagutan 1. Anu-ano ang mga gampanin ng mga Pilipino upang ryalnakamamanghang-paglago-ng-ekonomiya.
ang mga prosesong tanong. makatulong sa pambansang kaunlaran? Sagutin ang mga ss.
2. Anu-ano ang mga hakbang o programa ng pamahalaan 1. Ano ang nilalaman ng editoryal?
Ekonomiks IV p.248-249 para magtagumpay sa mabilis na pambansang 2. Sa iyong palagay,ano ang mga naging batayan ng balita sa
kaunlaran? kanilang naging pag-uulat?
Pamprosesong Tanong: 3. Batay sa iyong nabasa,pinaniniwalalan mo ba ito?Bakit oo?
Ekonomiks IV p.353-356 Bakit hindi?
1. Ano ang nilalaman ng
editoryal?
2. Sa iyong palagay,anu-ano
ang posibleng dahilan
kung bakit maraming
Pilipino parin ang walang
trabaho sa kabila ng
sinasabing pag-angat ng
ekonomiya ng bansa?
3. Batay sa iyong nabasang
artikulo,masasabi mo
bang may pag-unlad sa
bansa?Ipaliwanag ang
sagot.

V. MGA TALA 1. EASE IV Modyul 16 1. EASE IV Modyul 16 1. EASE Module16


2. Ekonomiks (batayang 2. Ekonomiks (Batayang Aklat) IV,2000.p.316-318 2. Sibika at kultura/Heograpiya,kasaysayan at Sibika Teaching
aklat) IV,2000 p.312-315 Guide on financial Literacy p.241244 V

VI. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano pang tulong
ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa
iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-aaral
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III-CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
VILLAR INTEGRATED SCHOOL
Villar, Botolan, Zambales

na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo ang nakatulong ng gamitin: __Koaborasyon __Koaborasyon
lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__Pangkatang Gawain __ANA / KWL __ANA / KWL
__ANA / KWL __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Fishbone Planner __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Sanhi at Bunga __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Paint Me A Picture __Event Map __Event Map
__Event Map __Decision Chart __Decision Chart
__Decision Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__Data Retrieval Chart __I –Search __I –Search
__I –Search __Discussion __Discussion
__Discussion
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na nasolusyunan sa naranasan: __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo.
tulong ng aking punungguro at __Kakulangan sa __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
superbisor? makabagong kagamitang __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
panturo. __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa.
__Di-magandang pag-uugali __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya
ng mga bata. __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Mapanupil/mapang-
aping mga bata
__Kakulangan sa
Kahandaan ng mga bata
lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa
kaalaman ng makabagong
teknolohiya
__Kamalayang
makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video presentation __Pagpapanuod ng video presentation
nadibuho na nais kong ibahagi sa presentation __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Community Language Learning __Community Language Learning
__Community Language __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia”
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III-CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OF ZAMBALES
VILLAR INTEGRATED SCHOOL
Villar, Botolan, Zambales

Learning __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based


__Ang “Suggestopedia” __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material
__ Ang pagkatutong Task
Based
__Instraksyunal na material

Inihanda at ipinasa ni:

RODRICK S. RAMOS
JHS Teacher

Pinagtibay ni:

CELSO Q. ALCANTARA JR. EdD


Head Teacher I

You might also like