Professional Documents
Culture Documents
GRADE 10
G 10-Aguinaldo
Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo Guro: MERLINDA J. ELCANO Asignatura: AP10 Linggo: Ika pitong Linggo Oras:
7:30-8:30
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang katangian ng top-down approach sa pagharap sa suliraning pangkapaligiran.
Isulat ang code sa bawat kasanayan
( AP10PHPIe-7)
Nasusuri ang pagkakaiba ng top-down approach at bottom-up approach sa pagharap sa mga suliraning pangkapaligiran
AP10PHP-If-8
Tiyak na layunin
Layunin : Layunin:
1. Nauunawaan ang kahulugan ng topdown approach. 1. Napahahalagahan ang katangian ng topdown approach sa pagharap sa suliraning
2. Naipaliliwanag ang katangian ng top down approach. pangkapaligiran.
2. Natutukoy ang kahalagahan ng top down approach sa pagharap sa mga hamon at suliraning
pangkapaligiran
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Aralin 2:
Mga Suliraning Pangkapaligiran:
Ang Dalawang Approach sa pagtugon sa mga hamong Pangkapaligiran
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro Araling Panlipunan 10 Gabay ng Guro pahina1-19
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral Learners material pahina -82-88
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
bidyu klips, ppt
B. Iba pang Kagamitang Panturo
laptop, overhead projector, speaker
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay
III. PAMAMARAAN ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Pagtuklas Paglinang Pagninilay at Pag-unawa
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o 1. Ilarawan ang kalagayang pangkapaligiran ng Ano ang topdown approach? Ano ang katangian ng top down approach?
Pagsisimula ng Bagong Aralin
Pilipinas? Paano hinaharap o tinutugunan ng mga
Pilipino ang mga suliraning pangkapaligiran?
Nakatutulong ba ang topdown
approach sa mga mamamayan?
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-Araw- Anong tulong ang natatanggap ng iyong pamilya sa Paano binago ang inyong buhay mula sa Bakit mahalaga ang tulong na nagmumula sa
araw na Buhay
panahon ng kalamidad? tulong na natanggap sa pamahalaan? pamahalaan sa oras ng kalamidad?
Sapat ba ang mga tulong na ito ? Halimbawa:
Paano ninyo ito pinahahalagahan? Isang magsasaka at mangingisda Paano mo maipapakita ang iyong pagpapahalaga sa
tulong na nagmumula sa pamahalaan?Dito sa ating
Bilang mag-aaral ano naman ang mahala bayan sinong kabahagi ng tinatawag na top down
gang tulong na maaari ninyong maibahagi approach ang kilala mo?
sa mga biktima ng kalamidad.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang kahulugan ng Top down approach? Bakit dapat pahalagahan ang mga tulong Ano ang kahalagahan ng top down approach sa pagharap
Ano ang kahalagahan nito? na ibinibigay ng pamahalaan? pangkapaligiran?
I. Pagtataya ng Aralin Gumawa ng maikling sanaysay hinggil sa topdown Paglikha ng isang open letter na nakapagbi- Tukuyin ang kahalagahan ng top down approach sa
approach. bigay ng kanikanilang pagpaplano o suhesti- pagharap sa hamon ng suliraning pangkapaligiran
Bibigyan ng marka batay sa rubrics na inihanda ng yon kung paano higit na mapapabilis ang sa pamamagitan ng pagpili sa mga ito mula sa mga
guro. pagdating ng tulong ng pamahalaan sa halimbawang pahayag sa loob ng kahon.
mga apektadong lugar dulot ng kalamidad.
( 20 puntos).
J. Karagdagang Gawain para sa Magsaliksik sa inyong komunidad ng ilan pang Magtala ng mga gawaing pansibiko sa inyong Ano ang kahalagahan ng bottom up approach sa
Takdang-Aralin at Remediation
mahahalagang tulong na ibinibigay ng pamahalaan pamayanan pagharap sa hamon at suliraning pangkapaligiran?
sa panahon ng kalamidad.
_____Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa susunod na _____Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa _____Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa
IV. MGA TALA aralin. susunod na aralin. susunod na aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa _____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin oras. _____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong mga pangyayari. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong mga _____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang
gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag- pangyayari. gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang
aaralan _____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming pinag-aaralan
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkakaantala/pagsuspindi ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol _____Hindi natapos ang aralin dahil sa
sa mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga sa paksang pinag-aaralan pagkakaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga
sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa gawaing pang-eskwela/mga sakuna/pagliban ng gurong
Iba pang mga Tala: pagkakaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga nagtuturo.
gawaing pang-eskwela/mga sakuna/pagliban ng gurong Iba pang mga Tala:
nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan?
V. PAGNINILAY Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang Paggamit ng Visual Material (Flash Cards / Meta Strips) at pagkakaroon ng Reading Drills
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
*Nakatulong ang mga ito sa pagtukoy ng kakayahan ng mga mag-aaral na bumasa.
Mainam din ang paggamit ng Projector at LCD sapagkat napapabilis nito ang delivery ng instruction o pagtuturo. Madali ang pagbubuklod ng mga
mag-aaral.
*Hindi madali ang paggamit ng LCD at Projector sapagkat nangangailangan ito ng panahong ilalaan sa installment. Sa aking naranasan, umaabot ang
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
masosolusyunan sa tulong ng aking installment ng gadget ng 10 hanggang 15 minuto.
punongguro at supervisor?