You are on page 1of 8

GRADE 10 Paaralan: DEL CARMEN NHS Baitang/Antas: GRADO 10 Markahan: Una Petsa: October 17-19 , 2022

Araw-araw na G 10-Aguinaldo
Tala sa Pagtuturo Guro: MERLINDA J. ELCANO Asignatura: AP10 Linggo: IKA-SIYAM NA LINGGO
Oras:
7:30-8:30
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
I. LAYUNIN Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang
mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga
pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay ng tao.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa pagpapabuti ng pamumuhay
ng tao.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto AP10MHP-Ih-14 Naipaliliwanag ang mga AP10MHP- Ih-15 Natutukoy ang mga AP10MHP- Ii-16 Naisasagawa ang mga hakbang
Isulat ang code sa bawat hakbang sa pagsasagawa ng CBDRRM Plan, paghahandang nararapat gawin sa harap ng ng CBDRRM Plan,
kasanayan
panganib na dulot ng mga suliraning
pangkapaligiran,
Tiyak na layunin
1.Natatalakay ang mga konsepto at termino sa 1. Natatalakay ang unang yugto ng disaster 1. Natatalakay ang unang yugto ng disaster mana-
pagsasgawa ng CBDRRM management plan gement plan
2.Nasusuri ang pagpaplano, pag-oorganisa, 2. Nasussuri ang mga katangian ng disaster 2. Nasussuri ang mga katangian ng disaster pre-
pagtukoy ng mga kasapi, pamumuno at prevention at mitigation vention at mitigation
pagkontrol na nakapaloob nito. 3. Napapahalagahan ang pagiging handa sa 3. Napapahalagahan ang pagiging handa sa pana-
3.Naisa-isa ang kahalagahan para maunawaan panahon ng sakuna at kalamidad hon ng sakuna at kalamidad
ang kaugnayan sa CBDRRM Plan.
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Mga Hakbang sa Pagbuo ng Community- Mga Hakbang sa Pagbuo ng Community-Based Mga Hakbang sa Pagbuo ng Community-Based
Based Disaster Risk Reduction and Disaster Risk Reduction and Management Plan Disaster Risk Reduction and Management Plan
Management Plan Paksa: Unang Yugto: Disaster Prevention and Paksa: Unang Yugto: Disaster Prevention and
Paksa: Mga Konsepto na may kaugnayan sa Mitigation Mitigation
pagsasagawa ng CBDRRM Integrasyon: Environmental Science Integrasyon: Environmental Science,
Integrasyon: Environmental Science Estratihiya: Q&A, Picture Analysis, Game, Geography
Estratihiya: Use of Maps, Graffiti Wall, Charts,
Estratihiya: Picture and video analysis, Lecture, Discussion, Use of Charts Lecture, Discussions
Lecture, Discussion, Exit Cards

KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral Pahina sa LM: 83-89 Pahina 103-117 108-116
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
Powerpoint Presentation, Dice, Pictures, 1-2-3-
Power point Presentation, Picture, Video, Exit Powerpoint Presentation, Charts, Twitter board
B. Iba pang Kagamitang Panturo Chart
Cards worksheet, Graffiti wall
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng
III. PAMAMARAAN maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o


Pagsisimula ng Bagong Aralin
Gawain 1: SURI LARAWAN Magtanong ang guro sa mag-aaral Gawain 1: HAZARD ASSESSMENT MAP
tungkol sa paksang tinalakay noong Iuulat ng mga mag-aaral ang bingay na
nakaraan. takdang aralin tungkol sa pag gawa ng
isang hazard assesemnt map.

Source:
http://www.mgb10.com/mgb10/2011/01/28/geohazard-map-of-
bukidnon/ , Retrieved May 25, 2018

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pamprosesong Tanong: Gawain 1: OPINION KO Gawain 2: GRAFFITI WALL
1. Mula sa nakitang larawan, ano ba Magbibigay ang mga mag-aaral ng Mula sa kanilang takdang aralin, isusulat ng
ang makita na mga hazard sa ating kanilang opinion tungkol sa mas mag-aaral sa graffiti wall ang nasaliksik sa
lugar? epektibo na disaster manangement hazard assessment at ang mga katangian
2. May banta bas a pagbaha, lindol o approach ng kanilang komunidad at ano nakabuo nito.
landslide? ang mga prosesso para matupad ito.
3. Paano ba ito nasusuri sa ating
pamahalaan?

C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Gawain 2: VIDEO SURI Gawain 2: # LARAWAN Mula sa graffiti wall, pipili ng isang
Bagong Aralin
Pamagat: Typhoon Sendong – Bigyan ng #Hashtags ang mga kantangian na may kahalagahan sa pagiging
Cagayan de oro AerialView larawan handa isang sakuna o kalamidad.
Source: https://www.youtube.com/watch?
v=xivpP7qVrEU
Magtanong sa mga mag-aaral sa
sumusunod:
1. Sa nakaranas sa bagyong Sendong
na tumama sa northern Mindanao,
Malaki ba ang pinsala nangyari sa
Cagayan de Oro, Iligan at
Bukidnon?
2. Handa ba ang mga tao noong
tumama ang bagyo?
3. Ano baa ng magawa natin upang
maiwasan ang malaking pinsala
naidulot sa bagyong Sendong? Source: https://gradientcorp.com/ghs-hazard-
assessment.html
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Tatalakayin ang Disaster Risk Management Tatalakayin ng guro ang sumusunod na aralin: A. Tatalakayin ng guro ang sumusunod na
at Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #1
System Analysis: A guide book nina Baas at  Disaster Risk Assesemnt aralin:
mga kasama (2008).  Hazard Assesement  Vulnerability and Capacity Assesemnt
 Mga katangian ng Vulnerability at Capacity
 Pisikal na Katangian Assessment
1. Pagkakilanlan  Pisikal o Materyal
2. Katangian  Panlipunan
3. Intensity  Pag-uugali tungkol sa hazard
4. Lawak
5. Saklaw
6. Predictability
7. Manageability

E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto Tatalakayin ang sumusunod: Tatalakayin ng guro ang sumusunod na aralin: Tatalakayin ng guro ang sumusunod na
at Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #2  Hazard  Temporal na Katangian aralin:
o Anthropogenic hazard A. Frequency  Vulnerability Assesemnt
o Natural hazard B. Duration o Elements at risk
 Disaster C. Speed of Onset o People at risk
 Resilience D. Forewarning o Location of People at risk
E. Force  Capacity Assesment
 Vulnerability
 Risk  Partisispasyon ng mamamayan sa paggawa  Risk Assesement
ng hazard assessment map.

F. Paglinang sa Kabihasaan Gawain 3: Matching Type (Formative Gawain 3: ROLL THE DICE Gawain 3: CAPACITY ASSESSMENT
(Tungo sa Formative Assessment)
assessment) Gamit ng dice at tatawag ng estudyante Sumangguni mula sa learning modyul,
na kung saan siya ay mag roll sa dice at dapat pahina 115.
magbigay ng maikling sagot mula isang tanong
batay sa bilang na pinagsama:
1. Gusto kong tandaan ...
2.  Isang bagay na natutunan ko ngayon
3. Isang salita upang buuin ang
natutunan ko
4. Isang bagay na alam ko na
5. Nalilito pa rin ako tungkol sa ...
6. Isang "aha" moment ko natutunan sa
klase
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Pamprosesong Tanong: Pamprosesong Tanong:
Araw-araw na Buhay Pamprosesong mga Tanong:
1. Paano bam aging mulat sa isang 1. Bakit mahalaga na may partisipasyon ng mga
karahasan sa iyong komunidad para mamamayan ang paggawa ng hazard assessment 1. Ano ang mga hamon na inyong kinaharap
map? sa pagsasagawa ng hazard vulnerability
maiwasan ang pinsala sa buhay at
assessment?
ari-arian? 2. Bakit mahalagang mabatid ng mga
mamamayan ang kanilang pagiging
vulnerable sa mga disaster?
3. Bakit mahalaga na may partisipasyon ng
mga mamamayan ang paggawa ng
vulnerability assessment?

H. Paglalahat ng Aralin Gawain 4: EXIT CARDS Gawain 4: 1-2-3 TSART Gawain 4: TWITTER BOARD

Sa aking pagkakaunawa, ang mga


konsepto na nagkaugnay sa Isang bagay naunawaan
CBDRRM Plan ay ________________________________

_________________________________
Dalawang bagay na hindi masyado ng
_________________________________ naintindihan ____________________________
_________________________________ ____________________________________

Tatlong bagay na maari ko gamitin sa araw-araw


ko na buhay
______________________________
Ang mga mag-aaral ay nagbubuod kung ano
ang natutunan sa isang aralin gamit ang 140
mga character. I-pin ang mga maliit na piraso
ng papel papunta sa poster o cork board
upang makahawig ng Twitter feed.
Credits to developer: Twitter, Inc

I. Pagtataya ng Aralin Situational Analysis Maikling Pagsususlit: Vulnerability Assessment Chart: Mag
1. 1. Pagtukoy kung sino ang maaaring tamaan ng sangguni mula sa learning modyul, pahina
Basahin ang sumusunod na situwasiyon. o maapektuhan ng hazard . 111.
Tukuyin kung anong konsepto na may 2. 2. Pagkakaroon ng kaalaman tungkol sa iba’t
kaugnayan sa Disaster Risk Reduction and ibang hazard at kung paano ito umusbong sa
Management ang inilalarawan. Gamiting isang lugar.
batayan sa pagsagot ang sumusunod: 3. 3. Pag-alam sa uri ng hazard
4. 4. Dalas ng pagdanas ng hazard.
5. 5. Bilis ng pagtama ng isang hazard.
NH – Natural Hazard D - Disaster 6. 6. Pag-alam sa tagal kung kailan nararanasan
ang hazard.
R- Resillience V – Vulnerability 7. 7. Pagtukoy sa lawak ng pinsala na maaaring
idulot ng hazard
AH – Anthropogenic Hazard 8. 8. Pagtaya sa kakayahan ng komunidad na
harapin ang hazard upang mabawasan ang
_____1. Maagang umuwi ng bahay si Jerone malawakang pinsala
9.
mula sa kanilang paaralan dahil sa paparating 9. Tumutukoy sa panahon o oras sa pagitan ng
na malakas na bagyo. pagtukoy ng hazard at oras ng pagtama nito sa
isang komunidad
_____2. Nangangamba si Andrei na
magkasakit ang kaniyang buntis na asawa at
dalawang taong gulang na anak dahil sa
maruming tubig baha sa kanilang lugar.

_____3. Isa ang pamilya ni Ernest sa mga


nakaligtas mula sa pinsalang dulot ng malakas
na lindol na tumama sa kanilang pamayanan.

_____4. Ipinasara ni Sec. Fajardo ang isang


establisimyento dahil pinadadaan nito sa ilog
10. 10.Pag-aaral tungkol sa sakop at tagal ng
ang mga kemikal na kanilang ginagamit sa
A. Pagkakilanlan .
paggawa ng produkto.
B. Katangian
_____5. Nakipagpulong si Mayor Basco sa C. Intensity
mga kinatawan ng bawat barangay upang D. Saklaw
magkaroon sila ng sapat na kaalaman sa E. Predictability
panahon ng kalamidad. F. Manageability
G. Frequency
H. Duration
I. Speed of Onset
J. Forewarning
K. Force
L. Lawak

epekto ng hazard
J. Karagdagang Gawain para sa Hazard Assessment Map: Sumangguni sa Magbasa tungkol sa Kahalagahn ng Disaster
Takdang-Aralin at Remediation
learning modyul pahina 107. Risk Assesemnt batay sa dahlia kina Ondiz at
Redito (2009), magbigay ng maikling
repleksiyon sa isang ½ crosswise na papel.
_____Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa susunod na _____Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa susunod na _____Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa susunod na
IV. MGA TALA aralin. aralin. aralin.
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras. _____Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin _____Hindi natapos ang aralin _____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong mga pangyayari. dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong mga pangyayari. dahil sa integrasiyon ng mga napapanahong mga pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang _____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong _____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong
gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag- ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan
aaralan _____Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkakaantala/pagsuspindi sa _____Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkakaantala/pagsuspindi sa
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkakaantala/pagsuspindi mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga sakuna/pagliban mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga sakuna/pagliban
sa mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga ng gurong nagtuturo. ng gurong nagtuturo.
sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo. Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala:
Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan?
V. PAGNINILAY Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


masosolusyunan sa tulong ng aking
punongguro at supervisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Iwinasto ni:

MERLINDA J. ELCANO . JONATHAN C. GUBANTES


T-III/Subject Teacher School Principal I

You might also like