Professional Documents
Culture Documents
Ikaapat Na Markahan - Aralin 5
Ikaapat Na Markahan - Aralin 5
Department of Education
Region IV- A CALABARZON
Division of Batangas
District of Padre Garcia
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga
patakarang pang ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa
Pangnilalaman
pambansang pagsulong at pag-unlad.
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at
pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pangekonomiya
Pagganap
nito tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
Napahahalagahan ang sama-samang pagkilos ng mamamayang Pilipino para
sa pambansang kaunlaran
AP9MSP-IVb-4
C. Mga Kasanayan sa 1. Naipakikita ang bahaging ginagampanan ng mga Pilipinong mag-
Pagkatuto aaral tungo sa pambansang kaunlaran sa pamamagitan ng iba’t ibang
gawain.
2. Nakapagbibigay ng sariling opinyon na patungkol sa mga Pilipinong
mag-aaral tungo sa pambansang kaunlaran.
Konsepto at Palatandaan ng Pambansang Kaunlaran
II. NILALAMAN
1. Sama-sama Pagkilos para sa Pambansang Kaunlaran
III. KAGAMITANG PANTURO
Ekonomiks, Araling Panlipunan Modyul Para sa Mag-aaral, pahina 359-362
A. Sanggunian
B. Iba pang Kagamitang
Laptop, larawan,powerpoint presentation, video clip
Panturo
IV. PAMAMARAAN
Pagbabalitaan tungkol sa mga pangyayari sa loob at labas ng bansa.
A. Balitaan
B. Balik Aral sa mga unang Ibigay ang bahaging ginagampanan ng bawat mamamayang Pilipino
natutuhan upang makamit natin ang pambansang kaunlaran.
C. Paghahabi sa layunin ng AWITIN MO AT GAGAWIN KO!
aralin(Pagganyak) Ipapasuri ang isang awiting pinasikat ni Noel Cabangon. Inilahad sa awitin
ang mga simpleng pamamaraan upang matawag tayong “Ako’y Isang
Mabuting Pilipino.”
https://www.youtube.com/watch?v=Heh3zEZLg2o
GABAY NA TANONG:
1. Sumasakay at bumababa ka ba sa tamang sakayan at babaan?
2. Ano- anong mga tuntunin at alituntunin sa paaralan ang sinusunod mo?
3. Paano ka makatutulong sa pangangalaga ng ating kapaligiran?
4. Gaano kahalaga ang pag- aaral sa iyo? Pangatwiranan.
5.Bakit mahalaga ang pagkakaloob ng tapat na serbisyo sa mga tao?
D. Pag- uugnay ng mga 1. Ano ang pangkalahatang mensahe ng awitin? Paano mo ito maiuugnay
halimbawa sa bagong sa pagtatamo ng kaunlaran? Ipaliwanag.
aralin 2. Kanino kayang mga tungkulin ang inilahad sa awitin? Ano ang
(Presentation) implikasyon nito sa pambansang kaunlaran?
3. Paano ka makatutulong sa pag- unlad ng bansa bilang isang
mabuting Pilipino? Pagtibayin.
E. Pagtatalakay ng bagong MAGKAPIT BISIG : PILIPINO TAYO
konsepto at paglalahad VISION – MISSION STATEMENT
ng bago ng kasanayan Ang bawat pangkat ng mga mag-aaral ay magsusuri ng nilalaman ng
No I (Modeling) Vision, Mission Statement, at ang Core Values ng Department of Education.
Matapos na masuri , kailangang maibigay ang mga pangngalan,pang-uri at
pang-abay na ginamit mula sa vision, mission at core values.
https://tinyurl.com/y8dk4gsa
https://tinyurl.com/yaw4olau
https://tinyurl.com/yc8eblmb
PAMPROSESONG TANONG:
F. Pagtatalakay ng bagong
1. Ano ano ang mga tumatak sa iyong isipan batay sa iyong binasa? Bakit?
konsepto at paglalahad
2. Sa iyong palagay bakit may mission at vision statement ang DepEd? Para
ng bagong kasanayan
kanino ito?
No. 2.
3. Ang mga layunin ba na ito ay makatutulong para sa pambansang
(Guided Practice)
kaunlaran? Ipaliwanag ang iyong sagot.
RIZAL TALK
Sa isang malinis na papel ay sasagutan ng mga mag-aaral ang
sumusunod na katanungan ayon sa paraang hinihingi.
Unang bilang: Sagutin ang tanong sa paraang patalinhaga
Pangalawang bilang: Ibigay ang kasagutan sa pamamagitan ng mabilisang
pagguhit
Pangatlong bilang: Maipaliwanag ang sagot sa pamamagitan ng isang
Slogan.
1. Ano ang iyong magiging paninindigan tungkol sa kasabihang “Nasa
kabataan ang pag-asa ng bayan” ni Dr. Jose Rizal?
2. Sang-ayon ka ba o hindi na ito ay maipatupad?
3. Ano ang magandang hakbangin upang ito ay mapatotohanan?
G. Paglilinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment)
(Independent Practice
https://tinyurl.com/ybw357ub