You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV- A CALABARZON
Division of Batangas
District of Padre Garcia

Paaralan Pansol National High School Baitang 9


Guro Lolita S. Obis Asignatura Araling Panlipunan
Petsa/ Araw Pebrero 11, 2019 Lunes Markahan Ikaapat na Markahan
Seksiyon/Oras Yakal 9:20-10:20
Narra 10:20-11:20
Tindalo 1:00-2:00
Acacia 2:00-3:00

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9


Ika-apat na Markahan: Sektor ng Industriya
Aralin Bilang 13

I. Layunin
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya
at mga patakarang ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at puwersa
Pangnilalaman
tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad
at pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang
Pangganap
ekonomiya nito tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng sektor ng industriya, tulad
ng pagmimina, tungo sa isang masiglang ekonomiya.
(AP9MSPIVe-9)
1. Nauunawaan ang sektor ng industriya at ang iba’t-ibang uri
nito.
C. Mga Kasanayan sa 2. Nakabubuo ng isang malikhaing presentasyon kaugnay sa
Pagkatuto sektor ng industriya at ang mga bumubuo rito.
3. Napahahalagahan ang bahaging ginagampanan ng sektor ng
industriya, tulad ng Pagmimina, Konstrukyon,
Pagmamanupaktura at Enerhiya tungo sa isang masiglang
ekonomiya,

I. NILALAMAN Aralin 3: Sektor ng Industriya


*LM pahina 386-397 2. EASE IV Modyul 12 3
* Ekonomiks (Batayang Aklat) IV. 2000. pp. 242-246. 4
II. KAGAMITANG
* Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Batayang Aklat) IV.
PANTURO
2012. pp. 346-354. 5
A. Sanggunian
* Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV.
2012. pp. 121-124.
B. Iba pang
Kagamitang Panturo Laptop, larawan, DLP, powerpoint presentation
III. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga 1. Maikling Balitaan
unang natutuhan 2. Anu- ano ang mga patakaran at programa upang mapaunlad ang
sektor ng agrikultura?
B. Paghahabi sa layunin PRIMARYA-SEKUNDARYA HALA!
ng Tingnan at pag-aralan ang bawat larawan. Iugnay ang larawan sa
aralin(Pagganyak) kanan at sa kaliwa.

Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral pp. 386-


387
C. Pag- uugnay ng mga Pamprosesong Tanong:
halimbawa sa 1.Mula sa mga larawan, ano ang iyong mabubuong hinuha?
bagong aralin 2.Paano nabuo ang mga produktong papel, sardinas at furniture o
muwebles? Ipaliwanag.
(Presentation)
3.Anong sekondaryang sektor ng ekonomiya nakapaloob ang
transpormasyon ng mga produkto?
D. Pagtatalakay ng AP GOT TALENT!
bagong konsepto at Magkakaroon ng pangkatang gawain ang mga mag-aaral kung
paglalahad ng bago saan ang bawat pangkat ay magsasagawa ng isang malikhaing
ng kasanayan No I presentasyon kaugnay sa paksang ibibigay ng guro. Ang bawat
(Modeling) pangkat ay bibigyan ng 4 na minuto para makapaghanda at 2 minuto
naman para makapagpresent sa harap ng klase.
Unang Pangkat: Kahulugan ng Industriya
Ikalawang Pangkat: Pagmimina
Ikatlong Pangkat: Pagmamanupaktura
Ikaapat na Pangkat: Konstruksiyon at Utilities
CONCEPT MAP:
Tukuyin ang iba’t ibang industriya sa loob ng mga sekondaryang
sektor at katangian ng mga ito.
E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
No. 2.
( Guided Practice)

Pamprosesong Tanong:
1. Anu- ano ang iba’t – ibang uri ng industriya?
F. Paglilinang sa
2. Anu- ano ang bahaging ginagampanan ng sektor ng industriya
Kabihasan
tulad ng pagmimina para sa pag-unlad ng ating ekonomiya?
(Tungo sa Formative
3. Sa anong sektor ng ekonomiya nagmumula ang mga hilaw na
Assessment)
sangkap na ginagamit ng sektor ng ekonomiya?
(Independent Practice )
4. Paano nakakaapekto ang sektor ng industriya sa ekonomiya ng
bansa?
G. Paglalapat ng aralin Reflection Journal
sa pang araw araw Isulat ang lahat ng natutunan mula sa tinalakay na aralin.
na
______________________________________________________
buhay(Application/V
aluing) _.
H. Paglalahat ng Aralin Alam ko na ngayon!
(Generalization) Punan ng matapat na kasagutan ang kahon sa ibaba. Inaaasahang
maipahayag mo ang iyong nalaman at naunawaan sa paksang ating
tinalakay.

Bakit mahalaga ang bawat sektor ng


industriya sa paglago ng ating
ekonomiya?
____________________________
_____
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang titik ng____________________________
tamang sagot.
1. Alin sa sumusunod na______
sektor ang namamahala sa
pagpoproseso ng mga hilaw na materyal upang ito ay maging
isang produkto?
A. agrikultura
B. industriya
C. paglilingkod
D. impormal na sektor
2. Sekondaryang sektor na kung saan ang mga metal at hindi metal
ay kinukuha at dumaan sa proseso upang gawing tapos na produkto.
A. Enerhiya
B. Konstrukyon
C. Pagmimina
D. Pagmamanupaktura
3. Tumutukoy sa paggawa ng mga produkto sa pamamagitan ng
manual labor.
A. Enerhiya
B. Konstrukyon
C. Pagmimina
D. Pagmamanupaktura
4. Kabilang dito ang mga gawain tulad ng pagtatayo ng mga gusali,
estruktura at iba pang land improvements halimbawa ay tulay, kalsada
, at iba pa bilang bahagi ng serbisyo publiko ng pamahalaan sa mga
mamamayan.
A. Enerhiya
B. Konstrukyon
C. Pagmimina
D. Pagmamanupaktura
5. Ang mga sumusunod ay mga utilities na binubuo ng mga
kompanyang ang pangunahing layunin ay matugunan ang mga
pangangailangan ng mga mamamayan. Alin ang hindi kasali sa
pangkat?
A. gas B. makina C. koryente D. tubig
Gabay sa Pagwawasto:
1.) D 2.) D 3.) C 4.) B 5.) B
J. Karagdagang gawain Takdang Aralin:
para sa takdang 1. Anu-ano ang ugnayan ng sektor ng agrikultura at industriya? Isulat
aralin(Assignment) sa kwaderno ang mga kasagutan.
Sanggunian: Ekonomiks, DepEd Modyul para sa Mag-aaral,
ph.398-400
V. PAGNINILAY:
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Binigyang pansin nina:


MARILOU R. MARASIGAN SABENIANO E. ROSALES , Ed. D
Head Teacher III Principal III

You might also like