You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV- A CALABARZON
Division of Batangas
District of Padre Garcia

Paaralan Pansol National High School Baitang 9


Guro Lolita S. Obis Asignatura Araling Panlipunan
Petsa/ Araw Enero 14, 2019 Lunes Markahan Ikaapat na Markahan
Seksiyon/Oras Yakal 9:20-10:20
Narra 10:20-11:20
Tindalo 1:00-2:00
Acacia 2:00-3:00
Mangrove 7:00-8:00
Ipil 8:00-9:00

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9


Ikaapat na Markahan: Mga Sektor Pang-Ekonomiya at mga Patakarang Pang-Ekonomiya Nito
Aralin Bilang 2

LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya


at mga patakarang pang ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at
Pangnilalaman
pwersa tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na
B. Pamantayan sa pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga
Pagganap patakarang pangekonomiya nito tungo sa pambansang pagsulong at
pag-unlad.
Nasisiyasat ang mga palatandaan ng pambansang kaunlaran.
AP9MSP-IVa-2
C. Mga Kasanayan sa 1. Nasusuri ang mga palatandaan ng pambansang kaunlaran.
2. Natutukoy ang pagkakaiba ng pasulong at pag-unlad.
Pagkatuto
3. Nakapagsusulat ng sanaysay kung paano nakatutulong ang
mga samahang pandaigdigan at mga salik sa kaunlaran sa
ating pagasenso ng ating bansa.
Aralin 1: Konsepto at Palatandaan ng Pambansang Kaunlaran
I. NILALAMAN
 Mga Palatandaan ng Pambansang kaunlaran
II. KAGAMITANG 1. Ekonomiks, Araling Panlipunan, Teacher’s Guide, Yunit II,
PANTURO pp. 239-244
A. Sanggunian 2. Ekonomiks, Araling Panlipunan, Learner’s Module, Yunit II,
pp. 345-353
3. KAYAMANAN – Ekonomiks, Batayan at Sanayang Aklat sa
Araling Panlipunan, Rex Book Store, p. 318
4. EASE IV Modyul 16
5. * Ekonomiks (Batayang Aklat) IV. 2000. pp. 316-318.
A. Iba pang
Laptop, larawan, powerpoint presentation
Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
Pagbabalitaan tungkol sa mga pangyayari sa loob at labas ng bansa.
A. Balitaan
B. Balik Aral sa mga
Ibigay ang kahulugan ng pag-unlad?
unang natutuhan
C. Paghahabi sa layunin PHOTO SURI:
ng Tingnan at suriing mabuti ang dalawang larawan
aralin(Pagganyak)

https://www.google.com.ph
https://www.google.com.ph
Gabay na tanong
1. Ano ang pagkakaiba ang ipinakikita ng dalawang larawan?
2. Buhat sa kasagutan na ibinigay sa unang tanong gamitin ito
gamit ang simuno at panag-uri

(Integrasyon saFilipino)
Paggamit ng simuno at panag-uri
D. Pag- uugnay ng mga HANAP SALITA
halimbawa sa bagong Hahatiin ang klase sa dalawang grupo kung saan ang bawat pangkat
aralin ay magbubuo ng salita mula sa word box. Ang mga ito ay maaring
nasa anyo pababa, pahalang, pataas o pabaliktad. Ang grupo na may
(Presentation)
pinakamaraming tumpak na kasagutan ang siyang panalo.

Mga mahahanap na salita:


Likas na Yaman, Yamang Tao, Teknolohiya, Kapital, HDI,
Inobasyon

L I K A S N A Y A M A N
I D H Z X C N O M U T R
T E K N O L O H I Y A E
G A Y H U K E V N E F N
I R L A T I P A K H G T
Y H E J G C Z Q J I H G
T I N O B A S Y O N O A
Y A M A N G T A O U P K
GABAY NA TANONG:
1. Bigyag kahulugan ang bawat salitang nahanap.
 Likas na Yaman
 Yamang Tao
 Teknolohiya
 Kapital
 HDI (Human Development Index)
 Inobasyon
2. Ano ang kaugnayan ng mga salitang iyong nahanap sa
pambansang kaunlaran? Ipaliwanag
E. Pagtatalakay ng GRAPHIC ORGANIZER
bagong konsepto at Ipatala ang mga salik na nakatutulong sa pagsulong ng ekonomiya ng
paglalahad ng bago bansa gamit ang concept mapping chart sa ibaba. Ipaliliwanag naman
ng kasanayan No I sa textbox kung paano pa mapagbubuti ng Pilipinas ang pagsulong ng
(Modeling) ekonomiya nito.

GABAY NA TANONG:
1. Paano nakatutulong ang mga salik sa pagsulong ng
ekonomiya?
2. Ano ang kailangan upang mas mapatatag pa ang mga salik na
ito?
3. Sakaling isa o dalawa sa kanila ay hindi maunlad, ano ang
dapat gawin? Ano ang magiging epekto nito sa pambansang
kaunlaran?
VENN DIAGRAM
Sa tulong ng isa nilang kamag-aral, hayaan ang mga mag-aaral na
ilahad ang pagkakamukha at pagkakaiba ng pagsulong at pag-unlad
gamit ang Venn diagram sa ibaba.

F. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
No. 2.
( Guided Practice) PAMPROSESONG TANONG:
1. Ano ang kaibahan ng pagsulong sa pag-unlad?
2. Maaari bang magkaroon ng pagsulong kahit walang pag-unlad?
Ipaliwanag.
3. Maaari bang magkaroon ng pag-unlad kahit walang pagsulong?
Pagtibayin.
G. Paglilinang sa Matapos maunawaan ang katuturan ng pambansang kaunlaran ay
Kabihasan magsagawa ng gawain na susukat ng iyong natutuhan. Gumawa ng
(Tungo sa Formative isang comic strip na nagpapakita ng kalagayan ng pamumuhay ng
nakararaming Pilipino.
Assessment)
(Independent Practice )
Natamong
Pamantayan Indikador Puntos
Puntos
Nilalaman Naipakikita at naipaliliwanag 8
ng maayos ang ugnayan ng
lahat ng konsepto.
Kaangkupan ng Maliwanag at angkop ang 8
Konsepto mensahe sa paglalarawan ng
konsepto.
Pagkapamanlikh Orihinal ang ideya. 6
a
Kabuuuang Malinis at maayos ang 4
Presentasyon kabuuang presentasyon
Pagkamalikhain Gumamit ng tamang 4
kumbinasyon ng kulay upang
maipahayag ang nilalaman ,
konsepto at mensahe
H. Paglalapat ng aralin
sa pang araw araw
na
buhay(Application/V
aluing)

https://www.google.com.ph

Gabay na tanong:

1.Batay sa iyong pagkaunawa sa ipinakikita ng graph ano ang


masasabi mo sa naging pag-unlad at pag-sulong ng Pilipinas mula sa
taong 2013-2017

2.Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataon sa inyong lugar na


mangasiwa ano ang magiging bahagi mo upang matamo ang
pambansang kaunlaran ng inyong lugar?
I. Paglalahat ng Aralin
(Generalization) Anu- ano ang mga palatandaan ng pambansang kaunlaran?
Paano nagkakaiba ang kaalaman tungkol sa pagsulong at pag-unlad?
J. Pagtataya ng Aralin PANUTO: Gumawa ng sanaysay ukol sa kahagalahan ng mga
samahang pandaigdigan sa pambansang kaunlaran at pagpapalakas ng
mga salik sa pagpagpapaunlad ng ating bansa.

K. Karagdagang gawain KAMUSTA KA AKING BAYAN?


para sa takdang Bumuo ng isang triad. Muling balikan ang mga palatandaan ng pag-
aralin(Assignment) unlad. Kumuha ng mga datos mula sa inyong lokal na pamahalaan o
sa mismong ahensiya upang lubos na makita ang tunay na kalagayan
sa mga aspekto ng kalusugan, edukasyon, at pamantayan ng
pamumuhay ng inyong komunidad at ganap na matukoy ang antas ng
kaunlaran nito.

PALATANDAAN PALIWANAG

PAGNILAYAN
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Binigyang pansin nina:

MARILOU R. MARASIGAN SABENIANO E. ROSALES , Ed. D


Head Teacher III Principal III

You might also like