You are on page 1of 5

Paaralan Antas/Seksyon 9-

Guro Asignatura: Araling Panlipunan 9


Petsa at Oras ng Ikaapat na
Markahan:
pagtuturo Markahan
I. LAYUNIN
Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga
A. Pamantayang
Pangnilalaman
patakarang pang-ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa
tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
Ang mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at
B. Pamantayan sa
Pagganap
pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pang-
ekonomiya nito tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Nasisiyasat ang mga palatandaan ng pambansang kaunlaran. (AP9MSP-
MELC IVa-2)
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)

Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang;


D. Mga Layunin 1. Natutukoy ang iba’t-ibang palatandaan ng kaunlaran tungo sa
pag-unawa ng konsepto ng pambansang kaunlaran.

II. NILALAMAN Aralin 1: Konsepto ng Palatandaan ng Pambansang Kaunlaran


III. KAGAMITANG PANTURO
Self-Learning Module Quarter IV Module 1
A. Sanggunian
Ekonomiks
B. Iba pang Kagamitang Biswal na kagamitan sa pamamagitan ng powerpoint presentation,
Panturo TV, laptop,
Pagkakaroon ng kaalaman tungkol sa konsepto ng mga
C. Pagsasama ng Halaga palatandaan ng pambansang kaunlaran at pagpapahalaga sa mga
gampinin ng mamamayang Pilipino sa pagkamit nito.
IV. PAMAMARAAN
A. Paunang Pagtataya SUBUKIN
Panuto: Basahin ang unawain ang mga tanong. Pillin ang letra ng
tamang sagot.
1. Ito ay tumutukoy sa kakayahan ng isang bansa na
masuportahan ang lahat ng pangangailangan ng tao para sa
matiwasay na pamumuhay at takbo ng ekonomiya ng isang bansa.
A. kaunlaran
B. katuparan
C. kaginhawaan
D. katagumpayan
2. Alin sa mga salik na ito ang nagagamit nang mas episyente
upang mas marami pa ang mga malilikhang produkto at serbisyo?
A. kapital
B. yamang- tao
C. likas na yaman
D. teknolohiya at inobasyon
3. Sino ang naniniwala na ang kaunlaran ay matatamo lamang
kung mapauunlad
ang yaman ng buhay?
A. Fajardo at Dy
B. Todaro at Smith
C. Benjamin Castro
D. Feliciano Fajardo
4. Sa usaping pagsulong, alin sa mga sumusunod na pahayag ang
tinutukoy ni
Fajardo na nagbibigay ng totoong pag-unlad?
A. pag-alis
B. pagsukat
C. paghawak
D. pagbahagi
5. Ano ang iyong pananaw sa aspetong tradisyunal na ang pag-
unlad ang binibigyang halaga?
A. pagbabago sa lipunan
B. pagkamit ng kalayaan
C. pagkakaroon ng pagkakaisa sa buong bansa
D. patuloy sa pagtaas ng antas ng income per capita
(PPST 5.1.2 – Designed, selected, organized, and used diagnostic
assessment strategies consistent with curriculum content)
4 PICS 1 WORD
Ang mga mag-aaral ay makapagbabalik tanaw tungkol sa
nakaraang paksa gamit ang larong 4 pics 1 word
B. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/ o pagsisimula
ng bagong aralin Tanong:
1. Ano ang fiscal policy o patakarang piskal?

GAWAIN 1. Bigyan ng TITLE!


Panuto: Bigyan ng malikhaing pamagat ang bawat larawan na
ipapakita.
Mga tanong:
1. Ano ang iyong napuna sa mga larawan? Alin ang
C. Paghahabi sa layunin nakapukaw ng iyong pansin? Bakit?
ng aralin
2. Alin sa malikhaing pamagat na ibinigay mo sa mga larawan
ang ninais mong maging kalagayan ng iyong Lipunan?
Ipaliwanag
(PPST 1.1.2 – Applied knowledge of content within and across curriculum
teaching areas)
GAWAIN 2: BREAK THE CODE
Panuto: Ang mga mag-aaral ay papangkatin sa tatlong (3) grupo.
Ang guro ay magpapakita ng mga code na kinakailangang
i-decode ng mga mag-aaral. Ang bawat numero ay may
katumbas na letrang alpabeto. (1-A, 2-B, 3-C, 4-D, 5-E,…)
Ang grupo na unang makatapos sa pagsagot at
makapagsasabi ng WE BREAK THE CODE ay
makakakuha ng 10 puntos,ang ikalawang grupo naman ay
makakakuha ng 8 puntos, at ang huling grupo naman ay
makakakuha ng 5 puntos.
D. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin A. 18, 1, 7, 23, 14, 12, 1, 4
B. 18, 1, 7, 21, 23, 12, 17, 16
C. 11, 1, 23, 14, 12, 1, 20, 1, 14
Mga Tanong
1. Ano-ano ang mga nabuong salita mula sa pag decode ng
mga numero?
2. Ano sa palagay ninyo ang paksa na ating tatalakayin sa
araw na ito?
(PPST 1.4.2 - Used a range of teaching strategies that enhance learner
achievement in literacy and numeracy skills)
E. Pagtalakay ng bagong GAWAIN: SA AKING PALAGAY
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#1 (PAGTUKLAS)
Mga Tanong:

1. Sa iyong palagay, ano-ano ang mga palatandaan na ang


isang bansa ay maunlad? Ilista ang iyong sagot sa papel.

2. Sa iyong palagay, ano ang pinagkaiba ng pagsulong at pag-


unlad?
PALATANDAAN NG PAMBANSANG KAUNLARAN
1. Pagkakaroon ng pagsulong ng isang bansa.
2. Mga pagbabago sa lipunan gaya ng pagtatayo ng mga
bagong istruktura.
3. Pag-unlad ng pamumuhay ng mga tao o ang pagbawas sa
mga iskwater.
4. Hindi makikita ang pagkakaroon ng hindi pagkakapantay-
pantay na antas ng pamumuhay ng mga tao.
5. Mayroong kaayusang panlipunan ang isang bansa.
6. Mayroong kalayaan ang mga tao na makaahon sa
kahirapan.
7. Mababa ang bilang ng mga krimen na nagaganap
Nalalaman ang pinagkaiba ng pag-unlad at pagsulong gamit ang
venn diagram.
(PPST 4.1.2 – Planned, managed, and implemented developmentally
sequenced teaching and learning processes to meet curriculum and varied
contexts)
Tukuyin ang mga salik ng pag-unlad at pagsulong gamit ang mga
larawan.

F. Pagtalakay ng bagong
konsepto sa paglalahad
ng bagong kasanayan
#2 (PAGTUKLAS)
1. Ano-ano ang mga salik ng pag-unlad at pagsulong?
2. Paano ang mga ito ay makakatulong sa pagkamit ng
kaunlaran ng isang bansa?
(PPST 4.5.2 – Selected, developed, organized, and used appropriate
teaching and learning resources, including ICT, to address learning goals)
Gawain 2: Ngayon ay Alam Ko Na!
Panuto: Basahin at sagutin ang mga tanong sa ibaba. Isulat ang
sagot sa sagutang
papel.
G. Paglinang sa Mga Tanong:
Kabihasaan 1. Sa usaping kaunlaran, alin sa pitong palatandaan ng
(Tungo sa Formative Pambansang Kaunlaran ang taglay ng Pilipinas? Ipaliwanag.
Test)
2. Naniniwala ka ba na ang likas na yaman, yamang-tao, kapital,
teknolohiya at inobasyon ang magpapaunlad at magpapasulong
sa kaunlaran ng isang bansa? Oo o hindi? Patunayan
(PPST 1.5.2 - Applied a range of teaching strategies to develop critical and
creative thinking, as well as higher-order thinking skills)
ILARAWAN MO!
Panuto: Iguhit sa malinis na coupon ang iyong ideyal na ekonomiya o lipunan.
Maaaring gumamit ng iba’t ibang drawing materials. Ang mga mag-aaral ay
bibigyan ng marka batay sa rubrik.
H. Paglalapat ng aralin PAMANTAYAN PUNTOS
sa pang-araw-araw na Kalinisan (5)
buhay Organisasyon (5)
Kaangkupan ng Konsepto (10)
KABUUAN

(PPST 1.5.2 - Applied a range of teaching strategies to develop critical and


creative thinking, as well as higher-order thinking skills)
I. Paglalahat ng Aralin ANO ANG NATUTUNAN MO?
1. Natutunan ko sa araling ito na ang pambansang kaunlaran ay
____________________
2. Nasasabi kong ang bansa ay may pag-unlad at pagsulong kung
ito ay__________________.

TAYAHIN
Panuto: Isulat sa sagutang papel ang tamang salita upang mabuo
ang pahayag. Piliin ang letra iyong sagot sa loob ng kahon.

________1. Ito ay tumutukoy sa kakayahan ng isang bansa na


suportahan ang lahat ng pangangailangan ng tao para sa
matiwasay na pamumuhay at takbo ng ekonomiya ng isang bansa.
________2. Ito ang mga salik na ginagamit nang mas episyente sa
J. Pagtataya ng Aralin mga pinagkukunang yaman upang mas maparami pa ang mga
(EBALWASYON) nalilikhang produkto at serbisyo.
________3. Isa sa mga mahahalagang salik na tinitingnan sa
pagsulong ng ekonomiya.
________4. Malaki ang naitutulong nito sa pagsulong ng
ekonomiya lalong-lalo na ang yamang-lupa, tubig, kagubatan, at
mineral.
________5. Ito naman ay sinasabing lubhang mahalaga sa
pagpapalago ng ekonomiya ng isang bansa.

(PPST 5.1.2 – Designed, selected, organized, and used diagnostic


assessment strategies consistent with curriculum content)

K. Karagdagang Gawain
para sa takdang-aralin
at remedyal
(KARAGDAGAN)

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

You might also like