You are on page 1of 5

Paaralan Pansol Integrated National High School Baitang 9

Guro LOLITA S. OBIS Asignatura Araling Panlipunan


Petsa/Oras May 3, 2023 Miyerkules(F) Markahan Ikaapat na Markahan
6:30-7:20- Yakal
7:20-8:10 Apitong
8:10-9:00 Mangrove
9:00-9:50 Narra
May 4, 2023 Huwebes
6:30-7:20 Tindalo
May 5, 2023 Biyernes
7:20-8:10 Molave
May 9.2023 Martes
7:20-8:10 Ipil

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga
Pangnilalaman patakarang pang-ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa
pambansang pagsulong at pag-unlad.
Ang mga mag-aaral ay nakapagsasagawa ng mga gawaing nagpapahalaga sa
B. Pamantayan sa Pangganap maayos na pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sektor ng pambansang
ekonomiya at mga patakarang pang-ekonomiya nito tungo sa Pandaigdigang
Ugnayan.
MELC 18: Nasisiyasat ang mga palatandaan ng pambansang kaunlaran.

1. Natutukoy ang kahulugan ng pambansang kaunlaran


A. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto 2. Napapahalagahan ang pagkakaroon ng pambansang kaunlaran

3. Nakakabuo ng paliwanag sa pamamagitan ng isang sanaysay ukol sa


pambansang kaunlaran.

Aralin 1: Konsepto at Palatandaan ng Pambansang Kaunlaran


II. NILALAMAN
- Pambansang Kaunlaran

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian Ekonomiks, Araling Panlipunan, Learner’s Module, Yunit IV, pp. 340-345

B. Iba pang Kagamitang


Panturo Laptop, larawan, powerpoint presentation

IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga unang
Balitaan tungkol sa napapanahong isyu
natutuhan

B. Paghahabi sa layunin ng INSTANONG, HASHSAGOT!


aralin(Pagganyak)
Ipapakita sa mga mag-aaral ang mga sumusunod na larawan. Atasan silang suriing
mabuti ang kalagayan sa bawat larawan.

https://tinyurl.com/y6u3bjs2
http://www.remate.ph/wp-content/uploads/2014/03/farmers.jpg

Gabay na tanong:

 Ano ang mapapansin mo sa mga nagtataasang gusali?

 Ano ang kaugnayan ng kaunlaran sa ipinakikita ng ikalawang larawan?


 Alin sa dalawang larawan ang higit na nakapukaw ng iyong pansin? Bakit?

C. Pag- uugnay ng mga FREEDOM OF EXPRESSION


halimbawa sa bagong
aralin Mula sa gawaing “Instanong, Hashagot”, Ang mga mag-aaral ay hahatiin sa
(Presentation) apat na pangkat . Bibigyan sila ng 5 minuto upang magkaroon ng isang maliit na
pangkatang talakayan tungkol sa mga nakita nila sa larawan. Ipapatukoy ang
kahulugan ng pambansang kaunlaran na gamit ang speech balloon. Isasagawa ito
sa ibat ibang pamamaraan. Ang presentasyon ay kailangang matapos sa loob ng 2
minuto lamang.

https://tinyurl.com/y86j7jkk

RUBRIKS
Puntos Natamong Puntos
Pamantayan
Kawastuhan ng ideya batay sa paksa 5
Organisado at malikhain na paglalahad ng
5
ideya ayon sa paksa ng araling inilahad
Kinapulutan ng magandang aral at 5
opinyon batay sa inihahad
Kooperasyon ng bawat kasapi ng pangkat 5
Kabuuang Puntos 20
D. Pagtatalakay ng bagong PERFECT DUO
konsepto at paglalahad
ng bago ng kasanayan Aatasan ang mga mag-aaral na pinangkat sa dalawa na basahin at suriin ang mga
No I (Modeling) nilalaman ng dayagram na “Power Thinking.” Kanilang sasagutan ang mga tanong
sa bawat kahon ng dayagram. Dito sinusubok ang kanilang kakayahan na
balangkasin ang mga impormasyon/konseptong na kanilang nabasa at natalakay.
Maaaring dagdagan ang mga sagot sa power box ayon sa pagkaunawa ng mga
mag-aaral.

KONSEPTO NG PAG-UNLAD
TEKS-TO-SURI

Ipasagot sa mga mag-aaral ang sumusunod na tanong batay sa kanilang binasa at


natalakay na teksto.

1. May pagkakatulad ba ang pagsulong at pag-unlad? Ipaliwanag.


E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad 2. Kailan masasabing maunlad ang isang bansa?
ng bagong kasanayan
No. 2. 3. Ano ang pagkakaiba ng tradisyonal na pananaw ng pag-unlad at makabagong
( Guided Practice) pananaw nito?

4. Sang-ayon ka ba sa konsepto ni Todaro na ang pag-unlad ay dapat na


kumatawan sa malawakang pagbabago sa buong sistemang panlipunan?
Pangatwiranan.

5. Sa iyong sariling pagtataya, maunlad na ba ang Pilipinas? Pagtibayin.

F. Paglilinang sa EMOJI MO CHECK MO!


Kabihasan Bago dumako sa susunod na aralin, ipasagot muna ang sumusunod na tanong na
(Tungo sa Formative Assessment) may kinalaman sa pag-unlad sa pamamagitan ng paglalagay ng tsek (√) sa kolum
(Independent Practice ) na kanilang sinasang-ayunan. Gamitin ang mga pamprosesong tanong sa
pagtalakay sa gawain.

TANONG

May pag-unlad kung may mga nagtataasang gusali at


1
naglalakihang kalsada.
May pag-unlad kung lumalaki ang GNP at GDP ng isang
2
Bansa.
May pag-unlad kung may mga makabagong teknolohiya
3
at makinarya
4 May pag-unlad kung may demokrasya
May pag-unlad kung napangangalagaan ang
5
kapaligiran.
May pag-unlad kung tumataas ang export ng isang
6
bansa.
May pag-unlad kung dumarami ang dayuhang
7
mangangalakal.
8 May pag-unlad kung ang bayan ay naging lungsod.
9 May pag-unlad kung may mataas na pasahod.
May pag-unlad kung may trabaho ang mga
10
mamamayan.

Happy Emoji: https://tinyurl.com/yc8aycny


Sad Emoji: https://tinyurl.com/yckmngw6

Alamin ang bilang ng sumang-ayon at di sumang-ayon.


Batay sa bilang ng naging kasagutan alin ang mas nakalamang ipaliwanag ang
sagot.
1. Alin sa mga pahayag ang higit mong nararanasan sa iyong lipunan?
2. Sa iyong palagay, ano kaya ang nagiging mga balakid sa pagpapatuloy ng pag-
unlad sa sumusunod na aspekto:
•Kultural
•Sosyal(lipunan)
•Politikal
3. Balikan natin ang mga larawan sa Gawain 1. Maaari mo bang sabihin kung ano-
ano ang mga palatandaan ng pag-unlad sa isang bansa? Ipaliwanag.

G. Paglalapat ng aralin sa REFLECTION TIME


pang araw araw na Paano mo nakikita ang iyong sarili limang taon mula ngayon bilang kabahagi
buhay ng mga palatandaan ng pag-unlad na iyong natukoy?
(Application/Valuing)

H. Paglalahat ng Aralin 1. Bakit mahalaga ang pambansang kaunlaran sa ating bansa?


(Generalization)
2. Sa paanong paraan mo masasabing may pag- unlad sa inyong lugar?
I. Pagtataya ng Aralin Gumawa ng sanaysay ukol sa pambansang kaunlaran na nagpapakita ng
makabagong pag-unawa sa perspektibo ng isang kabataang tulad mo.

J. Karagdagang gawain Magsaliksik ng mga palatandaan ng pambansang kaunlaran.


para sa takdang
aralin(Assignment)

PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga istratehiya ng


pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni :

LOLITA S. OBIS
Guro sa Araling Panlipunan 9

You might also like