You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9

Ikatlong Markahan: Makroekonomiks


Aralin Bilang 7

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing
A. Pamantayang kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa
Pangnilalaman pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran
Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mgapamamaraan kung
B. Pamantayan paanong ang pangunahing kaalaman tungkolsa pambansang ekonomiya
ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
saPangganap pambansang kaunlaran

Nasusuri ang kahalagahan ng pagsukat ng pambansang kita sa


ekonomiya
AP9MAKIIIc-6
C. Kasanayan sa
Pagkatuto 1.Naipaliliwanag ang mga limitasyon sa pagsukat ng pambansang kita.
2.Nasusuri ang mga limitasyon ng local na komunidad na nakakaapekto
sa pagsukat ng pambansang kita.
3. Naipagmamalaki ang local na komunidad batay sa pambansang kita
nito.
II. NILALAMAN Limitasyon sa Pagsukat ng Pambansang Kita
III. KAGAMITANG Ekonomiks ,Deped Modyul para sa mag-aaral, gabay ng guro
PANTURO ( Pahina 252 – 257 )
A. Sanggunian
B. Iba pang Kagamitang kartolina, panulat, ,sagutangpapel , notbuk, pangkulay , power point,
Panturo laptop o mgalarawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga Ibigay ang kahulugan ng Price Index at Growth Rate.
unang natutuhan
B. Paghahabi sa layunin Larawan- Suri:
ng aralin(Pagganyak) Ipapasuri ng guro sa mga mag-aaral ang mga larawan na makikita sa
powerpoint. Tatawag ang guro ng 3 hanggang 5 mag-aaral upang
bigyan interpretasyon ang larawan. Ilalahad ng mag-aaral ang kanilang
mga naging kasagutan. Lahat ng kasagutan ay tatanggapin ng guro.

http://preview.tinyurl.com/z6bm7l8
http://tinyurl.com/h2a23o3
Debate:
Tatawag ang guro ng 10 mag-aaral na hahatiin sa dalawang
pangkat. Magbibigay ang guro ng isang paksang nauugnay sa larawan
sa itaas at pagdedebatihan nila kung ito ba ay nakatutulongsa
pambansang ekonomiya. Ang mga natitirang mag-aaral ang
magsisilbing tagapakinig sa bawat pahayag ng dalawang pangkat.
Tanong: Gamit muli ang mga larawan sa unahan, Ang mga ito ba
C. Pag- uugnay ng mga ay nakatutulong sa pagsukat ng pambansang ekonomiya?
halimbawa sa bagong
aralin Pamprosesong tanong:
( Presentation) 1.Ano ang sukatan ng kaunlaran ng isang ekonomiya?
2.. Batay sa ginawang debate, ang mga larawan ba na inyong nakita ay
nakatutulong sa pagsukat ng pambansang ekonomiya? Bakit oo? Bakit
hindi?
3. Paaano ba natin masasabi na ang isang bagay o hanapbuhay ay
makatutulong sa pag-angat ng antas ng ekonomiya ng bansa?
4. Sa pagsulong o pag-angat ng basa, Paano natin mapapanatili ang
kaayusan ng ating kapaligiran?
(Integrasyon sa Filipino: Masining na Pagpapahayag)
Pangkatang Gawain:

D. Pagtatalakay ng Papangkatin ng guro sa apat ang mga mag-aaral. Bawat grupo


bagong konsepto at ay gagawa ng isang poster na nagpapakita ng mga limitasyon sa
paglalahad ng bago pagsukat ng pambansang ekonomiya. Ang guro ay maglalaan ng 20
ng kasanayan No I minuto para sa paggawa ng poster at pagkatapos ay ipaliliwanag ito sa
(Modeling) klase. Ang mga mag-aaral ay bubunot ng isang paksa mula na inihanda
ng guro.
(Integrasyon sa Arts: Masining na Pagguhit)
1.Ano-ano ang mga limitasyon sa pagsukat ng pambansang
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng ekonomiya?
bagong kasanayan No. 2. 2.Ipaliwanag kung paano nakakaapekto ang bawat limitasyong ito sa
( Guided Practice)
pagsukat ng pambansangekonomiya.
F. PaglilinangsaKabiha Post ko, comment mo!
san Pangkatin sa dalawa ang klase. Ang unang pangkat ay gagawa ng
#hashtag na may kinalaman sa limitasyon sa pagsukat ng pambansang
(Tungosa Formative
kita. Ipaskil ito sa pisara. Ang ikalawang pangkat naman ang
Assessment) magbibigay ng komento sa ginawa ng unang pangkat.
(Independent Practice) (Integrasyon sa Filipino: Linguistic)
G.Paglalapat ng aralinsa pang Speech Ballon:
arawarawnabuhay(Application/V Sa iyongpalagay, ano ang nararapat gawin ng pamahalaan
aluing) upang magkaroon ng kapakinabangan sa pambansang ekonomiya ang
mga nasabing limitasyon? Gamitin ang speech balloon sa pagsasagot.
AHA!
Ang dalawang mag-aaral ay magbubuod ng mga natutunan sa paksang
G. Paglalahat ng – aralin sa pamamagitan ng dugtungang parirala. Ito ay sisimulan sa
katagang :
Aralin(Generalization
Aha! Nalaman ko sa araw na ito
) na_______________________________________________________
_________________________________________________________

Panuto: Magbigay ng mga halimbawa ng limitasyong nabanggit na


matatagpuan sa inyong sariling komunidad. Paano ito nakakaapekto sa
inyong lugar? Patunayan ang sagot.
Mga Limitasyon ng pagsukat Epekto sa komunidad
ng pambansang ekonomiya
H. Pagtataya ng Aralin 1

Takdang Aralin
Gumawa ng isang sanaysay o talumpati tungkol sa kalagayan ng
ekonomiya sa iyong komunidad. Pagtuunan ng pansin kung papaano
I. Karagdagang gawain tinutugunan ang mga suliraning pangkabuhayan ng inyong
para sa takdang
aralin(Assignment) pamahalaang lokal. Iparinig ang talumpati o sanaysay sa kamag-aaral
sa susunod na araw.
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaralnanakakuha ng
80% sapagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaralnanangangailang
an ng iba pang gawain
para saremediation.
C. Nakatulongba ang
remedial? Bilang ng
mag-
aaralnanakaunawasaar
alin.
D. Bilang ng mga mag-
aaralnamagpapatuloys
aremediation.
E. Alin
samgaistratehiyangpa
gtuturonakatulong ng
lubos?
Paanoitonakatulong?
F. Anongsuliranin ang
akingnaranasannasolu
syunansatulong ng
akingpunungguro at
superbisor?
G. Anongkagamitangpan
turo ang
akingnadibuhonanaisk
ongibahagisamgakap
wa ko guro?

You might also like