You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa 9 Araling Panlipunan 9

Ikatlong Markahan: Makroekonomiks


Aralin Bilang 25

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag- aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing
A. Pamantayang kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa
Pangnilalaman pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran
Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung
B. Pamantayan sa paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
Pangganap ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan
tungo sa pambansang kaunlaran
Naipahahayag ang kahalagahan ng pag-iimpok at pamumuhunan bilang
isang salik ng ekonomiya
C. Kasanayan sa AP9MAK- IIIh-19
Pagkatuto 1. Napaghahambing ang konsepto ng pag-iimpok at
pamumuhunan bilang salik ng ekonomiya
2. Napahahalagahan ang papel na ginagampanan ng pag-iimpok
at pamumuhunan sa pag-unlad ng ekonomiya
II. NILALAMAN 1. Pag-iimpok at Pamumuhunan
III. KAGAMITANG
PANTURO LM pahina. 308-309
A. Sanggunian
B. Iba pang Kagamitang
Panturo laptop, larawan mula sa internet
IV. PAMAMARAAN
A. Balik aral sa mga Ano ang patakarang pananalapi?
unang natutuhan
Kung ikaw ay binigyan ng iyong magulang ng Php.10,000 at sinabi sa
B. Paghahabi sa layunin iyo na magtayo ng isang maliit na negosyo, paano mo ito
pamamahalaan?
ng aralin
1. Anong uri ang negosyo ang iyong itatayo?
(Pagganyak) 2. Magkano ang halagang ilalaan mo bilang puhunan?
Integrasyon sa TLE – Kaalaman sa Pagnenegosyo
Pagsusuri ng larawan: Ang guro ay magpapakita ng larawan na may
kaugnayan sa paksa.

C. Pag- uugnay ng mga


halimbawa sa bagong
aralin
( Presentation)

Mga gabay na tanong

1. Ano ang ipinahihiwatig ng larawan?


2. May kakilala ba kayo na namumuhunan sa stock market?
3. Sa inyong palagay, bakit pinipili nilang mamuhunan sa stock market
kaysa mag-impok sa bangko?
Venn Diagram: Sa pamamagitan ng venn diagram, paghambingin ang
konsepto ng pag-iimpok at pamumuhunan.

D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bago
ng kasanayan No I
(Modeling)

Mga gabay na tanong:


1. Ano ang nakapaloob sa konsepto ng pag-iimpok at pamumuhunan?
2. Paano nagkakatulad at nagkakaiba ang pag-iimpok at
pamumuhunan?
3. Alin ang mas epektibong salik ng ekonomiya, pag-iimpok o
pamumuhunan? Bakit?
Pangkatang Gawain: Pangkatin ang mga mag-aaral sa apat. Bawat
pangkat ay bubuo ng isang gawain batay sa napagkasunduan ng
pangkat na may kaugnayan sa konsepto ng pag-iimpok at
pamumuhunan. Bibigyan ng 8 minutong paghahanda at at 2 minuto
para sa pagtatanghal.

Mga mungkahing gawain


Paggawa ng Tula o Jingle
Game show
Tablue
Panel Discussion
Role Playing
Game show

Rubriks ng Pangkatang gawain


Pamantayan Napakahusay Magaling Katamtaman Nangangailan
E. Pagtatalakay ng 4 3 3 gan pa ng
bagong konsepto at Pagsasanay
1
paglalahad ng bagong Nilalaman Naglalaman ito May isa- May ilang Karamihan sa
kasanayan No. 2. ng wastong dalawang mali mali sa mga mga inibigay
datos o sa mga ibinigay ibinigay na na datos o
( Guided Practice) impormasyon. na datos o datos o impormasyon
impormasyon. imposmasyon ay mali,
.
Kaangkupan Lubos na Naaayon ang Hindi Hindi
naayon ang isinagawang naaayon angkop sa
isinagawang gawain. ang paksa ang
gawain isinagawan isigawang
g gawain gawain..
Kooperasyon Ang lahat ng Hindi lahat ng Ilan lamang Karamaihan
miyembro ay miyembro ay ang nakiisa sa ay hindi
nakiisa sa mga nakiisa sa mga mga gawain nakiisa sa mga
gawain gawain gawain
Kabuuang puntos (12)

PRESENTASYON

Integrasyon sa Filipino at English ( Komunikasyon at mabisang


pagsasalita.)

F. Paglilinang sa Think-Pair-Share: Magbibigay ang guro ng isang minuto para isipin


Kabihasan ang kasagutan sa ibibigay na tanong at pagkatapos ay pumili ng
(Tungo sa Formative kapareha at makipagpalitan ng ideya. Pipili ang guro ng ilang mag-
Assessment) aaral na magbabahagi ng kasagutan sa klase.
( Independent Practice )
Sa iyong palagay, kailan ang tamang panahon upang matutuhan
ang pag-iimpok at pamumuhunan? Pangatwiranan.
G. Paglalapat ng aralin
sa pang araw araw
Bilang isang kabataang Pilipino, paano mo sisimulan ang pag-iimpok?
na buhay
(Application/Valuing)

H. Paglalahat ng Aralin Quiet Time: Sumulat ng isang repleksyon tungkol sa kahalagahan ng


(Generalization) pag-iimpok at pamumuhunan sa mamamayan at sa ekonomiya.
Integrasyon sa Filipino ( Pagsulat)
Tukuyin at isulat ang tamang sagot.
1. Kitang lumalabas sa ekonomiya
2. Pagbili ng kagamitan, mga salik ng produksyon at iba pa
3. Gumagamit ng sariling salapi na hiniram sa ibang tao o institusyon
I. Pagtataya ng Aralin ng pananalapi
4.Mahalagang indikasyon ng malusog na ekonomiya.
5. Ahensya na naglalayon na mapataas ang pag-iimpok sa Pilipinas

Sagot:
1. Pag-iimpok 2. Paggasta 3. Pamumuhunan 4. Pag-iimpok 5. PDIC

1. Ano ang mga bumubuo sa sektor ng pananalapi?


J. Karagdagang gawain 2. Ano ang mga uri ng bangko? institusyong di-bangko?
para sa takdang aralin 3. Ano ang mga tungkulin ng mga regulators?
(Assignment)
Sanggunian: Ekonomiks Deped Modyul pp. 309-317

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like