Professional Documents
Culture Documents
Democracy)
Quarter: 3rd
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman: Ang mga mag-aaral ay nasusuri ang mahahalagang ideya o
konsepto tungkol sa patakarang pananalapi
B. Pamantayan sa Pagganap: Ang mga mag-aaral ay nasusuri ang kaalaman tungkol sa
konsepto ng patakarang pananalapi
C. Pamantayan sa Pagkatuto: Naipapaliwanag ang layunin ng patakarang pananalapi
D. Tiyak na Layunin Nailalahad ang konsepto ng patakarang pananalapi
II. NILALAMAN
Paksa: PATAKARANG PANANALAPI
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Teacher's Guide
2. Textbook 304-307
3. Module
B. Iba Pang Kagamitang Panturo Mga larawan, Biswal aids, Manila Paper
IV. PAMAMARAAN
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Balik-aral sa nakaraang aralin o pagsisimula
ng bagong aralin
Okay! ! So, Naaalala niyo pa ba ang inyong (Ang mga estudyante ay magsisimulang magtaasan ng
nakaraang aralin? kamay at magbahagi ng kani-kanilang natutuhan.)
Magaling!
Ano nga ulit ang iba't-ibang uri ng buwis? Para kumita, para magregularisa, para magsilbing
proteksyon, tuwiran, hindi tuwiran, proporsyonal,
progresibo at regresibo po, Maam.
Aba mahusay! Ano nga ulit ang halimbawa sa uri Sales tax at income tax.
ng buwis na para kumita?
Pamprosesong Tanong:
1. Alin sa mga pamagat ang pumukaw sa iyong
pansin? Bakit? "KONSEPTO NG PATAKARANG PANANALAPI"
dahil ang ipinapakita sa larawan ay pera
2. Tumutugma ba ito sa inilalahad ng
larawan? Oo dahil ang larawan ay nagpapakita o naglalabad ng pera
Batay sa ating ginawang aktibiti, tungkol saan Ang ating aralin ngayon ay tungkol sa konsepto ng
kaya ang ating aralin ngayong araw? patakarang pananalapi.
Ano ang kaugnayan ng gawaing ito sa paksang Ang gawaing ito ay maiuugnay natin sa konsepto ng
mga konsepto ng Implasyon patakarang pananalapi kung saan ay ipinakita kanina sa
larawan ang salapi o pera.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
Sa araw na ito ay pag-uusapan natin ang tungkol sa
konsepto ng patakarang pananalapi.
Saan ba ginagamit ang pera? Ang pera o salapi ay ginagamit po bilang pamalit sa
produkto o serbisyo.
Halimbawa, gusto mong magpatayo ng isang Kapag sumobra na ang salapi, malaki ang pagkakataon na
kompanya, so mangangailangan ka ng pera upang patuloy na bibili ng maraming produkto ang mamimili na
makapag patayo ng isang kompanya. magtutulak sa pagtaas ng presyo.
Ano ang ibig sabihin nito, Class? Ibig pong sabihin, ang pera ay isang instrumento na
iginagawad ng mamimili at tinatanggap ng prodyuser
bilang kapalit ng produkto o serbisyo (medium of change).
Tama! At maliban sa ginagamit ito sa pagbili, ito in Ibig pong sabihin, ang halaga ng isang produkto ay
ay isang tinatawag na unit of account. Ano ang ibig naitakda dahil sa salaping ginagamit bilang panukat sa
sabihin ng unit of account presyo ng isang produkto.
Magbigay ng halimbawa kung paanong naging unit Halimbawa, ang isang piraso ng kendi ay masasabing ₱1
of account ang salapi. dahil sa pagtatakda dito ng nagbibili na tinatanggap naman
ng mamimili. Kaya sa sampung piso (₱10) mayroong
sampung piraso ng kendi na maaaring mabili.
Bakit or paano ito naging mahalaga? Dahil ito ang ginagamit ng mga tao upang makabili ng
kanilang mga pangangailangan
Tama! Napakahusay!
Paano kaya maaayos ng Pamahalaan ang kaayusan Ang pamahalaan ay magtatakda ng mga patakaran upang
ng isang ekonomiya? masigurong matatag ang ekonomiya higit sa
pangkalahatang presyo
F. Paglinang sa kabihasaan
PATAKARANG PANANALAPI
EXPANSIONARY CONTRACTIONARY
MONEY POLICY MONEY POLICY
G. Paglalapat
Ano ang kahalagahan na maunawaan natin ang mga Mahalagang malaman natin ang mga patakaran sa
patakaran sa pananalapi? pananalapi upang tayo ay magkaroon ng mga ideya kung
paano ito o saan ito ginagamit ng Pamahalaan
H. Paglalahat ng aralin
I.Pagtataya ng Aralin
V. MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na nagangailangan pa ng iba
pang gawain para sa remediation
C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloysa
remediation
E.Alin sa mga estratehiyang ginamit ang nakatulong
ng lubos? Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyunan ng aking punungguro at superbisor?
G.Ganong kagamitang panturo ang aking nabuo na
nais kong ibahagi sa aking kapwa guro?
Prepared by:
Christian May Bolivar
Student-teacher