You are on page 1of 7

Baiting/

DETAILED Paaralan Ika – 9


Antas
DAILY
LESSON PLAN Guro Asignatura Araling Panlipunan
Petsa at
Markahan Ika-apat na Markahan
Oras
I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang
A. Pamantayang
pang-ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa pambansang
Pangnilalaman
pagsulong at pag-unlad.
Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at
B. Pamantayan sa
pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pang-ekonomiya nito
Pagganap
tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.
C. Mga Kasanayan MELC: Nasisiyasat ang mga palatandaan ng pambansang kaunlaran (AP9MSP-IVa-
sa Pagkatuto 2)
1. Nakapagbibigay ng sariling pakahulugan sa pambansang kaunlaran.
2. Nailalahad ang mga konsepto at palatandaan ng pambansang kaunlaran sa
D. Mga Tiyak na
pamamagitan ng pagsasatao o role playing.
Layunin
3. Nakabubuo ng islogan na naglalarawan ng mga hakbang o tungkulin ng mga
mamamayan ng bansa na makatutulong sa pagkamit ng pambansang kaunlaran.
YUNIT IV. MGA SEKTOR NG EKONOMIYA AT MGA PATAKARANG
II. NILALAMAN PANG-EKONOMIYA NITO
Aralin 1: Konsepto at Palatandaan ng Pambansang Kaunlaran
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Pahina sa Gabay Araling Panlipunan 9 Ekonomiks Gabay sa Pagtuturo pp. 234 – 242
ng Guro: (Teacher’s Guide)
2. Pahina sa
Kagamitang Pang Ekonomiks 9 Araling Panlipunan (Modyul para sa Mag-aaral)
– Magaaral:
3. Pahina sa Teksbuk pp. 376 - 394
Rivera, Arnel (2018). Konsepto at Palatandaan ng Pambansang Kaunlaran. Published
in: Education. Retrieved from:
4. Karagdagang https://www.slideshare.net/sirarnelPHhistory/aralin-20-konsepto-at palatandaan-ng-
Kagamitan pambansang-kaunlaran
Ako’y Isang Mabuting Pilipino – Noel Cabangon
https://www.youtube.com/watch?v=OfYnjv4hKnw
B. Iba pang
Kagamitang Smart TV, PowerPoint Presentation, Manila Paper, Pentelpen, Cartolina
Panturo
IV. PAMAMARAAN 4A’s (Activity, Analysis, Abstraction, Application)
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral
Preliminary Activities
1. Pagbati
Magandang umaga mga bata! Magandang Umaga rin po!
2. Panalangin
Tumayo ang lahat para sa panalangin. Sa ngalan ng Ama, ng Anak at ng Espiritu Santo.
(Pangalan ng bata), ikaw ang mamuno sa
panalangin
3. Pamamahala ng Silid-Aralan
Bago umupo ay tingnan at ayusin ang hanay Aayusin ang hanay ng upuan at pupulutin ang mga
ng mga upuan. Pulutin ang mga kalat na makikita basurang nagkalat.
at itapon sa tamang basurahan pagtapos ng klase.
4. Pagtala ng Liban sa Klase Wala pong liban sa klase o si _______ po ang liban.
Ang guro ay nagsisiyasat kung may lumiban sa
klase gamit ang seat plan.
5. Pagpapasa ng Takdang Aralin (optional) (Pagpapasa pauna ng mga takdang aralin ng tahimik)
Ipasa na ninyo pauna ang inyong mga takdang
aralin
6. Balitaan (optional)
Sino sa inyo ang nakinig o nanuod ng balita Pagbabahagi ng mga Mag-aaral ng balitang kanilang
kahapon o ngayon? Ano ang napapanahong
napanuod at narinig.
balita ngayon na inyong napakinggan o
napanuod?
Balik – Aral

“Bago tayo dumako sa ating unang aralin sa ikaapat na


markahan ay magkakaroon muna tayo ng balik-aral.

Tanong: Posibleng Sagot ng mga Mag-aaral:

1. Ano ang nakaraang huling aralin na ating 1. “Ma’am, ang huling araling tinalakay po natin
tinalakay noong ikatlong markahan? noong ikatlong markahan ay tungkol po sa
Patakarang Pananalapi po.
2. Bakit mahalaga ang sektor ng pananalapi sa ating 2. Mahalaga po ang patakarang ito sa ating
ekonomiya? ekonomiya dahil _______________.
“Tama! Mahusay” ako’y natutuwa at natatandaan pa
ninyo ang mga araling ating tinalakay.

Sa ating nakaraang aralin ay nabatid ninyo na malaki


ang kaugnayan ng mga sektor na may kinalaman sa
pananalapi upang lubos na mapatakbo ang ating
ekonomiya na magdudulot ng pagtaas ng ating
pambansang kita. Ang mataas na antas ng pambansang
kita ay naglalarawan ng maunlad na ekonomiya.

A. ACTIVITY
GAWAIN: MAKINIG AT UNAWAIN!
Panuto: Panuorin at pakinggang mabuti ang music
video. Isaisip ang mensaheng nais iparating sa mga
tagapakinig ng bawat liriko ng awitin.

Mga Posibleng Sagot ng mga Mag-aaral:

Pamprosesong Tanong: 1. Ang napansin ko po sa music video na aming


1. Ano ang mapapansin ninyo sa music video na napanuod at napakinggan ay __________.
inyong napanuod at napakinggan?
2. Kung inyong uunawain ang bawat liriko ng awit, 2. Ang bawat liriko po ng awiting ay may
mensaheng ________________________.
ano ang mensaheng nahihinuha ninyo mula rito?
3. Sa inyong palagay, ano kaya ang paksang ating 3. Sa aking palagay, ang paksang tatalakayin po
pag-aaralan sa araw na ito? natin sa araw na ito ay ang tungkol sa
“Pambansang Kaunlaran”
Tama! (Ipapaskil sa Board ang Paksa ng Aralin)

Paglalahad ng Guro ng Layunin (Babasahin ng mga mag-aaral ang layunin)


(Ipapabasa ng guro ang layunin sa mga mag-aaral na
magsisilbing gabay.)

B. ANALYSIS [Pagtalakay ng Bagong Konsepto at


Paglalahad ng Kasanayan #1(Basic Concept)]

GAWAIN – Bubble Map


Panuto: Isulat ang mga naiisip na salita o pangungusap
na may pagpapakahulugan at may kaugnayan sa salitang
kaunlaran base sa initial na kaalaman.

KAUNLARAN (Ang mga mag-aaral ay magsasagot at isusulat ang


kanilang inisyal na kaalaman tungkol sa salitang
kaunlaran)

[Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng


Kasanayan #2(Deepening)]
Dadako na sa talakayan upang linawin ng guro ang mga
kaalaman ng mga mag-aaral tungkol sa Konsepto ng
Pambansang Kaunlaran at mga Palatandaan nito sa
tulong ng kaniyang inihandang PowerPoint Presentation. (Nakikinig ng mabuti at inuunawa ng mga mag-aaral ang
paksang tinatalakay ng guro)
Sasagutin ng talakayan ng guro ang sumusunod:
 Ano ang konsepto ng pagunlad ayon sa
diksyunaryo, kay Feliciano Fajardo, Todaro
Smith at kay Amartya Sen? (Sumasagot ang mga mag-aaral kapag tinatanong)
 Ano ang dalawang pananaw tungkol sa
pagunlad?

C. ABSTRACTION
Papangkatin ng guro sa apat ang mga mag-aaral. At
bibigyan ng gawain.

GAWAIN: ARTIST IN ACTION!


Sa pamamagitan ng role playing o pagsasatao sa
malikhaing paraan ay ilalahad ang mga konsepto at
palatandaan ng pambansang kaunlaran.
(Ang mga mag-aaral sa bawat pangkat ay bibigyan ng 15
Rubriks sa Pagmamarka minuto upang makapaghanda sa kanilang presentasyon)
Rubriks sa Pag-uulat
Dimensyon/Pamantayan 5 4 3 2 1
Nilalaman
Paglalahad/Presentasyon Presentasyon: Unang Pangkat, Ikalawang Pangkat at
Kooperasyon Ikatlong Pangkat
Pagpapahalaga sa Oras

Transmutation Table
Marka Papuri
16 – 20 Pinakamahusay
11 – 15 Mas Mahusay
5 – 10 Mahusay
D. APPLICATION
Pagpapahalaga/Paglalapat ng Aralin sa Araw-
araw na Buhay
GAWAIN:
Bumuo o gumawa ng isang “slogan” tungkol sa
pambansang kaunlaran. (Nagsusulat sa isang malinis na papel ang mga mag-
aaral ng kanilang slogan sa loob ng tatlong minute)
PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA
PAMANTAYA
DESKRIPSIYON Puntos
N
Nilalaman Ang mensahe ay mabisang
5
naipakita
Relevance May malaking kaugnayan sa
5
paksa ang islogan
Originality Orihinal ang ideya sa paggawa 5
Kabuuan: 15

Pamprosesong Tanong:
1. Bilang isang mag-aaral ano ang maaari mong
gawin upang makatulong sa pag-unlad ng ating bansa?
Paano mo ipapakita sa simpleng pamamaraan ang iyong (Mga posibleng sagot ng mga mag-aaral base sa
ambag tungo sa kaunlaran? kanilang nakikita sa realidad ng buhay at hango sa tunay
na buhay)
Paglalahat ng Aralin
 Ang guro ay tatawag ng mag-aaral upang
tanungin tungkol sa kaniyang natutunan sa
paksang tinalakay. (Ang mag-aaral ay maglalahat ng kaniyang natutunan sa
aralin)
Bilang bahagi ng paglalahat, ibubuod ng guro ang
paskang tinalakay sa pamamagitan ng pagbabalik sa Ang akin pong natutunan sa buong aralin ay tungkol sa
layunin upang malaman kung nakamit ba ang lahat ng mga konsepto ng pag-unlad na ________________ at
mga ito sa pagtatapos ng aralin. ang mga palatandaan nito pati na ang mga tungkulin ng
mamamayan upang makapag-ambag sa kaunlaran na
kailangan ay _________________.

Alin sa mga
I. Pagtataya ng Aralin
Pagkakaroon ng Post-Test o maikling pagsusulit mula sa
tinalakay na aralin (Multiple Choice 1 to 5)

Panuto: Basahin at suriing mabuti ang mga


pangungusap. Piliin at isulat ang titik ng pinakaakmang
sumusunod ang
sagot.

1. Ano ang ibig sabihin ng pambansang kaunlaran?


hindi kabilang sa uri
A. Ito ay tumutukoy sa kakayahan ng bansa na
pagbutihin ang panlipunang kapakanan ng mga ng paggasta ng
pamahalaan
mamamayan.
B. Ito ay itinuturing na bunga ng isang proseso na
nagpapakita ng pagbabago sa isang ekonomiya
C. Ito ay tumutukoy sa mabilis na pagbaba ng
ekonomiya sa isang bansa sa loob ng isang taon
D. Ito ang nagpapatatag sa pambansang pagkakaisa ng
ayon sa expenditure
mga Pilipino.

2. Alin sa mga sumusunod na pahayag ang


program?
tumutukoy sa pag-unlad?
A. Ito ay tumutukoy sa paggamit ng mga makabagong (Magsasagot ang mga mag-aaral. Pagkatapos ay
teknolohiya at pangkalahatang pagbuti ng antas ng makikipagpalitan ng papel sa kamag-aral upang tsekan)
pamumuhay.
B. Ito ay sumasaklaw sa dignidad, seguridad,
katarungan, at pagkakapantay-pantay ng mga tao.
C. Ito ang kabuuang proseso na kinabibilangan ng iba’t
ibang aspekto ng lipunan, ekonomiya, politika at kultura.
D. Lahat ng nabanggit.
Mga Sagot:
3. Ano ang pinakaangkop na anyo ng pambansang
1. A
kaunlaran na binanggit sa ibaba?
A. Pagdagsa ng mga dayuhan upang mamuhunan sa
bansa.
B. Abilidad at kakayahan ng isang bansa na
suportahan ang mga pangangailangan ng mamamayan.
C. Pangingibang bansa ng mga Pilipino upang
maghanapbuhay at matulungan ang pamilya.
D. Pagkakaroon ng mga gusali at magagandang
tanawin sa bansa.

4. Papaano maipapakita ng mga mamamayan ang


kanilang bahaging ginagampanan sa pagtatamo ng
kaunlaran ng bansa?
A. Sa pamamagitan ng pagtangkilik sa produktong
dayuhan 2. D
B. Sa pamamagitan ng pakikilahok sa mga proyekto 3. B
ng pamahalaan 4. D
C. Sa pamamagitan ng tamang pagbabayad ng buwis 5. C
D. Sa pamamagitan ng paglinang at paggamit sa
sariling kakayahan at talent sa makabuluhang bagay
upang maging produktibo.

5. Anu – ano ang mga palatandaan sa pag-unlad at


pasulong?
I. Makatwiran at dinamikong kaayusang panlipunan
II. Patuloy na kahirapan
III. Hanapbuhay para sa lahat
IV. Mainam na buhay para sa lahat

A. I, II, III C. I, III at IV


B. I, II, IV D. II, III, IV
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang-Aralin at (Ipapasa ng mga mag-aaral ang kanilang takdang aralin
Remediation sa susunod na klase o pagkikita)
Takdang Aralin:
Panuorin ang dokyumentaryong video na may
pamagat na “Planet Poor vs Planet Rich” ni Nas Daily.
Pagkatapos ng pagnunuod, sumulat ng isang reaksiyong
papel tungkol rito at iugnay sa konsepto ng pambansang
kaunlaran. (Sundin ang Rubriks sa Pagsulat)

Advance Assignment:
1. Ano ang sektor ng agrikultura?
2. Bakit mahalaga ang sektor ng agrikultura?

V. MGA TALA
___ Leksyon naitawid. Pagpapatuloy sa susunod na Layunin.
___ Leksyon di naitawid.
VI. REPLEKSYON/PAGNINILAY
___ Walang hirap na nasagot ng mga mag-aaral ang Leksyon/aralin.
___ Di naging kaayaaya ang leksyon dahil sa kakulangan ng kaalaman, kakayahan at interes
___ Naging interesado sa leksyon at gawain ang lahat sa kabila ng mga hamong kinaharap sa pagtawid sa araralin
___ Natutunan ng lubos (mastered) ng mag-aaral ang aralin sa kabila ng limitadong kagamitang ginamitan ng guro.
____Natapos ng higit na nakararami sa itinakdang oras ang gawaing iniatang.
____May ilang mag-aaral na di nakatapos sa takdang oras dahil sa di kaayaayang pag-uugali at gawain.
A. Bilang ng mag-aaral
____ng mag-aaral ang nakakuha ng 80%
na nakakuha ng 80%
B. Bilang ng mag-aaral
____ ng mag-aaral ang nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation
na nangangailangan ng
Uri ng Remediation:
iba pang Gawain para sa
________________________________
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng ____Oo ____Hindi
mag-aaral na ____ng mag-aaral ang nakaunawa sa aralin
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa ____ ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
remediation
E. Alin sa mga Istratehiya sa pagtuturo na nakatulong ng lubos:
estratehiyang panturo ___ Pangkatang Gawain (Groupings) ___ Brainstorming
ang nakatulong ng ___ Debate ___ Talakayang Panel
lubos? Paano ito ___ Journal
nakatulong? ___ Pagsasatao ( Role Playing)
___ Poster making
___ Puzzle
___ Graphic Organizer
___ Interview
___ Lecture
___ Slogan Making ___ Question and Answer
___ Discovery Approach ___ Inquiry Approach
___ Think and Pair ___
Diad/Triad ___ Iba Pa
Banggitin)______________________________

Papaano nakatulong?
____ Mataas na Index of Mastery
____ Pagnanais ng Mag-aaral na matoto
____ Kakikitaan ng Pagtutulungan at Pagkakaisa
____ Pagpapakita ng interes at saya sa Gawain
____ Naitawid ng mahusay ang mga layunin.
F. Anong suliranin ang
____ Bullying
aking naranasan na
____ Kaasalan o Pag-uugali ng mga mag-aaral
nasolusyunan sa tulong
____ Limitadong Kagamitang Panturo
ng aking punong-guro at
____Iba Pa (Banggitin)______________________________
superbisor?
G. Anong kagamitan ____ Likhang Video mula sa lokalidad (localized Videos)
ang aking nadibuho na ____Paglikha ng Modyul ayon sa pananaw ng lokalidad.
nais kong ibahagi sa ____ Kagamitang Panturo mula sa nireseklong materyales
mga kapwa ko guro? ____ Kagamitang Panturo gawa sa kagamitan ng lokalidad (indegeneous
materials)
____At iba (Banggitin)________________________________

Inihanda ni: Sinuri ni:


Name Name
Student Teacher Cooperating Teacher

You might also like