You are on page 1of 5

Masusing Banghay Aralin

Araling Panlipunan 9
Ikaapat na Markahan

Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng


ekonomiya at mga patakarang pang-ekonomiya nito sa harap ng
mga hamon at pwersa tungo sa pambansang pagsulong at pag-
unlad.
Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na
pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga
patakarang pang-ekonomiya nito tungo sa pambansang pagsulong
at pag-unlad.
Mga kasanayan sa Pagkatuto Nabibigyang halaga ang mga patakarang pang-ekonomiya na
nakatutulong sa sektor ng agrikultura.(AP9MSP-IVd-8)
I. Layunin:Sa pagtatapos ng aralin,ang mga mag-aaral ay inaasahang;

1. Natatalakay ang mga iba’t ibang patakarang pang-ekonomiya na nakakatulong sa sektor ng agrikultura.
2. Naiuugnay ang sektor ng agrikultura sa buhay ng mga pangkaraniwang mamamayan sa lipunan.
3. Naipapakita ang pagpapahalaga sa pamamagitan ng batas na nangangalaga sa kapakanan sa sektor sa agrikultura
II.Paksang Aralin
Mga Patakaran at Programang nakatutulong sa Sektor ng Agrikultura
Sanggunian: Ekonomiks
(Araling Panlipunan) Modyul para sa mag-aaral
Pahina: 376-379
Kagamitan: laptop,cardboard,marker,handouts,scorechips,dice,box,speaker

III.Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Paghahanda
I. Panimula
a. Panalangin

Maaari bang tumayo ang lahat para sa isang (Ang mga mag-aaral ay taimtim na mananalangin)
panalangin?

b. Pagbati
Magandang hapon din po Ma’am.
Magandang hapon klas!

c. Pagpuna sa kaayusan ng silid-aralan


(Tahimik na magpupulot ng mga kalat)
Bago kayo maupo ay maaari bang pakitingnan
ang ilalim ng inyong upuan at pakipulot ang mga
kalat.

Maaari na kayong umupo.

Ngayon ay maaari bang pakibasa ng sabay sabay


ang mga dapat tandaan sa klase.
Mga dapat tandaan sa klase:
Mga dapat tandaan sa klase:  Pakinggan at unawain ang paksang tinatalakay
 Pakinggan at unawain ang paksang  Itaas ang kanang kamay kung may gustong itanong o sabihin
tinatalakay  Respituhin ang opinyon ng bawat isa
 Itaas ang kanang kamay kung may gustong
itanong o sabihin
 Respituhin ang opinyon ng bawat isa

d. Pagtala ng lumiban

(Aatasan ang bawat lider ng bawat row upang


idistribute ang mga recitation log sa mga kamag-
aral.Ibabalik naman sa guro ang mga recitation
logs ng mga mag-aaral na siyang lumiban.)

IV.Pagganyak

“Name it to win it”


Sa gawaing ito,muling balikan ang mga unang
naging talakayan.May tatlong larawan na
kumakatawan sa bawat sekundaryang sektor ng
Agrikultura.Mula rito,tukuyin kung ano ang
bahaging ginagampanan ng bawat sekundaryang
sektor at ambag ng mga ito sa kabuuan ng sektor
ng agrikultura.
Mga sagot:
Unang larawan-Pagsasaka
Pangalawang Larawan-Pangingisda
Ikatlong larawan:Pagtotroso

a. Paghahabi sa layunin Mayroon po Ma’am.Isa pong magsasaka ang aking ama.


Mayroon ba sa inyo na ang pangunahing
hanapbuhay ng inyong mga magulang ay mula sa
mga nabanggit na sektor ng agrikultura?
Ako din po Ma’am.Isa pong mangingisda ang tatay ko.
Sino pa?

Magaling!

Ang pangunahing hanapbuhay ng inyong mga


magulang ay marangal.Huwag ninyo itong
ikakahiya dahil malaki ang kontribusyon nila sa
pag-unlad ng ating ekonomiya. Opo Ma’am.Ang aking tatay ay isang magsasaka at ang
problemang kinakaharap niya ngayon ay ang kakulangan sa mga
Ngayon,nagkaroon ba sila ng mga suliranin kagamitan sa kanyang pagsasaka.
kaugnay a kanilang hanapbuhay?Maaari bang
banggitin kung ano ang mga ito? Lumapit po siya sa Department of Agriculture at nabigyan po siya
ng tulong pinansyal.
Sino ang tumutulong sa problema ng tatay mo?

b. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa mga bagong


aralin
Ma’am,maaari pong makatulong ang pagpapatupad ng mga
Kung mayroon mang mga problema na programa at ukol dito.
nararanasan sa mga pangunahing hanapbuhay ng
mga tao katulad ng mga iba’t ibang sektor ng
agrikultura,ano sa palagay ninyo ang maaaring
maging solusyon dito?

Tama!

c. Pagtalakay ng mga banong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan.

Anu-ano kaya ang mgapatakaran at programa


upang mapaunlad ang sektor ng agrikultura?Ating
aalamin ang mga ito sa pamamagitan ng isang
pag-uulat.Ngunit bago ang lahat ay maaari bang
Pamantayan Napakahusay Mahusay Kulang sa
pakibasa ang aking inihandang rubrics para sa 10 7 kasanayan
inyong paglalahad. 5
Naipahayag ang
Pamantayan Napakahusa Mahusay Kulang sa detalye ng
y 7 kasanayan paksang
10 5 tinalakay
Naipahayag Ang lahat ng
ang detalye kasapi ay nakiisa
ng paksang sa gawain
tinalakay Maayos ang
Ang lahat pagkakaulat ng -Nakapaloob dito ang
ng kasapi paksa pamamahagi ng mga
ay nakiisa -Ito ay sistemang lupaing pampubliko sa
Torrens sa panahon
sa gawain mga pamilya na
ng pananakop ng nagbubungkal ng lupa.
Maayos ang mga Amerikano na Public Ang bawat pamilya ay
pagkakaulat kung saan ang mga Land Land Act maaaring magmay-ari ng
ng paksa titulo ng lupa ay Registration ng 1902 hindi hihigit sa 16
ipinatalang lahat Act ng 1902
ektarya ng lupain.
Unang Pangkat:Mga Batas Tungkol sa Sektor
ng Agrikultura:(Human Diagram)
-Nakapaloob dito ang
Batas Batas
pagtatatag sa National
Republi Republi -Ito ay batas na
Land Registration Public Land Act Resettlement and
ka Blg. ka Blg. nagbibigay
Act ng 1902 ng 1902 Rehabilitation
1160 1190 ng proteksiyon laban sa
Administration
1954 pang-
(NARRA) na Mga batas ukol aabuso,pagsasamant
pangunahing sa Sektor ng
Batas Republika ala, at pandaraya ng
Batas Republika nangangasiwa sa Agrikultura
Blg. 1190 ng 1954 mga may-ari ng lupa
Blg. 1160 pamamahagi ng mga
sa mga manggagawa.
lupain para sa mga
rebeldeng nagbalik Agricultural Land
Mga batas ukol Batas Republika
loob sa pamahalaan… Reform Code
sa Sektor ng Blg. 6657 ng 1988
Agrikultura Atas ng Pangulo Atas ng Pangulo -Ayon sa batas
-Ipinasailalim sa
Batas Republika Agricultural Land Blg. 2 ng 1972 na ito, ang mga
batas na ito ang Blg. 27
Blg. 6657 ng 1988 Reform Code nagbubungkal
lahat ng publiko
-Ipinatutupad ang -Itinadhana ng ng lupa ang
at pribadong
batas na ito na kautusan na ito na itinuturing na
lupang
Atas ng Pangulo sinasabing isailalim sa reporma sa tunay na may-
Atas ng Pangulo agrikultural
Blg. 2 ng 1972 magpapalaya sa mga lupa ang buong ari nito.
Blg. 27 magsasaka sa Pilipinas noong
tanikala ng panahon ni dating
kahirapan at Pangulong Marcos.
paglilipat sa kanila
ng pagmamay-ari ng
lupang sinasaka.

Mga patakaran/programang pang-


SEKTOR ekonomiya

Ikalawang Pangkat:Mga
Patakaran at  Pagtatayo ng bahay-ugnayan para sa mga
magsasaka upang masigurong mayroong suportang
Programang Pangkaunlaran sa Sektor ng maibibigay sa kanila.
Agrikultura:(Data Retrieval Chart)  Pagtatayo ng gulayan para sa magsasaka.
Pagsasaka  Pagsisiguro na ang mga anak ng mga magsasaka ay
makapag-aral kaya itinayo ang Pangulong Diosdado
Macapagal Agrarian ReformScholarship Program;at
SEKTOR Mga patakaran/programang  KALAHI agrarian reform zones
pang-ekonomiya  Pagtatayo ng mga daungan.
-Upang higit na mapadali ang pagdadala sa mga huling isda sa
pamilihan o tahanan, nagsisilbing sentro o bagsakan ng mga ito
 Pagtatayo ng bahay-ugnayan ang mga daungan.Dahil dito, nagiging mas madali para sa
 Pagtatayo ng gulayan para sa mamamayang maabot ang mga produkto mula sa mga ito.
magsasaka.  Philippine Fisheries Code of 1998
Pagsasaka  ang Pangulong Diosdado -Ito ang itinadhana ng pamahalaan na naglilimita at naglalayon
Macapagal Agrarian ng wastong paggamit sa yamang pangisdaan ng Pilipinas.
ReformScholarship Program;at Pangingisda  Fishery Research
 KALAHI agrarian reform zones -Ang pananaliksik at pagtingin sa potensiyal ng teknolohiya tulad
 Pagtatayo ng mga daungan.
ng aquaculture marine resources development, at post harvest
technology ay patuloy na ginagawa upang masiguro ang
 Philippine Fisheries Code of
pagpaparami at pagpapayaman sa mga yamang-tubig.
1998
Pangingisda  Community Livelihood Assistance Program (CLASP)
-Paglilipat teknolohiya o pagtuturo sa mga mamamayan ng
 Fishery Research wastong paglinang sa mga likas na yaman sa bansa.
 Community Livelihood Halimbawa, ang mangrove farming sa Bohol, plantasyon ng
Assistance Program (CLASP) kawayan sa La Union, at plantasyon ng mga halamang medisinal
 National Integrated Protected Pagtotroso sa Penablanca, Cagayan.
 National Integrated Protected Areas System (NIPAS)
Pagtotroso Areas System (NIPAS)
-Ito ay programa na ang pangunahing layunin ay maingatan at
 Sustainable Forest
Management Strategy protektahan ang kagubatan. Ito ay paraan upang mailigtas ang
mga hayop at pananim dito.
 Sustainable Forest Management Strategy
-Ito ay pamamaraan upang matakdaan ang permanente at sukat
ng kagubatan. Ito ay estratehiya ng pamahalaan upang maiwasan
ang suliranin ng squatting, huwad at illegal na pagpapatitulo ng
lupa

V.Panlinang na Gawain

“Four in a row”
Ngayon naman ay magkakaroon kayo ng isa pang
gawain upang makita ko kung naintindihan ninyo
ang ating paka sa araw na ito.
Ito ay pinamagatang “Four in a Row” na hango sa
larong B.I.N.G.O.Bawat numerong ay may
kaakibat na katanungan.

Ang klase ay mahahati sa dalawang pangkat.Ang


blue at red team.Ang unang grupo na makakabuo
ng four in a row ang siyang mananalo.
VI.Pagpapahalaga Orlyn Kristina
Fernando Grace
“Wheel of Questions”
Ngayon naman ay may inihanda akong roleta ng
Rea Reden
inyong mga pangalan.Kung kaninong pangalan
Joli
naitapat ang arrow,siya ang bubunot sa kahon ng
katanungan at kaniya itong sasagutin/ipaliliwanag
sa klase.
Michael
Opo Ma’am.
Handa na ba kayo?

Mga katanungan: *ang magiging sagot ng mag -aaral ay nakadepende sa kanilang


1. Bilang isang mag-aaral,sa paanong paraan ka sariling mga pananaw at saloobin
makakatulong upang pagpapalaganap ang mga
patakaran at programa na pinapairal ng ating
pamahalaan?

2. Ayon sa ating naging talakayan,lalo na sa mga


pinapairal na mga programa at patakaran ,ano sa
palagay ninyo ang mithiin ng ating pamahalaan
para sa mga kabataang Pilipino katulad ninyo?

3. Kung ikaw ay mabibigyan ng pagkakataon


upang gumawa/magpatupad ng isang batas para sa
ikauunlad ng sektor ng agrikultura,ano ito at
bakit?

VII.Pagtataya

“I-table mo na yan”

Matapos ang ating talakayan tungkol sa mga


patakaran at programa bilang paraan ng
pagpapatatag ng sektor ng agrikultura,isulat sa
kahon ang mga ahensya na nakatutulong sa mga
tatlong sektor ng agrikultura.
Pagsasaka Pangingisda Pagtotroso
Pagsasaka Pangingisda Pagtotroso  Department of  Bureau of  DENR
Agriculture Fisheries and  PENRO
 (DAR) Aquatic  CENRO
Resources

VIII.Kasunduan

Para sa ating susunod na aralin,magsalilksik ukol


sa bahaging ginampanan ng ng sektor ng
industriya tungo sa isang masiglang ekonomiya.
Isulat ito sa isang malinis na papel.
Opo Ma’am.
Maliwanag ba?
Paalam na po,Ma’am
Kung ganoon,paalam klas.
Inihanda ni:Jennylyn A. Villagracia
BSED 4F(Social Studies)

You might also like