You are on page 1of 3

DETAILED LESSON PLAN

DLP Blg. : 20 Asignatura: Araling Panlipunan Baitang: 9 Markahan: 4 Oras:1 Oras


Mga Kasanayan Napapahalagahan ang kontribusyon ng kalakalang panlabas sa pag-unlad ng
ekonomiya ng bansa. Code:
AP9MSP-IVi-20
Susi ng Pag-unawa Ang kalakalan bilang isang mahalagang gawaing pang-ekonomiya ay nagdudulot ng iba’t ibang
ng Lilinangin epekto sa isang bansa mayroong kabutihang at di-kabutihang dulot nito sa pampolitika, panlipunan
at pang-ekonomiko.

1. Mga Layunin
Kaalaman Naipapahayag ang kabutihan at di-kabutihang dulot ng kalakalang panlabas.
Kasanayan Nakakabuo ng isang data retrieval chart.
Kaasalan Napapahalagahan ang kontribusyon ng kalakalang panlabas sa pag-unlad ng ekonomiya ng bansa.
Kahalagahan Naipapakita sa pamamagitan ng mabuting kilos ang pagkakaroon ng kamalayang pansibiko.
2. Nilalaman Mga Kontribusyon ng Kalakalang Panlabas sa Pag-unlad ng Ekonomiya ng Pilipinas
3. Mga Kagamitang
Pampagtuturo LM pahina 469-471
Projector or LED TV, Mga Larawan, Powerpoint Presentation
4. Pamamaraan (tukuyin ang mga paraan ng pagtuturo sa aralin at isulat kung ilang minute mayroon ang bawat
hakbang na nakalaan dito)
5 minuto *Paglalahad ng layunin sa paksa
*Pagbabalik-aral sa nakaraang paksa
- Ibahagi ang mga kabutihang dulot ng mga samahang pang-ekonomiko sa ating bansa.

17 minuto *Hatiin ang klase sa anim na pangkat.


*Ipakita sa pamamagitan ng dramatic presentation ang kabutihan at di-kabutihang dulot ng
kalakalang panlabas ng Pilipinas.
- Ang pangkat 1, 2 at 3 ay magpapakita ng kabutihang dulot ng Kalakalang Panlabas sa
pamamagitan ng Pantomime sa pamamaraang Paint Me a Picture
- Ang pangkat 4,5, at 6 ay magbabahagi ng di-kabutihang dulot ng Kalakalang Panlabas sa
pamamagitan ng Pantomime sa pamamaraang Picture Frame.

1. Ano ang inyong nararamdaman habang ginawa ang pangkatang gawain?


3 minuto 2. Bakit nagkakaroon ng kalakalan sa pagitan ng mga bansa?
3. Paano nakakatulong ang kalakalang panlabas sa pag-unlad ng ekonomiya ng bansa?
15 minuto *Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto na pinamagatang “Kalakalang Panlabas ng Pilipinas:
Kahalagahan, Mga Patakaran, at Programa”. Layunin ng gawaing ito na magabayan ang mga mag-
aaral upang mapaghusay pa ang kanilang kakayahan sa pagsusuri ng mga impormasyon.
LM pahina 469-471
*Magkaroon ng Talakayan pagkatapos mabasa ang teksto.
Gawain : Teks-to- Data Retrieval Chart.
5 minuto
Batas o Programang may
Kaugnayan sa kalakalang Isinasaad o Nilalaman Kahalagahan
panlabas

5. Pagtataya (sabihin kung ito ay paraan ng Pagmamasid o Pakikipag-usap sa mga Mag-aaral/Kumperensiya/


Pagsusuri sa mga Produkto ng mga Mag-aaral/Pasulit __________minuto
Sumulat ng sanaysay tungkol sa kahalagahan ng pagpapatupad ng mga batas, patakaran o
10 minuto programang may kaugnayan sa kalakalang panlabas.
6. Takdang - Aralin (sabihin kung ito ay paraan ng Pagpapatibay/ Pagpapatatag sa Kasalukuyang Aralin/
Pagpapayaman / Pagpapasigla sa Kasalukuyang Aralin/ Pagpapalinang / Pagpapa-unlad sa
Kasalukuyang Aralin/ Paghahanda para sa bagong aralin__________minuto
QUIZ:
2 minuto Batay sa iyong napulot na kaalaman sa mga tekstong iyong binasa, sagutin ang
sumusunod na pahayag o katanungang nasa ibaba.
1. Ang tawag sa sistema ng pagpapalitan ng mga produkto at serbisyo ng mga bansa sa daigdig.
2. Ang pagluluwas ng mga produkto patungo sa iba’t ibang bansa sa daigdig.
3. Ito ay ang takdang dami ng mga produkto na maaaring iluwas sa isang bansa.
4. Ang patakarang nagbubunsod upang isulong ang malayang kalakalan sa pagitan ng mga bansa
sa pamamagitan ng pag-aalis ng mga hadlang dito.
5. Isang organisasyong pangkalakalan na itinatag upang isulong ang malayang kalakalan sa
pagitan ng mga bansa sa daigdig.
6. Ang samahan ng mga bansa sa Asya Pasipiko na naglalayong paunlarin ang ekonomiya ng
mga kasaping bansa sa pamamagitan ng pagiibayo ng kalakalan.
7. Ang samahan ng mga bansa na nagtatag ng tatlong pangunahing komunidad na kinabibilangan
ng Political & Security Community, Economic Community, at Socio-Cultural Community na
siyang magiging batayan ng ugnayan ng mga kasaping bansa.

7.Paglalagom/
Panapos na Tatawag ang guro ng dalawang mag-aaral upang magbibigay buod sa paksang tinalakay.
Gawain
3 minuto

Inihanda ni:

Pangalan: Paaralan:
LEONILYN L. RAMOS LAWAAN NATIONAL HIGH SCHOOL
Posisyon/Designasyon: Sangay:
TEACHER - III DANAO CITY
Contact Number: Email address:
09394068599 leonilyn.ramos@deped.gov.ph
 Paint Me a Picture is a version of a pantomime where the group of students or performers is made to follow the instruction and the
situation given by the teacher in a limited time. Speed is required by counting off. After counting the performers are going to count up to
5, and then they are expected to freeze in order to determine the creativity of the group to be declared as winners.

 Picture Frame is also a version of a pantomime where group of students or performers is given a contrived situation to act. They are
given few minutes to plan for a depiction without telling the rest of the members of the other teams for the purpose of thrill and
excitement for possible guessing.

You might also like