You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9

Ikatlong Markahan: Makroekonomiks: Layunin ng Patakarang Piskal


Aralin Bilang 17

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing
A. Pamantayang kaalaman tungkol sa pamabansang ekonomiya bilang kabahagi sa
Pangnilalaman pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran
Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung
B. Pamantayan sa papanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
Pangganap ekonomiya ay nakpagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan
tungo sa pambansang kaunlaran
Naipaliliwanag ang layunin ng patakarang piskal
C. Kasanayan sa AP9MAKIIIf-13
Pagkatuto 1. Nabibigyang kahulugan ang patakarang piskal
2. Naipaliliwanag ang layunin ng patakarang piskal na nakapaloob
sa kahulugan nito

II. NILALAMAN Layunin ng Patakarang Piskal


III. KAGAMITANG
PANTURO
Ekonomiks, DepEd.Modyul para sa Mag-aaral, ph. 285 - 290
A. Sanggunian
B. Iba pang Kagamitang
slide deck, kartolina/ manila paper
Panturo
IV. PAMAMARAAN DUGTUNGAN CHALLENGE!
Pagbabalik – aral sa implasyon sa pamamagitan ng pagdudugtong
A. Balik Aral sa mga
dugtong ng mga piling mag –aaral ukol sa mga paksa kaugnay ng
unang natutuhan implasyon.
LARAWAN SURI

B. Paghahabi sa layunin
ng aralin (Pagganyak)

DepEd Learning Modyul Pahina 287


Suriin ang mga larawan at sagutin ang mga sumusunod na katanungan:
1. Ano ano ang bagay at mga gawaing nakikita sa mga larawan?
2. Batay sa mga pagkakasunud-sunod ng larawan ano ang
konsepto na iyong mabubuo dito? Ipaliwanag.
3. Sa pag-aaral ng ekonomiks ano ang tawag sa inilahad na
gawain ng pamahalaan
4. Sa larawang nakikita paano bibigyan ng kahulugan ang
patakarang piskal?

C. Pag- uugnay ng mga


halimbawa sa bagong Punan ang hinihingi ng tsart
aralin
( Presentation)
Layunin ng
Patakarang Piskal

Pangkatang Gawain:
Bumuo ng grupong may pantay na bilang ng miyembro.Sa loob ng
20 minuto ang mag-aaral ay mag-iisip, mag-usap at magtatala ng mga
layunin ng patakarang piskal. Pumili ng isang kakatawan sa grupo
upang magpaliwanag sa harap ng klase.
Gagamit ang guro ng rubriks bilang batayan sa pagmamarka sa
D. Pagtatalakay ng pangkatang pag-uulat.
Pamantayan Napakahusay Magaling Katamtaman Nangangaila
bagong konsepto at 4 3 3 ngan pa ng
Pagsasanay
paglalahad ng bago ng 2
kasanayan No I Nilalaman Naglalaman ito ng May isa-dalawang May ilang mali Karamihan sa
wastong datos o mali sa mga sa mga ibinigay mga inibigay na
(Modeling) impormasyon. ibinigay na datos o na datos o datos o
impormasyon. imposmasyon. impormasyon
ay mali,
Kaangkupan Lubos na Naaayon ang Hindi Hindi
naayon ang isinagawang naaayon angkop sa
isinagawang gawain. ang paksa ang
gawain isinagawang isigawang
gawain gawain..
Kooperasyon Ang lahat ng Hindi lahat ng Ilan lamang ang Karamaihan ay
miyembro ay miyembro ay nakiisa sa mga hindi nakiisa sa
nakiisa sa mga nakiisa sa mga gawain mga gawain
gawain gawain
Kabuuang puntos (12)

E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Mga Gabay na tanong:
paglalahad ng bagong 1. Batay sa mga ibinigay na kahulugan ano ang mga layuning
nakapaloob sa patakarang piskal?
kasanayan No. 2. 2. Ipaliwanagat ilahad ang bawat layunin ng patakarang piskal.
( Guided Practice)
Think-Pair-Share
Tumahimik sandali at isaisip ang mga sumusunod na tanong.
F. Paglilinang sa Pumili ng kapareha at maipagpalitan ng ideya sa iyong kapareha.
Kabihasaan Pagkatapos ay ibahagi sa inyong kamag-aral ang mga kasagutan.
(Tungo sa Formative 1. Bilang isang mamamayan nakikita mo bang ginagampanan ng
Assessment) pamahalaan ang kanyang tungkulin para sa atin?
( Independent Practice ) 2. Kung susuriin naibibigay ba ng ating kasalukuyang administrasyon
ang layunin ng patakarang piskal sa ating bansa. Oo o Hindi at bakit?

G. Paglalapat ng aralin
sa pang araw araw Bilang isang mabuting mamamayan, ano ang mga hakbang na iyong
isasagawa para maipakita na pinahahalagahan mo ang ginagawa para
na buhay sa atin ng ating pamahalaan?
(Application/Valuing)
H. Paglalahat ng Aralin Isa-isahin ang layunin ng patakarang piskal
(Generalization)

Patakarang Piskal
Panuto: Suriin ang mga sumusunod na sitwasyon. Kung wasto ang
pahayag isulat ang Tama at Mali kung hindi.
1. Ang pamahalaan ay may malaking papel na ginagampanan
upang manapanatili ang kaayusan ng ekonomiya.
2. Dapat siguraduhin ng pamahalaan na ang mga desisyong
ipinatutupad ay pakikinabangan ng mamamayan.
3. Ang Patakarang Piskal ay polisiya ng pagbabadget
I. Pagtataya ng Aralin 4. Ang paggastang pamahalaan ay dapat na basta na lamang.
5. Huwag magbayad ng tamang buwis upang mahirapan ang
pamahalaan sa pagbabadget.

SAGOT:
1. Tama
2. Tama
3. Tama
4. Mali
5. Mali

Itala at ipaliwanag ang dalawang paraan na ginagamit ng pamahalaan


J. Karagdagang gawain sa ilalaim ng patakarang piskal upang mapangasiwaan ang paggamit ng
para sa takdang aralin pondo bilang pangangalaga sa ekonomiya ng bansa.
(Assignment)
Sanggunian : Ekonomiks , DepEd Modyul para sa Mag-aaral , ph.
289-290

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like