Professional Documents
Culture Documents
Konsepto at
Palatandaan ng
Pambansang
Kaunlaran
Inihanda ni:
Ipinasa kay:
I. Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
a. naipapaliwanag ang konsepto ng pag-unlad, mga palatandaan ng pag-unlad at
responsibilad ng mga Pilipino para sa Pambansang Kaunlaran,
b. naipapakita ito sa pamamagitan ng isang infomercial at;
c. naisasabalikat ang pananagutan bilang isang Pilipino sa pamamagitan ng pag-alam sa
responsibilad bilang isang mamamayan ng ating bansa para sa Pambansang
Kaunlaran.
b. Pagbabalik-aral
Bago tayo dumako sa panibago nating aralin, mag
babalik-aral muna tayo sa nakaraang aralin ang
Patakarang Pananalapi.
c. Pagganyak/lunsaran
Bago tayo dumako sa ating pangkatang gawain, tayo ay
magkakaroon muna ng isang gawain, kayo ay mahahati
sa 10 grupo at gagawa kayo ng word map, ang salitang
gagamiting ay KAUNLARAN. Mayroon lamang kayong
5 minuto upang matapos ito at pagkatapos isusulat sa
pisara ang isang salita na mapipili ninyo na
magpapaliwanag sa salitang kaunlaran. (Isusulat sa pisara ang mga piling salita ng kada grupo)
d. Pagtatalakay
Sa tingin niyo mga mag-aaral, Paano niyo bibigyang
kahulugan ang salitang kaunlaran?
Sir! Ang kaunlaran po ay pagbabago mula sa mababa
tungo sa mataas na antas ng pamumuhay, maari din poi
to maging kaugnay sa salitang pagsulong.
Mahusay!
Para mas lalo pa nating maintindihan ang ating aralin,
magkakaroon tayo ng pangkat gawain. ‘Di ba mayroon
akong inatang na pangkatang gawain para sa araw na ito
na nagsilbi ding inyong takdang-aralin?
. Opo sir!
Ano yung gagawin nating pangkatang gawain ngayon?
Infomecial po sir, Performance based talakayan! Ayon
po sa ibinigay niyong GRASPS
Magaling, ito ang GRASPS ng ating Performance based
na talkayan
GRASPS: Performance based talakayan
Goal: Ang layunin niyo ay maituro sa mga mag-aaral ng
ekonomiks ng Jesus Is Lord Colleges Foundation Inc.
ang iba’t ibang Konsepto at palatandaan ng Pambansang
Kaunlaran sa pamamagitan ng isang Infomercial.
Role: Kayo ay maaring maging ekonomista, analyst,
professionals at college student.
e. Pangwakas na Gawain
i. Paglalagom
Base sa ginawa nating pagtatalakay at presentasyon,
paano niyo bibigyang kahulugan ang pag-unlad? Sir! Ang pag-unlad po ay pagbabago mula sa mababa
tungo sa mataas na antas ng pamumuhay, maari din poi
to maging kaugnay sa salitang pagsulong.
ii. Pagpapahalaga
Tayo ay manunuod ng isang maikling Video Presentation
patungkol sa tunay na nangyayari sa ating bansa, di ba
sinasabi ng ating pamahalaan na maunlad na ang bansang
Pilipinas pero marami pa ding mga Pilipino ang naiiwan
sa agos ng pag-unlad, tunghayan natin ang video.
(ang mga mag-aaral ay manunuod sa video presentation)
Gabay na tanong pagkatapos ng Video Presentation
1. Tunay na bang maunlad ang bansang Pilipinas
ayon sa napanuod natin, bakit?
2. Ano ang maari mong maitulong sa pag-unlad ng
ating bansa bilang isang mag-aaral?
iii. Paglalapat
Ang tunay na pag-unlad ay makakamtan natin kung tayo
ay magiging responsableng mamamayan at magpapakita
ng pag mamahal sa ating bansa, ikaw bilang isang
kabataan, paano mo maipapakita ang pagmamahal at
pagiging responsableng mamamayan ng ating bansa?
(Ang sagot ng mga mag-aaral ay mababase sa kanilang
ideya at saloobin)
IV. Pagtataya
Kahon-Analysis
Basahin at suriin ang mga sumusnod na pahayag. Ipaliwanag ang iyong sagot sa loob ng
kahon.
Inihanda ni:
The Department of Education established the content standards for Ekonomiks 9 which can be seen
in the Curriculum Guide of Araling Panlipunan 9. It serves as the instructional problem.
This lesson is designed for grade 9 students whose ages range from 15 to 16 years old. Most of our
students are characterized by short attention spans due to age and maturity. This age group also tends to be
verbal learners and kinesthetic learners who have difficulty with abstract concepts. Grade 9 students enjoy
finding, arranging, and cataloguing objects and information. Instruction will need to vary and include
hands-on activities to keep the learning process and as teacher, to clarify and validate of the students’
performance.
1st task:
Bago tayo dumako sa ating pangkatang gawain, tayo ay magkakaroon muna ng isang gawain, kayo
ay mahahati sa 10 grupo at gagawa kayo ng word map, ang salitang gagamiting ay KAUNLARAN.
Mayroon lamang kayong 5 minuto upang matapos ito at pagkatapos, isusulat sa pisara ang isang salita na
mapipili ninyo na magpapaliwanag sa salitang kaunlaran.
2nd task:
(Mayroong inatang na pangkatang gawain (informercial) na ito’y nagsilbing takdang-aralin ng mga
mag-aaral)
1. Paano niyo bibigyang kahulugan ang salitang kaunlaran?
2. Tukuyin at ano ang konsepto ng pag-unlad?
3. Tukuyin at anu-ano ang mga palatandaan ng Pag-unlad?
4. Tukuyin kung ano Human Development Index.
5. Tukuyin at ano ang kahalagahan ng Sama-samang pagkilos para sa Pambansang Kaunlaran?
Here are the objectives that has been established based from the “pamantayang nilalaman”
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
a. naipapaliwanag ang konsepto ng pag-unlad, mga palatandaan ng pag-unlad at responsibilad
ng mga Pilipino para sa Pambansang Kaunlaran,
b. naipapakita ito sa pamamagitan ng isang infomercial at;
c. naisasabalikat ang pananagutan bilang isang Pilipino sa pamamagitan ng pag-alam sa
responsibilad bilang isang mamamayan ng ating bansa para sa Pambansang Kaunlaran.
Through the course of this lesson multiple instructional strategies will be utilized. At the
beginning, the teacher will check for prior knowledge and review concepts that would have been
previously learned. The presentation will allow for large group instruction and linking new information to
prior knowledge. The activities in this lesson will provide opportunities for other strategies, such as
compare and contrast, linguistic representation, cooperative learning and socio-constructivism approach.
Through the process of the lesson objectives will be created and feedback will be prepared.
Instruction or the learning process of the teacher as the facilitator of learning or activity will be
delivered through summarizing the presentation of the infomercials of the group. The role of the teacher is
he/she is the facilitator of learning and the knowledge will be delivered by the students through
presentation (performance based talakayan) but as the subject teacher, he/she must clarify, validate and
support the groups in terms of delivering the knowledge for the learning process and information’s’ will be
able to transfer and delivered as clear and precise.
The presenter’s may use instructional materials, visual aids and technology (projector and laptop,
provided by the subject teacher) to support the instructional process.
Kahon-Analysis
Basahin at suriin ang mga sumusnod na pahayag. Ipaliwanag ang iyong sagot sa loob ng kahon.