You are on page 1of 5

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9

Ikaapat na Markahan: Mga Sektor Pang-Ekonomiya at mga Patakarang Pang-Ekonomiya Nito


Aralin Bilang 1

PAKSA ORAS SEKSYON

I. LAYUNIN

Nakapagbibigay ng sariling pakahulugan sa pambansang kaunlaran


AP9MSP-IVa-1
A. Mga Kasanayan sa 1. Natutukoy ang kahulugan ng pambansang kaunlaran
Pagkatuto 2. Napapahalagahan ang pagkakaroon ng pambansang kaunlaran
3. Nakakabuo ng paliwanag sa pamamagitan ng isang sanaysay
ukol sa pambansang kaunlaran.
Aralin 1: Konsepto at Palatandaan ng Pambansang Kaunlaran
II. NILALAMAN
- Pambansang Kaunlaran
1. Ekonomiks, Araling Panlipunan, Teacher’s Guide, Yunit II,
III. KAGAMITANG pp. 234-238
2. Ekonomiks, Araling Panlipunan, Learner’s Module, Yunit II,
PANTURO
pp. 340-345
A. Sanggunian 3. EASE IV Modyul 16
4. * Ekonomiks (Batayang Aklat) IV. 2000. pp. 312-315.
B. Iba pang Kagamitang
Laptop, larawan, DLP, powerpoint presentation
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga Balitaan sa napapanahong isyu
unang natutuhan
B. Paghahabi sa layunin INSTANONG, HASHASGOT!
ng aralin(Pagganyak) Ipapakita sa mga mag-aaral ang mga sumusunod na larawan. Atasan
silang suriing mabuti ang kalagayan sa bawat larawan.

https://tinyurl.com/y6u3bjs2
http://www.remate.ph/wp-content/uploads/2014/03/farmers.jpg
Gabay na tanong:

 Ano ang mapapansin mo sa mga nagtataasang gusali?


 Sa iyong palagay ilang palapag meron ang mga gusali at anong
sukat ng silid meron ang bawat palapag
 Ano ang kaugnayan ng kaunlaran sa ipinakikita ng ikalawang
larawan?
 Alin sa dalawang larawan larawan ang higit na nakapukaw ng
iyong pansin? Bakit?

(Intigrasyon sa Asignatura ng Matematika)


Measuring the length and width

C. Pag- uugnay ng mga FREEDOM OF EXPRESSION


halimbawa sa bagong Mula sa gawaing “Instanong, Hashagot”, Ang mga mag-aaral ay
aralin hahatiin sa apat na pangkat . Bigyan sila ng sapat na oras upang
magkaroon ng isang maliit na pangkatang talakayan tungkol sa mga
(Presentation)
nakita nila sa larawan. Ipapatukoy ang kahulugan ng pambansang
kaunlaran na gamit ang speech balloon. Isasagawa ito sa ibat ibang
pamamaraan.

https://tinyurl.com/y86j7jkk
RUBRIKS
Pamantayan Puntos Natamong Puntos
Kawastuhan ng ideya 5
batay sa paksa
Organisado at
malikhain na
paglalahad ng ideya 5
ayon sa paksa ng
araling inilahad
Kinapulutan ng 5
magandang aral at
opinyon batay sa
inihahad
Kooperasyon ng bawat 5
kasapi ng pangkat
Kabuuang Puntos 20
D. Pagtatalakay ng PERFECT DUO
bagong konsepto at Aatasan ang mga mag-aaral na pinangkat sa dalawa na basahin at suriin
paglalahad ng bago ang mga nilalaman ng dayagram na “Power Thinking.” Kanilang
ng kasanayan No I sasagutan ang mga tanong sa bawat kahon ng dayagram. Dito
(Modeling) sinusubok ang kanilang kakayahan na balangkasin ang mga
impormasyon/konseptong na kanilang nabasa at natalakay. Maaaring
dagdagan ang mga sagot sa power box ayon sa pagkaunawa ng mga
mag-aaral.
KONSEPTO NG PAG-UNLAD

TEKS-TO-SURI
Ipasagot sa mga mag-aaral ang sumusunod na tanong batay sa kanilang
binasa at natalakay na teksto.
1. May pagkakatulad ba ang pagsulong at pag-unlad? Ipaliwanag.
E. Pagtatalakay ng
2. Kailan masasabing maunlad ang isang bansa?
bagong konsepto at
3. Ano ang pagkakaiba ng tradisyonal na pananaw ng pag-unlad at
paglalahad ng bagong
makabagong pananaw nito?
kasanayan No. 2.
4. Sang-ayon ka ba sa konsepto ni Todaro na ang pag-unlad ay dapat
( Guided Practice)
na kumatawan sa malawakang pagbabago sa buong sistemang
panlipunan? Pangatwiranan.
5. Sa iyong sariling pagtataya, maunlad na ba ang Pilipinas?
Pagtibayin.
F. Paglilinang sa EMOJI MO CHECK MO!
Kabihasan Bago dumako sa susunod na aralin, ipasagot muna ang sumusunod na
(Tungo sa Formative tanong na may kinalaman sa pag-unlad sa pamamagitan ng paglalagay
ng tsek (√) sa kolum na kanilang sinasang-ayunan. Gamitin ang mga
Assessment)
pamprosesong tanong sa pagtalakay sa gawain.
(Independent Practice )
TANONG

May pag-unlad kung may mga nagtataasang


1
gusali at naglalakihang kalsada.
May pag-unlad kung lumalaki ang GNP a GDP
ng
2 isang
Bansa.

May pag-unlad kung may mga makabagong


3
teknolohiya at makinarya
4 May pag-unlad kung may demokrasya
May pag-unlad kung napangangalagaan ang
5
kapaligiran.
May pag-unlad kung tumataas ang export ng
6
isang bansa.
May pag-unlad kung dumarami ang dayuhang
7
mangangalakal.
May pag-unlad kung ang bayan ay naging
8
lungsod.
9 May pag-unlad kung may mataas na pasahod.
May pag-unlad kung may trabaho ang mga
10
mamamayan.
Happy Emoji: https://tinyurl.com/yc8aycny
Sad Emoji: https://tinyurl.com/yckmngw6

Alamin ang bilang ng sumang-ayon at di sumang-ayon.


Batay sa bilang ng naging kasagutan alin ang mas nakalamang
ipaliwanag ang sagot.
1. Alin sa mga pahayag ang higit mong nararanasan sa iyong lipunan?
2. Sa iyong palagay, ano kaya ang nagiging mga balakid sa
pagpapatuloy ng pag-unlad sa sumusunod na aspekto:
•Kultural
•Sosyal(lipunan)
•Politikal
3. Balikan natin ang mga larawan sa Gawain 1. Maaari mo bang
sabihin kung ano ang mga palatandaan ng pag-unlad sa isang bansa?
Ipaliwanag.
4. Paano mo nakikita ang iyong sarili limang taon mula ngayon bilang
kabahagi ng mga palatandaan ng pag-unlad na iyong natukoy?
G. Paglalapat ng aralin REFLECTION TIME
sa pang araw araw Sa isang malinis na papel, sasagutin ng mga mag-aaral ang sumusunod
na na katanungan matapos basahin ang Awit 71:20 ng Banal na Kasulatan,
ang Bibliya.
buhay(Application/Va
luing) “Ikaw na nagpakita sa amin ng marami at lubhang kababagan,
bubuhayin mo uli kami, at ibabangon mo uli kami sa mga kalaliman ng
lupa”.
- Awit 71:20

Paano mo mabibigyan ng koneksyon ang bersong ito na mula sa bibliya


sa pambansang kaunlaran at iyong buhay bilang isang mag-aaral?
Ipaliwanag ang iyong sagot.
H. Paglalahat ng 1. Bakit mahalaga ang pambansang kaunlaran sa ating bansa?
Aralin(Generalizatio 2. Sa paanong paraan mo masasabing may pag- unlad sa inyong lugar?
n)
I. Pagtataya ng Aralin Gumawa ng sanaysay ukol sa pambansang kaunlaran na nagpapakita ng
makabagong pag-unawa sa perspektibo ng isang kabataang tulad mo.
J. Karagdagang gawain Magsaliksik kung anu- ano ang mga palatandaan ng pambansang
para sa takdang kaunlaran.
aralin(Assignment)
PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like