You are on page 1of 4

BOLOLACAO NATIONAL HIGH

GRADES 1 to 12 Paaralan: SCHOOL Baitang / Antas: 10- Cepheus


DAILY LESSON Guro: MA. ARDENIA S. SOBRETODO Asignatura: Kontemporaryong Isyu
LOG
(Pang-Araw-araw na Tala
sa Pagtuturo) Petsa Mayo 11, 2023 Markahan: Ikaapat na Markahan
LAYUNIN
A. PAMANTAYANG .Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng ng pagkamamamayan at
PANGNILALAMAN pakikilahok sa mga gawaing pansibiko tungo sa pagkakaroon ng pamayanan at bansang
maunlad, mapayapa at may pagkakaisa.
B. PAMANTAYAN SA Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may
PAGGANAP kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkapantay-
pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
C. MGA KASANAYAN SA Nasusuri ang kahalagahan ng pagsusulong at pangangalaga sa karapatang pantao sa
PAGKATUTO pagtugon sa mga isyu at hamong panlipunan.AP10 MELC-2
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
1. Natatalakay ang kahulugan ng karapatang pantao at ang mga uri nito.
D. LAYUNIN 2. Natutukoy ang mga halimbawa ng karapatang pantao batay sa uri.
3. Nasusuri ang mga batayang legal ng karapatang pantao sa bansa at sa mga
pandaigdigang kasunduan at kumperensiya.
II. NILALAMAN PANGUNAHING PAKSA: Karapatang Pantao
KAGAMITANG PANTURO

A. SANGGUNIAN
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang Araling Panlipunan 9 Activity Sheet Quarter 4-MELC 1`-Week 1
Pang-Mag-aaral
3. Teksbuk Ekonomiks – Araling panlipunan, Modyul para sa Mag-aaral pp.369-402
4. Karagdagang Kagamitan mula
EASE IV Modyul 16
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo PPT, Handouts, Activity sheets, Laptop, Projector

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Panimulang Gawain
aralin at/o pagsisimula ng (Classroom Management} Panalangin, Pagbati, Pagpapaayos ng upuan, pagpapapulot ng
bagong aralin. kalat sa silid at pagtala ng liban.
 Bago magsimula angtalakayan, paalalahanin ang mga mag-aaral ng mga
sumusunod
Indicator # 4. Managed (Setting house rule guides)
classroom structure to  Lahat nang handa na, tumingin sa kaliwa’t kanan at bigyan ninyo ng
engage learners, pinakamatamis niyong ngiti ang iyong katabi.(Ensuring learners active
individually, or in groups, participation)
in meaningful exploration,  Kung alam ang kasagutan, magtaas lamang ng kamay at tumayo kung ikaw
discovery and hands- on
ay natawag.( Allowing learners to express their ideas and opinions/ Giving
activities within a range of
equal opportunities to learners)
physical learning
environments.
 Ang mga mag-aaral na makakuha ng tumpak na kasagutan ay
magkakaroon ng gantimpala o papuri.(Praising learners)
 Kung may katanungan kayo sa ating aralin, huwag mahiyang magtanong.
(Encouraging learners to ask questions)
 Sa panahon ng pangkatang gawain makiisa sa grupo sa pagbuo ng mga
gawain. Maging magalang at banayad sa pagsasalita upang hindi
makadisturbo sa ibang pangkat.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin.


Gawain 1. INSTA-SAGOT
Suriing mabuti ang kalagayan ng bawat larawan. Bigyan ng malikhaing pamagat ang bawat
Indicator # 3. Applied larawan.
a range of teaching
strategies to develop
critical and creative
thinking as well as
other higher-order
thinking skills.

Indicator #7: Planned,


managed and
implemented
developmentally
sequenced teaching and
learning processes to Pamprosesong Tanong:
meet curriculum 1. Ano ang iyong napuna sa mga larawan? Alin ang higit na nakapukaw ng iyong
requirements and varied pansin? Bakit?
teaching contexts. 2. Bigyan ng angkop na pamagat ang mga larawan sa unang hanay, ang nasa
ikalawang hanay.
Constructivist Approach 3. Alin sa malikhaing pamagat na ibinigay mo sa mga larawan ang ninais mong
maging kalagayan ng iyong lipunan at ng ating bansa? Ipaliwanag.
C. Pag-uugnay ng mga Gawain 2. Awit -Suri
halimbawa sa bagong aralin. Sa gawaing ito, susuriin mo ang isang awiting pinasikat ni Noel Cabangon.
Sabayan ang pag-awit sa pamamagitan ng Video presentation.
Indicator #1 Music Tanong:
1. Ano ang pangkalahatang mensahe sa awit?
Indicator # 8 Use of ICT
2. Ano –ano ba ang mga katangiang nabanggit ng isang mabuting Pilipino?
3. Makatutulong kaya ang katangian ng mabuting Pilipino sa pagkamit ng kaunlaran ng
ating bansa? Ipaliwanag
D. Pagtalakay ng bagong Gawain 3: Teksto-suri /Power of Two
konsepto at paglalahad ng Basahin at suriin ang mga nilalaman ng dayagram na “Power Thinking”. Humanap kapareha
bagong kasanayan #1 upang mabuo o makumpleto ang mga kasagutan sa bawat kahon. Dito sinusubok ang iyong
kakayahan na balangkasin ang mga impormasyon/konseptong iyong nabasa. Maaring
dagdagan ang power box ayon sa pagkaunawa ng mga mag-aaral sa tekstong binasa.
Indicator #2. Used a range
of teaching strategies that
enhance learner Konsepto ng Pag-unlad
achievement in literacy and
Kahulugan ayon Kahulugan ayon kina Kahgulugan ayon
numeracy skills. Kahulugan ayon sa
Diksyunaryo kayFeliciano Todaro at Smith kay Sen
Fajardo

E. Pagtalakay ng bagong Gawain 4. Malayang talakayan


Indicator#5. Managed
konsepto at paglalahad ng
learner behaviour
bagong kasanayan #2
constructively by applying  Pagtalakay sa konsepto ng PAG-UNLAD sa pananaw ng Sustainable Development
positive and non-violent Model
discipline to ensure
learning focused
environments.
 Mga Palatandaan ng Pagsulong at Pag-unlad

F. Paglinang sa Kabihasaan Gawain 6


(Tungo sa Formative Panuto: Sagutin ang sumusunod :
Assessment) 1. May pagkakatulad ba ang pagsulong at pag-unlad? Ipaliwanag.
2. Kailan masasabing maunlad ang isang bansa?
3. Ano ang pagkakaiba ng tradisyonal na pananaw ng pag-unlad at makabagong pananaw
Indicator #9. nito?
Formative 4. Sang-ayon ka ba sa konsepto ni Todaro na ang pag-unlad ay dapat na kumatawan sa
Assessment malawakang pagbabago sa buong sistemang panlipunan? Pangatwiranan.
5. Sa iyong sariling pagtataya, maunlad na ba ang Pilipinas? Pagtibayin

G. Paglalapat ng aralin sa pang-


araw-araw na buhay
Gawain 7:
IKAMPANYA MO NA!
Bilang isang Pilipino, papaano ka makapag-aambag sa pag-unlad ng bansa bilang mabuting
mamayan nito? Ilahad ang iyong kasagutan gamit ang isang campaign slogan. Gamiting
Indicator #1. Applied gabay ang rubric sa pagsasagawa ng gawain.
knowledge of content
within and across Rubrik sa Paggawa ng Slogan
curriculum teaching
areas. (Filipino) Pamantayan Deskripsiyon Puntos Nakuhang puntos
Nilalaman Akma sa paksa at malinaw na 15
paglahad ng impormasyon
Istilo Nakahihikayat sa mga 5
mambabasa
TOTAL 20

H. Paglalahat ng Aralin Buuin ang talata sa ibaba.

Ang _______ ay pagbabago mula sa mababa tungo sa mataas na antas ng pamumuhay


samantalang ang______ay resulta ang prosesong ito.Batay sa pananaw ng __________
ang pag-unlad ay isang proseso ng pagpapalawak sa oportunidad ng isang tao na
makamitkahit man lamang ang minimum na istandard ng kabutihang pantao.

I. Pagtataya ng Aralin
Maikling Pagsusulit:
I. Basahin at unawaing mabauti ang bawat katanungan at isulat ang / kung ito ay
tama at X kapag mali

1, Ang pag-unlad ay resulta o bunga ng pagsulong.


2. Ang pag-angat ng ekonomiya ay pangunahing batayan ng pag-unlad ayon sa tradisyunal
Indicator na pananaw.
#9.Formative 3. Ang kaunlarang ispiritwal ay tumutukoy sa pagkakaroon ngkapayapaan at makabuluhang
Test buhay.
4. Ayon kay Feliciano Fajardo ang pagsulong ng ekonomiya ay maituturing lamang na pag-
unlad kung ito’y nararamdaman ng pangkaraniwang tao.
5. Ang pambansang kaunlaran ay makakamit sa tulong ng iilang tao lamang.

II. Tukuyin kung ang sumusunod ay PAGSULONG O PAG-UNLAD


1. Pagsugpo sa kahirapan
2. Teknolohiya at inobasyon
3. Mataas na antas ng GNP at GDP
4. Kaayusang panlipunan
5. Kapital

J.Karagdagang Gawain TAKDANG ARALIN:


para sa takdang-aralin at
remediation Gumawa ng isang presentasyon na nagpapakita ng mga hakbang kung paano ka
makakatulong sa pagkamit ng kaunlaran sa iyong barangay o bayan o maging ng bansang
pilipinas.
Isagawa ito sa pamamagitan ng mga sumusunod
Indicator #6. Used ( Pumili lamang ng isang presentasyon)
differentiated,
1. Sanaysay
developmentally learning
2. Tula
experiences to address
3.Talumpati
learners’ gender, needs,
4.Role playing
strengths, interests and
experiences
5. Awit

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ang aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
INIHANDA NI:
MA. ARDENIA S. SOBRETODO
Teacher III
SINURI NI:
JENNIFER E. TEJERESO
Principal II

You might also like