You are on page 1of 5

DAILY LESSON LOG School: RECODO NATIONAL HIGH SCHOOL

Teacher: UMMAH S. RASID


Teaching MARCH 15, 2022 (Tuesday)
Date/Time: 2:00-3:00 PM
Grade Level: 10
Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
Quarter: THIRD
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng pagkamamamayan at pakiki-
Pangnilalaman lahok sa mga gawaing pansibiko tungo sa pagkakaroon ng pamayanan at bansang
maunlad, mapayapa at may pagkakaisa.
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakagagawa ng pananaliksik tungkol sa kalagayan ng
Pagganap pakikilahok sa mga gawaing pansibiko at politikal ng mga mamamayan sa
kanilang pamayanan.

C. Mga Kasanayan
Naipaliliwanag ang kahalagahan ng aktibong pagkamamamayan.
sa Pagkatuto
D. Tiyak na a. Natutukoy ang konsepto at katuturan ng Pagkamamamayan.
Layunin b. Natatalakay ang mga legal na basehan ng Pagkamamamayan.
c. Napahahalagahan ang papel na ginagampanan ng mga mamamayan sa
lipunan.
II. NILALAMAN:
Pagkamamamayan: Konsepto at Katuturan
PAKSA/ARALIN
III. KAGAMITAN SA
TV, Laptop, Manila Paper, Pen, Pictures
PAGKATUTO
A. SANGGUNIAN ARALING PANLIPUNAN 10: MGA KONTEMPORARYONG ISYU
1.LM Aralin 1: Pagkamamamayan: Konsepto at Katuturan
TG CapSLET AP 10, Pahina: 1-10
TEKSBUK
2.LRMDC
PORTAL
B. IBA PANG
Handouts
KAGAMITAN
IV. PAMAMARAAN
A. Panimulang Bago magsimula sa tatalakaying paksa,gawin ang mga sumusunod:
Gawain  Pagbati sa klase “magandang hapon”.
 Pagtsek ng attendance (Ang mag-aaral na lumiban sa klase ay
makakatanggap pa rin ng mga handouts para sa mga gawain)
 Pagbanggit ng mga alituntunin habang nasa loob ng silid-aralan
Indicator 4: Establish safe and secure learning environments to enhance learning through
the consistent implementation of policies, guidelines and procedures.

B. Balik-aral Pagbabalik-aral sa nakaraang paksa

C. Pagganyak Gawain 1 – Numbered Heads/Video Analysis

Bago simulan ang gawain, ang mga mag-aaral ay papangkatin sa tatlo at ang
bawat mag-aaral ay may nakatakdang bilang (Bilang 1-6).

Panuorin ang video na inihanda ng guro at


ito ay suriin. Pagkatapos ay magtatanong
ang guro sa mga mag-aaral batay sa
napanood gamit ang number picker. Ang
bilang na mabubunot ang siyang sasagot
sa katanungan ng guro.
Source: https://www.youtube.com/watch?v=mhwWZQQaWZ0&t=300s
Paksa ng video: Reaksyon ng mga Pilipino sa maling anunsyo ni Steve Harvey at ang
tunay na nagwagi sa Miss Universe 2015
Pamprosesong Tanong:
1. 1. Sino at ano ang nakita mo sa video?
2. 2. Sa tingin mo bakit ganun na lamang ang kanilang mga reaksyon?
3. 3. Kung ikaw ang nasa kalagayan nila, parehong reaksyon din ba ang ipapakita
4. mo?
5. 4. Anong konsepto ang maaari mong mabuo pagkatapos mong mapanood ang video?

D. Paghahabi sa Gawain 2: Picture Analysis


Layunin Suriin ang dalawang larawan at sagutin ang mga sumusunod na tanong.
6.

Indigenous People Syrian Vlogger, now a Filipino


Igorot Couple Basel Manadil

1. Sino ang mga nasa larawan?


2. Saang bansa sila nakatira?
3. Ano ang pagkakapareho at pagkakaiba ng dalawang larawan?
4. Pareho ba sila ng nararanasang pribilehiyo at estado sa bansa?

Ang mga pangkat na makakasagot ay mabibigyan ng karampatang puntos


gamit ang Incentive Chart na nakapaskil sa pisara. Ang chart na ito ay
magsisilbing pandagdag sigla sa mga mag-aaral. At ang chart ay ginawa upang
masiguro na patas ang pagbibigay ng puntos ng guro sa mga pangkat at
nirerespeto ng mga mag-aaral ang puntos na nakuha ng kabilang pangkat.

Indicator 5: Maintain learning environments that promote fairness, respect and care to
encourage learning.

E. Pag-uugnay ng Gawain 3: Reflection Time!


Halimbawa Ang guro ay bubunot ng numero gamit ang number picker at tatanungin ang
mag-aaral upang mailahad nila ang kanilang saloobin at realisasyon.

Tanong:
7. Bilang miyembro ng isang indigeous group, Kung ikaw ay bibigyan ng
pagkakataong pumili ng iyong pagkamamamayan, nanaisin mo pa rin bang
maging Pilipino? Opo o Hindi? Ipaliwanag ang iyong sagot.

Indicator 9: Adapt and use culturally appropriate teaching strategies to address the needs of
learners from indigenous groups.

Ano nga ba ang kahulugan ng salitang “Pagkamamamayan”?


F. Pagtalakay sa Ang salitang pagkamamamayan o citizenship ay bibigyang kahulugan ng guro
Konsepto at sa pamamagitan ng paggamit ng Circle Map Graphic Organizer.
Kasanayan 1

Ang susunod na tatalakayin ng guro ay ang


tungkol sa kasaysayan ng “pagkamamamayan”.

G. Pagtalakay sa Ang bawat pangkat ay bibigyan ng mga paksa na kanilang tatalakayin sa


Konsepto 2 unahan gamit ang iba’t-ibang uri ng Graphic organizer na itinakda sa bawat
pangkat.

Pangkat 1
-Gamit ang Idea Wheel Graphic Organizer
Paksa: Ang Legal na basehan ng
Pagkamamamayan

Pangkat 2
-Gamit ang Brace Map Graphic Organizer
Paksa: Uri ng mamamayan at mga
Prinsipyo ng Pagkamamamayan

Pangkat 3
-Gamit ang Flowchart Graphic Organizer
Paksa: Mga Papel na ginagampanan ng
mamamayan sa lipunan

Indicator 7: Apply a range of successful strategies that maintain learning environments that
motivate learners to work productively by assuming responsibility for their own learning.

H. Paglinang sa Ang bawat pangkat ay bibigyan ng mga gawain na naiiba sa ibang pangkat
Kabihasaan upang masubok ang partisipasyon at kaalaman ng mga mag-aaral pagkatapos
ng talakayan.

Pangkat 1: Tanka* 5-7-5-7-7 (For advance learners)**


- Bumuo ng maikling tula na nagpapakita ng kahalagahan ng isang aktibong
mamamayan sa lipunan.
*Ang tanka ay binubuo lamang ng 31 pantig. 3 sa mga taludtod (stanza) ay
may tig-7 na bilang ng pantig at 2 taludtod naman ang may tig-5 pantig.
Indicator 1: Apply knowledge of content within and across the curriculum. (Filipino Subject)

Pangkat 2: Panunumpa sa Bayan


- Bumuo ng sariling Panunumpa bilang isang mamamayang Pilipino.

Pangkat 3: Slogan (For slow learners)**


- Gumawa ng sariling slogan tungkol sa kahalagahan ng isang aktibong
mamamayan at ipaliwanag ang nais ipahiwatig sa slogan. Maaaring
gamitin ang sariling diyalekto, wikang Ingles o Filipino.
Indicator 2: Display proficient use of Mother Tongue, Filipino and English to facilitate
teaching and learning.

**Indicator 8: Design, adapt and implement teaching strategies that are responsive to
learners with disabilities, giftedness and talents.

I. Paglalapat ng Gawain 4: Checklist


Aralin Panuto: Basahin ang mga sumusunod na gawaing iminungkahi na maaari
mong gawin upang makatulong sa ating bansa. Lagyan ng tsek (/) ang kahon
na angkop sa iyong sagot bilang isang mamamayan ng Pilipinas. Sagutin nang
buong katapatan.

Ginagawa Hindi ko Gagawain


Mga Gawain
Ko Ginagawa pa lamang
1. Sumunod sa batas-trapiko.
2. Laging humingi ng opisyal na resibo sa anu-
mang binibili.
3. Huwag bumili ng mga bagay na smuggled.
Bilhin ang mga lokal na produkto. Bilhin ang
gawang-Pilipino.
4. Positibong magpahayag ng tungkol sa atin
gayundin sa sariling bansa.
5. Igalang ang nagpapatupad ng batas-trapiko,
pulis at iba pang lingkodbayan.
6. Itapon nang wasto ang basura. Ihiwalay.
Iresiklo. Pangalagaan.
7. Suportahan ang inyong simbahan.
8. Maglingkod nang maayos sa bayan.
9. Magbayad ng buwis.
10. Maging mabuting mamamayan.

Resulta: Ikaw ay isang responsableng mamamayan kung ikaw ay nakakuha ng


10 tsek sa kolum na “Ginagawa Ko”.
Indicator 3: Use effective verbal and non-verbal classroom communication strategies to
support learner understanding, participation, engagement and achievement.

J. Paglalahat ng Gawain 5: Graffiti Wall


Aralin Isusulat ng mga mag-aaral sa sticky notes ang lahat ng kanilang mga natutunan
sa paksa at kanila itong ipapaskil sa Grafitti Wall.

GRAFITTI WALL

Ang mga mag-aaral ay mabibigyan ng pagkakataong maisulat ang kanilang


mga sagot sa sticky notes na di kayang bigkasin sa harapan ng kanilang mga
kaklase. Ito ay gagawin upang lalong mahimok ang mga mag-aaral na sumali sa
gawain.
Indicator 6: Maintain learning environments that nurture and inspire learners to participate,
cooperate in continued learning.

K. Pagtataya ng Essay
Aralin Buuin ang pangungusap tungkol sa kahalagahan ng aktibong mamamayan.
(250 na salita)

L. Karagdagang Kasunduan:
Gawain Basahin ang mga isyu ng pagkamamamayan at sagutin ang mga katanungan.
Ipasa ang inyong output sa link na ito. https://forms.gle/TjU3pb6SpHTdWaE9

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral ang nangangailangan ng iba pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga stratehiya napagtuturo nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa tulong ng aking punong-
guro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa kong guro?

Prepared by: Checked and Reviewed by: Checked and Reviewed by:

UMMAH S. RASID KATUN S. ASBI JOEL SAN JUAN GARCIA


T-III/Guro sa ArPan Head Teacher I School principal

You might also like