You are on page 1of 6

LAYUNIN

 Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa: sa kahalagahan ng


A. Pamantayan ng
pagkamamayan at pakikilahok sa mga gawaing pansibiko tungo
Pangnilalaman (Content
sa pagkakaroon ng isang pamayanan at bansang maunlad,
Standard)
mapayapa, at may pagkakaisa
 Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng pananaliksik tungkol sa
B. Pamantayan ng Pagganap
kalagayan ng pakikilahok sa mga gawaing pansibiko at pulitikal
(Performance Standards)
ng mga mamamayan sa kanilang sariling pamayanan
 Nabibigyan kahulugan ang Pagmamamayan
 Natutukoy ang mga mahahalagang konsepto pagkamamamayan
C. Pamantayan sa Pagkatuto
(Citizenship)
(Learning Competencies)
 Nakapagpapakita ng mga konsepto ng Pagkamamamayang
Pilipino
D. Curriculum Code
NILALAMAN / PAKSA Ligal na Pananaw ng Pagkamamamayan

A. References
1. Teacher’s Guide Pages
2. Learner’s Materials Pages
3. Textbook Pages
4. Additional Materials from
LM Araling Panlipunan 10
Learning Resources Portal
B. Other Learning Resources PowerPoint Presentation, Malina Paper

A. Pangaraw-araw na Gawain
 Panalangin
 Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Alituntunin sa luob ng aralin
o Panatilihin ang maayos at hindi magulong silid-aralan
o Iwasan ang ingay at makinig sa guro tuwing nagsasalita
o Itaas ang kamay kung may nais na sabihin at anyaying tawagin
o Panatilihin na sumunod sa mga health protocol at ligtas sa COVID-19

B. Balik aral
Mabilis na babalikan ang mga aralin sa nakalipas na markahan sa pamamagitan
ng pag tatanong ng mga sumusunod
1. Ano ano ang mga kasarian?
2. Ano kahulugan LGBT?
3. Magbigay ng mga nararanasang diskriminasyon ng kababaihan, kalalakihan
at ng LGBT?

Student prior knowledge can help or hinder learning. Student come into our courses with
knowledge, belief, and attitudes gained in other courses through daily life.

C. Pagganyak: Larawan Suri

Panuto: Pagmasdan at suriin ang larawan ipapakita. Bibigyan kayo ng tatlong minuto upang
Sagutan ang mga pamprosesong Tanong.
Pamprosesong Tanong:

1. Ano ang ipinapakita sa larawan?


2. Sino sino sa ang kilala mng personalidan na nasa larawan?
3. Maliban sa mga personalidad na nakilala mo, ano/sino pa ang mga persona na
nasa larawan?
4. Bakit kaya sila nakasuot ng face mask? Bakit kaya tayo nagsusuot ng face
mask?
5. Bilang Pilipino responsibilidad ba natin ang magsuot ng face mask sa panahon
ng pandemya? Bakit?

Students’ current level of development interacts with the social, emotional,


and intellectual climate of the course to impact learning.Students are not only intellectual
but also social and emotional beings, and they are still developing the full range of intellectual,
social, and emotional skills. While we cannot control the developmental process, we can shape
the classroom climate in developmentally appropriate ways.

Mga Sagot:

1. Mga taong nakasuot ng face mask


2. Heart Evangelista at Sen. Manny Pacquaio
3. Mga orinaryong Pilipino, may mahirap, mayaman, at may lumad
4. Dahil sa Pandemya ang COVID19. Upang maiwasang magkasakit at makahawa
sa iba.
5. Opo, biling isang Pilipino responsebilidad natin an gating kapwa. Dahil tayo ay
nabibilang sa isang lipunan kung saan tayo ay sumusunod sa mga batas nito.

Magaling! Tama ang inyong mga sagot!

Students’ motivation determines, directs, and sustains what they do to learn.As students
enter college and gain greater autonomy over what, when, and how they study and learn,
motivation plays a critical role in guiding the direction, intensity, persistence, and quality of the
learning behaviors in which they engage. When students find positive value in a learning goal or
activity, expect to successfully achieve a desired learning outcome, and perceive support from
their environment, they are likely to be strongly motivated to learn.

D. Paunang Gawain. Maikling Sagot!

Sa luob ng isang minuto, ipaliwanag ang tungkol sa katagang “Ang


Pagkamamamayang Pilipino”

Pamprosesong Tanong:

1. Ano ba ang Pagkamamamayan?


2. Paano matutukoy sa isang tao na ito Pilipino?

To develop mastery, students must acquire component skills, practice integrating them,
and know when to apply what they have learned. Students must develop not only the
component skills (i.e., fundamental skills) and knowledge necessary to perform complex tasks,
they must also practice combining and integrating them to develop greater fluency and
automaticity.

Mahusay! Tumpak ang inyong mga ideya.

E. Paglalahad ng Layunin

F. Pagtatalakay sa Konsepto

F.1 Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan “Ang


Konsepto ng Pagkamamamayan o Citizenship”
• Ang konsepto ng Pagkamamamayan ay ang kalagayan o katayuan ng isang tao
bilang miyembro ng isang pamayanan o estado.
• Ito ay tumutukoy sa pagiging miyembro ng isang indibiduwal sa isang estado
kung saan bilang isang mamamayan, siya ay ginawaran ng mga karapatan at
tungkulin
(halimbawa: mag aaral ng BNHS)
• Masasabi natin na matagal na ang konsepto ng pagkamamamayan. Tinatayang
panahon ng kabihasnang Griyego nang umusbong ang konsepto ng citizen. Ang
kabihasnang Griyego ay binubuo ng mga lungsod-estado na tinatawag na polis.
• Ang polis ay binubuo ng mga citizen na limitado lamang sa kalalakihan. Ang
pagiging citizen ng Greece ay isang pribelehiyo kung saan may kalakit na
karapatan at tungkulin

F.2 Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 “Saligang


Batas 1987 ukol sa pagkamamamayan”

Gawain # 2 Video Clip: Panoorin ang Video at Suriin ito.

1. Sino ang nasa Video?


2. Bakit siya ay nag sasalita ng Tagalog?
3. Maari ba syang tawaging Pilipino?
4. Maari ba syang maging mamamayan ng Pilipinas? Bakit at Bakit Hindi?

How students organize knowledge influences how they learn and apply what they know.
Students naturally make connections between pieces of knowledge. When those connections
form knowledge structures that are accurately and meaningfully organized, students are better
able to retrieve and apply their knowledge effectively and efficiently.
 Artikulo 4 Pagkamamamayan Saligang Batas 1987
Section 1 Ang sumusunod ay mamamayan ng Pilipinas
1. Yaong mamamayan ng Pilipinas Sa Panahon ng pagpapatibay ng saligang batas
na ito
2. Yaong mga ama o mga ina ay mamamayan ng Pilipinas;
3. Yaong mga isinilang bago sumapit ang Enero 17,1973 na ang mga ina ay
Pilipino, na pumili ng pagkamamamayang Pilipino pagsapit sa karampatang
gulang; at
4. Yaong mga naging mamamayan ayon sa batas
Section 2. Ang sumusunod ay mamamayan ng Pilipinas
o Ang katutubong inianak na mamamayan ay yaong mamamayan ng Pilipinas
mula pa sa pagsilang na wala nang kinakailangang gampanang ano mang
hakbangin upang matamo o malubos ang kanilang pagkamamamayang Pilipino.
Yaong mga nagpasiya na maging mamamayang Pilipino ayon sa Seksiyon 1,
talataan 3 nito ay dapat ituring na katutubong inianak na mamamayan
Section 3
o Ang pagkamamamayang Pilipino ay maaring mawala o muling matamo sa
paraang itinatadhana ng batas.
Section 4
o Mananatiling angkin ang kanilang pagkamamamayan ng mamamayan ng
Pilipinas na mag-awasa ng mga dayuhan, matangi kung sa kanilang kagagawan
o pagkukulang, sila ay ituturing, sa ilalim ng batas, na nagtakwil nito.
Section 5
o Ang dalawahang katapatan ng mamamayan ay salungat sa kapakanang
pambansa at dapat lapatan ng kaukulng batas

Halimbawa: Integrasyon sa Ibang Aralin (Science)


Ang pulang langgam ang nagtatrabho upang mag imbak ng kanilang pagkain. Kung
may mhahalong itim na langgam ano kaya ang magyayari?

Pamprosesong Tanong:
1. Bakit inaatake ng pulang langgam ang itim na langgam?
2. Nagaganap din ba ang pangyayari ganito sa atin?
3. Maari kaya ang itim na langgam ay mabibilang sa pulang langgam?
4. Maari bang maging kamabahagi o mamamayan ng isang estado ang isang
dayuhan? Paano?

Magaling ang inyong mga kasagutan!

 Dalawang uri ng mamamayan


1. Likas o Katutubo – Anak ng Pilipino, parehas ang magulang o isa lang.
2. Naturalisado- Dating dayuhan na naging mamamayang Pilipino sa proseso ng
naturalisasyon

 Dalawang prinsipyo ng pagkamamamayan


1. Jus Sanguinis- naayon sa dugo o pagkamamamayan ng mga magulang o isa
man sa kanila
2. Jus Soli – Naaayon sa lugar ng kanyang kapanganakan anuman ang
pagkamamamayan ng kaniyang magulang.

 Mga Dahilan upang mawala ang Pagkamamamayan


1. Sumailalim sa proseso ng naturalisasyon sa ibang bansa.
2. Panunumpa ng katapatan sa Saligang Batas ng ibang bansa.
3. Tumakas sa hukbong sandatahan ng ating bansa kapag may digmaan
4. Nawala na ang bisa ng naturalisasyon

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay

Gawain # 3 Paint me a Picture!


Panuto: Hahatiin ang klase sa tatlong pangkat. Sa loob ng tatlumpong segundo bawat
pangkat ay bubuo ng larawan na nagpapakita ng konsepto sa Pagkamamamayang
Pilipino. Mayroong isang mag-aaral na bibigyan ng pagkakataong ipaliwanag ang
nilikhang larawan.

1. Naturalisado
2. Jus Soli
3. Pilipinong Mag-aaral

10 5 1
Nilalaman Ang mensahe ay Di gaanong Walang
mabisang naipakita. naipakita ang mensaheng
mensahe. naipakita.
Pagkamalikhain Napakaganda at Maganda ngunit di Di maganda at
napakalinaw gaanong malinaw Malabo ang
pagkakahugit
Kaugnayan sa Paksa May malaking Kaunti lang ang Walang kaugnayan
kaugnayan sa kaugnayan sa paksa
paksa

H. Paglalahat ng Aralin
1. Bilang isang Pilipino naisasa buhay mo ba ang iyong Pagkamamayan?
2. Bilang isang mag-aaral na IP, Paano mo maipapakita sa ating bansa ang iyong
pagiging pagkamamamayang Pilipino?

I. Pagtataya: Ngayon, basahin at sabihin kung ang nakasalungguhit na


pangalan ay mamamayang Pilipino o hindi batay sa sitwasyon.

1. Si Carmela ay anak ng isang B’laan at isang Ilonggo. Naninirahan sila sa


Koronadal City. Pilipino o Hindi? (Answer Pilipino)
2. Nagbabakasyon sa Pilipinas tuwing mahal na araw si Jung Kook na isang
Koreano. (Answer Hindi Pilipino)
3. Si Smith na isang Amerikano ay nakapagpatayo ng isang malaking kompanya sa
Koronadal. Tatlong taon na siyang naninirahan sa Pilipinas (Answer Hindi
Pilipino)
4. Si Gerold ay ipinanganak sa Koronadal. Ang kaniyang ama ay Pilipino at ang
kanyang ina ay Hapones. (Answer Pilipino)
5. Si Kapitan Ricardo ay sundalong Pilipino na naninirahan sa Mindanao. Nang
sumiklab ang labanan ng ISIS at Militar, siya ay tumakas kasama ang kanyang
pamilya. (Answer Hindi Pilipino)
The student will analize the statement whether the person name are a citizen of the Philippines
of not. Each number has a different situation that will determine the knowledge they gain in the
class

J. Karagdagang gawain para sa takdang aralin at remediation


Gumawa ng Poster na sumasalamin sa konsepto ng pagkamamamayan.

10 5 1
Nilalaman Ang mensahe ay Di gaanong Walang
mabisang naipakita. naipakita ang mensaheng
mensahe. naipakita.
Pagkamalikhain Napakaganda at Maganda ngunit di Di maganda at
napakalinaw gaanong malinaw Malabo ang
pagkakahugit
Kaugnayan sa Paksa May malaking Kaunti lang ang Walang kaugnayan
kaugnayan sa kaugnayan sa paksa
paksa
Kalinisan Malinis na malinis Malinis na malinis Marumi ang
ang pagkakabuo. ang pagkakabuo. pagkakabuo.

Date: _____________, 2022

Prepared By: Checked By:

RAYMOND EDZRAPHIL C. SABANAL ARLENE C. BAGAYAS


Teacher I Observer

You might also like