You are on page 1of 4

Annex 1C to DepEd Order 42, s.

2016
Grades 1 to 12 Paaralan ABANON NHS Dibisyon San Carlos City Markahan Ikaapat
DAILY LESSON LOG
Guro JEREMY C. Asignatura APan 10 Linggo 1
MELITAR
Prinsipal AGOSTO V. Baitang/Antas G10 Petsa Abril 3,
CAYABYAB 2024

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay mag pag-unawa sa kahalagahan ng pagkamamamayan at
Pangnilalaman pakikilahok sa mga gawaing pansibiko tungo sa pagkakaroon ng pamayanan at
bansang maunlad, mapayapa at may pagkakaisa.
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay nakagagawa ng pananaliksik tungkol sa kalagayan ng pakikilahok sa
mga gawaing pansibiko at political ng mga mamamayan sa kanilang pamayanan.
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang kahalagahan ng aktibong pagkamamamayan.
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan.)
 Naipaliliwanag ang konsepto at katuturan ng pagkamamamayan;
D. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
 Nabibigyang halaga ang pagkamamamayang Pilipino batay sa saligang batas;
(Isulat and code ng bawat
kasanayan)  Nakakagawa ng isang sanaysay na nagpapakita ng isang mabuting
mamamayan.
 Maka-bansa
E. Integrasyon ng alinman sa  Kaligtasan
mga sumusunod  Makatao

II. NILALAMAN Pagkamamamayan: Konsepto at Katuturan


III. KAGAMITANG PANTURO TV, USB para sa Powerpoint Presentation, mga larawan.

A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Most Essential Learning Competencies in Araling Panlipunan 10
Guro.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Kontemporaryong Isyu: Araling Panlipunan 10 Modyul para sa Mag-aaral
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Google, Slideshare, Youtube, Powerpoint Presentation
mula sa portal ng Learning
Resource
Monitor, laptop, batayang aklat, marker, manila paper.
B. Iba pang kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN

Bago magbalik-aral ay gagawin muna ang mga sumusunod:


A. Balik-aral sa nakaraang aralin  Panalangin
at/o pagsisimula ng bagong  Pagtala ng lumiban
aralin.  Mga alituntunin sa klase
 Presentasyon ng MELC at mga kasanayan sa pagkatuto:

MELC:
Naipaliliwanag ang kahalagahan ng aktibong pagkamamamayan

Balik Aral:

“Bago umpisahan ang talakayan ay magtatanong muna ang guro ng mga paksa na
pinag-aralan ng mga nakaraang linggo, upang ito ay subukin kung talagang
natatandaan pa ng mga mag-aaral ang tinalakay noong nakaraang linggo”

Pamprosesong Tanong:
1. Ano-ano ang ating natalakay noong nakaraang linggo?
2. Ano ang mainam gawin upang mawakasan ang karahasan at diskriminasyon?
3. Ano-ano ang iyong natutunan sa mga pinag-aralan natin sa nakaraang linggo?
B. Paghahabi sa layunin ng Ang layunin ng araling ito ay maipaliwanag ang kahalagahan ng aktibong
aralin. pagkamamamayan sa ating lipunan.

C. Pag-uugnay ng mga Gawain 1: LARAWAN SURI


halimbawa sa bagong aralin.

Pamprosesong Tanong:

1. Ano-ano ang mga katangian ng isang mabuting Pilipino ayon sa awitin?


2. Anong mga kasanayan ang iyong ginagawa na nagpapakita ng mabuting
Pilipino?
3. Sa paanong paraan mo maipapakita ang pagmamahal mo sa bayan?

D. Pagtatalakay ng bagong Malayang Talakayan:


konsepto sa paglalahad ng
bagong kasanayan #1. 1. Konsepto ng Katuturan

E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto sa paglalahad ng
bagong kasanayan #2.

F. Paglinang sa Kabihasaan Gawain 2: MABUTING PILIPINO


(Tungo sa Formative
Assessment) Panuto: Lagyan ng check ✔ kung ang nasabing pangungusap ay nagpapakita ng
halimbawa ng isang mabuting Pilipino, cross ✘naman kung ito ay hindi.

1. Pagmamano sa nakakatanda.
2. Pagsunod sa batas.
3. Pagtapon ng basura saan-saan.
4. Pagsunod sa utos ng magulang.
5. Paggamit ng sariling wika.
6. Pagpapayabong ng kultura.
7. Pagmamahal sa ating kapwa.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Gawain 3: SANAYSAY
araw-araw na pamumuhay.
Panuto: Gumawa ng isang sanaysay na papamagatang “Ako’y Isang Mabuting Pilipino”
ito gagawin sa bond paper.

PAMANTAYAN SA PAGSULAT NG SANAYSAY


PAMANTAYAN PUNTOS
Kaugnayan sa paksa 5
Orihinalidad 5
Pagpili ng mga wastong salita 5
Malinaw na pagkakalahad 5
Kalinisan 5
H. Paglalahat ng Aralin Pamprosesong Tanong:

1. Ano ang pagkamamamayan?


2. Anu-ano ang mga batayan sa pagiging isang mamamayang Pilipino?
3. Anu-ano ang mga dahilan para mawala ang pagkamamamayan ng isang
indibidwal?
4. Gaano kahalaga ang isang mamamayan sa lipunang Pilipino?
I. Ebalwasyon Gawain 3: TAYAHIN

Panuto: Sagutan ang mga sumusunod. Isulat sa kwaderno ang iyong sagot.

___1. Aling prinsipyo ng pagkamamamayan ang ginamit kung ang pagkamamamayan ay


nakabatay sa lugar kung saan siya ipinanganak.
A. Jus soli B. Dual Citizen C. Naturalization D. Jus sanguinis
___2. Sa Pilipinas, saan nakasulat ang mga tungkulin at karapatan bilang isang
mamamayan
ng bansa?
A. Bible B. Saligang Batas C. Saligang Aklat D. Batas
___3. Ano ang tawag sa pagiging miyembro ng isang indibidwal sa isang estado kung
saan
bilang isang citizen, siya ay ginawaran ng mga karapatan at tungkulin?
A. Pagkamamamayan B. Mamamayan
C. Makabansa D. Makabayan
___4. Alin sa mga sumusunod ang maaaring dahilan ng pagkawala ng
pagkamamamayan
ng isang indibidwal?
A. tumakas sa hukbong sandatahan ng ating bansa kapag may digmaan
B. ang panunumpa ng katapatan sa Saligang- Batas ng ibang bansa
C. nakapangasawa ng taga ibang bansa
D. nawala na ang bisa ng naturalisasyon
___5. Ang mga sumusunod ay ang mga mamamayan ng Pilipinas ayon sa Saligang
Batas,
maliban sa?
A. yaong ang mga ama o mga ina ay mamamayan ng Pilipinas
B. yaong mga naging mamamayan ayon sa batas
C. yaong mamamayan ng Pilipinas sa panahon ng pagpapatibay ng saligang-batas
na ito
D. yaong nakatira sa bansang Pilipinas sa loob ng sampung taon
___6. Anong seksiyon ng artikulo 4 ng Saligang Batas nakasaad na maaaring mawala at
maibalik ang pagkamamamayan ng isang Pilipino?
A. Seksyon 3 B. Seksyon 4 C. Seksyon 2 D. Seksyon 1
___7. Anong seksiyon ng artikulo 4 ng Saligang Batas nakasaad na ang dalawahang
katapatan ng mamamayan ay salungat sa kapakanang pambansa at dapat lapatan ng
kaukulang batas?
A. Seksyon 2 B. Seksyon 3 C. Sek. 4 D. Sek. 5
___8. Ano ang tawag sa mga lungsod-estado sa kabihasnang Griyego?
A. Bayan B. Lalawigan C. Polis D. Rural
___9. Aling kabihasnan ang tinatayang pinagmulan ng konsepto ng citizen?
A. Greece B. Egypt C. Mesopotamia D. Africa
___10. Sa anong artikulo ng Saligang Batas nakasulat ang mga maituturing na Pilipino
sa
bansa?
A. Arikulo 1 B. Artikulo 2 C. Artikulo 3 D. Artikulo

J. Karagdagang Gawain para sa Sa gawaing notebook sumulat ng mga responsibilidad o tungkulin ng isang citizen sa
Takdang-aralin at remediation kaniyang bansa. Gawin ito sa gawaing notebook.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?

Inihanda ni:
JEREMY C. MELITAR
Gurong Sinasanay

Iniwasto ni:
MARK F. CAGUIOA
Gurong Tagapagsanay

Binigyang Pansin ni:


MISHEIL C. RABILAS, EdD
Ulong Guro III, Departamento ng Araling Panlipunan at T.L.E

Pinagtibay ni:
AGOSTO V. CAYABYAB
Punong Guro III, Abanon National High School

You might also like