You are on page 1of 12

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: Quarter: 3RD QUARTER (Week 1)

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag -unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na
Pangnilalaman mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol.
pagganap
C. Mga Kasanayan *Naipaliliwanag ang mga paraan ng pagtugon ng mga Pilipino sa kolonyalismong Espanyol (Hal. Pag - aalsa, pagtanggap sa kapangyarihang
sa Pagkatuto kolonyal/ kooperasyon)
Isulat ang code ng
bawat kasanayan
II. Nilalaman Ang mga Paraan ng Pagtugon ng mga Pilipino sa Kolonyalismong Mga Dahilan ng Rebelyon ng Katutubong Pangkat ng Igorot Laban sa Pamahalaang
Espanyol. Kolonyal
III. KAGAMITANG K TO 12 MELC 2020 K TO 12 MELC 2020 K TO 12 MELC 2020 K TO 12 MELC 2020 K TO 12 MELC 2020
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa CO MODULE WEEK 1 CO MODULE WEEK 1 CO MODULE WEEK 1 ADM MODULES WEEK 1 ADM MODULES WEEK 1
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan
Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Balikan ang nakaraang leksyon. Paano tinanggap ng mga Pilipino 1. Ano-ano ang dalawang Ano ang dahilan ng pag-alsa Balikan ang nakaraang
nakaraang aralin at/o ang mga banyaga? pamahalaang itinatag ng ng mga Igorot? leksyon.
pagsisimula ng mga Espanyol sa Pilipinas?
bagong aralin 2. Ano ang tawag sa
kinatawan ng Hari ng
Espanya na siyang
namahala sa Pamahalaang
Kolonyal sa Pilipinas?
B. Pag-uugnay ng Mga mahihirap na salita: Panuto: HANAP-SALITA. Panuto: Tingnan ang Pagpapatuloy sa leksyon.. Pagpapatuloy sa leksyon..
mga halimbawa sa Hanapin ang mga tugon ng larawan.
bagong aralin  Pagtugon- Ang salitang tugon ay mga Pilipino sa
nangangahulugang sagot o reaksyon. kolonyalismong Espanyol
Sa ingles, answer, response, o mula sa kahon ng mga letra.
reaction. Isulat sa sagutang papel ang
 Kolonyalismo- ang direkta o mga salitang iyong
tuwiran na pananakop ng isang bansa mahahanap. (5 SALITA)
sa
iba pang bansa upang makamit ang
mga layunin o mga interes nito
kagaya ng pagkuha ng mga
kayamanan. 1. Ano ang ipinapakita sa
 Pag-aalsa- ay tumutukoy sa isang larawan?
tahasang pagsuway ng mga tao sa 2. Sino ang nasa larawan?
isang punong otoridad. Maaaring 3. Ano ang kanilang ginawa?
tumukoy ito sa isang madugog $. Gaano kahalaga ang
rebolusyon o sa malawakang hindi ipinakita nilang katapangan sa
pagsunod sa batas bilang isang ating bansa?
porma ng protesta.
 Kooperasyon- pakikipagtulungan
ng isang isang indibidwal o grupo
ng mga tao sa isa pang grupo ng mga
indibidwal para sa isang
mahalagang dahilan. Ilang mga salita
na kasing-kahulugan nito ay
pakikisama, pakikibahagi o
pakikisangkot.
 Sandugo- isang ritwal n mga
sinaunang Filipino na tanda ng
kapatiran at pagkakaibigan.
Karaniwan itong ginagawa ng mga
pinunò
ng dalawang pangkat na
nagkakasundo.
C. Pagtatalakay ng Mga Paraan ng Pagtugon ng mga Tatlong estratihiyang Mga Dahilan Ng Rebelyon Ng Katutubong Pangkat Ng Igorot Laban Sa
bagong konsepto at Pilipino sa Kolonyalismong ginamit ang mga Espanyol sa Pamahalaang Kolonyal
paglalahad ng bagong Espanyol: pananakop
kasanayan/Continuatio ng ating bansa: Ang salitang Igorot ay katawagan sa isang katutubong pangkat na mula sa salitang
n of the topic 1. Pagtanggap sa kapangyarihang  Ang paggamit ng dahas o Tagalog na “GOLOT” at sa pagdagdag ng unlaping “I” ito ay nangangahulugang
Kolonyal/Kooperasyon espada, “Tagabulubundukin”. Ang pangangayaw o headhunting ay isang tradisyon ng mga
 Pagpapalaganap ng Igorot ng pakikidigma at pagpugot sa kaaway. Isa sa mga lugar na hindi
Si Ferdinand Magellan ay isang Kristyanismo, at napagtagumpayang sakupin ng mga Espanyol ay ang kabundukan ng Cordillera.
Espanyol na naglakbay noong ika- 20  paghigpit sa pamamahala. Naninirahan dito ang mga Igorot,na nahahati sa iba’t-ibang pangkat etnolingguwistiko:
ng Setyembre taong 1519 mula sa San Ngunit may mga lugar na Ibaloi, Isneg (o Apayao), Kankanaey, Kalinga, Bontoc, at Ifugao. Nakabatay ang
Lucar de Barramuda Spain, Dumating pinamumunuan ng mga Muslim kanilang hanapbuhay sa pagsasaka, gayundin sa paghahabi ng tela, pagnganganga at
sa Pilipinas noong ika-17 ng Marso na hindi nila nasakop dahil sa pangangayaw o paglahok sa mga digmaan laban sa ibang pangkat etniko. Mayroon din
taong 1521 sa isang pulo angking tapang na nagtanggol silang paniniwalang panrelihiyon kung saan itinuturing nila ang kalikasan bilang
ng Homonhon sa bukana ng Leyte. ng kanilang kalayaan tahanan ng mga espiritu. Bahagi ng tangkang pananakop ng mga Espanyol sa mga
at relihiyong Islam. Igorot ay ang pagpapalaganap ng Kristiyanismo. Ang paniniwalang animismo ng mga
Magiliw na tinanggap ng mga Igorot ay itinuturing ng mga Espanyol na isang uri ng pagsamba sa mga demonyo.
Pilipino ang pangkat ni Magellan. Sa Sa ilalim ng kapangyarihang Ayon sa mga Espanyol, upang mailigtas ang kaluluwa ng mga Igorot kailangan nilang
kolonyal ng Espanyol, maraming
pulo ng Limasawa nagkaroon ng yakapin at sumunod sa Kristiyanismo. Nais din nilang gawing sibilisado ang mga
pagbabago
sanduguan sina Raja Colambu at Igorot. Hinikayat ng mga prayle ang mga Igorot na bumaba ng kabundukan at
ang naganap, tulad ng:
Magellan tanda ng kapayapaan at manirahan sa mga itinatag na pueblo sa kapatagan. Sa katunayan,ang hangad ng mga
pakikipagkaibigan. Binigyan din ni Espanyol ang deposito ng ginto sa Cordillera. Natuklasan nila ito mula kay Miguel
Magellan ng imahe ni Sto. Nino na Lopez de Legazpi na ayon sa balita ay dinadala ng mga Igorot ang mga nakukuhang
tanda ng pagtanggap ng kristyanismo ginto sa Ilocos. Agad nagpadala ng misyon si Legazpi sa Ilocos sa pamumuno ng
sa Cebu. Nagdaos sila ng misa at kaniyang apo na si Juan de Salcedo upang siyasatin ang mga gintong ibinenbenta rito
nagtirik ng krus. May 800 na mga ng mga Igorot. Ipinagpatuloy ng mga sumunod na gobernador-heneral ang
katutubo pagpapadala ng mga misyon sa cordillera upang hanapin ang ginto rito. Lalong naging
na nagpabinyag kasama nina, Raja maigting ang paghahanap ng ginto sa pagsiklab ng Thirty Years War sa Europe dahil
Humabon at kanyang may bahay. sa matinding pangangailangan ng Espanya ng panustos sa digmaan.
Ipinag-utos ni Gobernador-Heneral Francisco de Tello de Guzman ang pagpapadala
Si Miguel Lopez de Legaspi ay isang ng misyong relihiyoso sa Cordillera sa pamumuno nina Kapitan Mateo de Aranda at
Espanyol na matagumpay na Padre Esteban Marin, ang kura paroko ng Ilocos. Sinubok ni Marin magsulat ng isang
nakarating sa Pilipinas. Madali niyang diksiyunaryo ng wikang Igorot upang maging mas madali ang pakikipagtalastasa sa
nakuha ang tiwala ng mga Pilipino mga katutubo. Mahigpit na tinutulan ng mga Igorot ang tangkang binyagan sila sa
dahil sa kanyang pagkamagiliw at Kristiyanismo.Dinakip at pinatay ng mga Igorot ang ilang prayleng misyonero. Pagsapit
magandang pakikipag-usap. ng ika-19 siglo, muling nagpadala ng misyon ang mga Espanyol sa Cordillera upang
Nakipagsanduguan din siya nina magtatag dito ng pamahalaang militar. Ito ay upang masigurong susunod ang mga
Sikatuna at Sigala, na mga pinuno ng Igorot sa ipinatupad ni Gobernador-Heneral Jose Basco Y Vargas na monopolyo sa
Bohol. tabako noong 1781.Sa ilalim ng monopolyo sa tabako, lahat ng maaaning tabako ng
mga Igorot ay bukod-tanging pamahalaang kolonyal lang dapat ibenta.Gayunpaman,
Dahil sa kanyang kaugalian, hindi ito sinunod ng mga Igorot na patuloy pa ring nagbebenta ng tabako nang patago
maraming mga lugar ang napasailalim sa ibang mangangalakal. Upang mabantayan ang mga Igorot gayundin ang mga taga-
sa kolonya ng mga Espanyol. Ngunit Pangasinan,itinatag ang Comandancia del Pais de Igorrotes. Binubuo ito ng mga
nang namatay si Legazpi, naging beteranong sundalo sa pamumuno ni Guillermo Galvey.Mula 1829 hanggang 1839 ay
marahas na ang namuno sa mga inilunsad ang armadong pananalakay sa mga Igorot.Sa ilalim ng nasabing monopolyo,
Espanyol. iba’t-ibang pang-aabuso ang naranasan ng mga katutubo dahil kadalasang dinadaya
lamang sila ng mga ahente ng pamahalaan.

Bahagi lamang ito sa mga


pagbabagong dulot ng
kolonyalismong Espanyol na
kusang loob na tinanggap ng
mga Pilipino sa panahon ng
Espanyol.
2. Pag-aalsa
Ayon sa mga mananaliksik ng
kasaysayan ng ating bansa, ang
ating mga ninuno na tumutol sa
pananakop ng mga Espanyol,
sila ay sapilitang sinakop sa
pamamagitan ng paggamit ng
puwersang militar. Gumamit ang
mga Espanyol ng dahas at armas
upang makamtan nila ang
teritoryo ng ating mga ninuno.
Dahil sa kakulangan ng armas
ng ating mga ninuno, napasunod
sila sa mahigpit na batas,
kautusan, o patakaran na
ipinatupad ng mga Espanyol.
Nakaranas sila ng matinding
paghihirap, pagmamalupit,
at pag-aabuso.

Dahil dito, mahigit sa 100 pag-


aalsa o pagrerebelde ang
isinagawa ng ating mga
katutubong ninuno sa loob ng
376 na taong pananakop ng mga
espanyol sa Pilipinas ngunit
nawalan ng saysay ang kanilang
ginawa dahil sa kakulangan ng
armas, kawalan ng pagkakaisa
ng mga katutubo noon at di
pagkakaunawaan dahil iba-iba
ang kanilang wika,
at kulang sila sa tao at
karanasan sa digmaan.
D. Paglinang sa Panuto: Piliin ang tamang titik ng Panuto: Piliin ang naging B. Panuto: Punuan ng mga Panuto: Punan ng tamang Panuto: Iguhit ang
Kabihasnan tamang sagot. Isulat sa sagutang tugon ng mga Pilipino mula angkop na tugon ng mga sagot ang tsart sa ibaba. (4 masayang mukha ☺ sa
(Tungo sa papel /notbuk. sa pagpipilian na nakalagay Pilipino ang sumusunod na puntos) pahayag na nagsasaad
Formative 1. Ito ay nangangahulugang sagot sa kahon. Isulat ang iyong talata. Isulat ang titik ng ng paraan ng naman
Assessment) sagot sa sagutang papel. iyong sagot sa sagutang kung hindi. Isulat
o reaksyon. Sa ingles, answer,
response, papel. angpagtugon sa
kolonyalismo at
o reaction. A. mersenaryo malungkot na mukha
a. karahasan B. yumakap/tinanggap iyong sagot sa sagutang
b. pagtugon C. nag-alsa papel.
c. rali at welga _______1. Hindi tinanggap ni D. nanahimik ____1. Ginamit ng mga
d. kurapsyon Lapu-Lapu ang E. namundok ilustrado ang dunong
pakikipagkaibigan ni upang gisingin ang
2. Siya ay isang Espanyol na Magellan. Ayon sa kasaysayan, diwang makabansa ng
naglakbay noong ika-20 ng _______2. Ang Noli Me maraming mga Pilipino ang mga katutubo.
Tangere at El Filibustarismo tumutol at ______________ ____2. Nagtanim ng mga
Setyembre taong 1519 mula sa
ay isinulat ni Jose Rizal. laban sa pamahalaang gulay ang mga katutubo
San Lucar de Barramuda Spain,
_______3. Nilisan ng mga Espanyol. Hindi rin sa bakuran nila.
Dumating sa Pilipinas noong ika- maikakaila na mayroong ____3. Tinanggap ang
Babaylan ang tirahan upang
17 ng Marso taong 1521 sa isang nagsilbing mga pamahalaang kolonyal sa
maibalik ang dating
pulo ng humonhon sa paniniwala at relihiyon. _____________ sa mga pamamagitan ng
bukana ng Leyte. _______4. Nakipagsabwatan dayuhan upang maisulong pagsasawalang-kibo sa
a. Legazpi sa mga Espanyol upang ang pansariling kapakanan. nagaganap na kalupitan
b. Magellan makuha ang personal na Ang iba ay ____________ ng mga dayuhan.
c. Goiti layunin o kagustuhan. sa kapangyarihan ng mga ____4. Nagalit ang mga
d. Lapu-Lapu _______5. Nagsawalang-kibo dayuhan dahil gustong prayle sa mga Pilipino.
para proteksyonan ang proteksyonan ang kanilang ____5. Ninais ng mga
3. Ang ibinigay ng dayuhang kabuhayan kabuhayan. Likas din sa datu na maibalik ang
Espanyol sa pinuno ng Cebu. mga Pilipino ang pagiging dating posisyon at dangal
a. Hikaw matiisin at masunurin kaya kaya sila ay bumuo ng
b. Pagkain sila ay _____________ na pangkat at nag-alsa.
c. Pera lamang. Kung may nagtiis
d. Imahe ng Sto.Nino mayroon ding sumuway sa
4. Ito ay tumutukoy sa isang mga patakarang Espanyol
tahasang pagsuway ng mga tao kaya ang ginawa nila ay
___________ na lamang at
sa isang punong otoridad.
mamuhay malayo sa mga
a. katiwalian
dayuhan.
b. pag-aalsa
c. karahasan
d. rali at welga
5. Ang grupong etniko ng Pilipinas
na hindi nasakop ng mga
Espanyol?
a. Bajao
b. Islam
c. Igurot
d. Kristiyano
E. Paglalapat ng aralin Panuto: Isulat ang tsek (√) kung A. Panuto: Iguhit ang Panuto: Enumerasyon Mga bata, gaano kahalaga ang pagtatanggol o pag-
sa pang-araw- ang salita o parirala na nasa masayang mukha ☺ kung ang Ibigay ang anim na pangkat iingat sa mga bagay o ari-arian na meron ka?
araw na buhay kahon ay nagsasaad ng pangungusap ay nagsasaad etnolingguwistiko ng mga Ipaliwanag.
masasamang epekto at ( ) bilog ng paraan ng pagtugon sa Igorot. (6 puntos)
kung mabubuting epekto. Isulat kolonyalismong Espanyol.
ang sagot sa sagutang papel. Malungkot na mukha naman
kung hindi. Isulat mo ang
sagot sa sagutang papel.
____1. Ang mga kabataang
nakapag-aral sa Pilipinas man
o sa Espanya ay gumawa ng
paraan upang mamulat ang
mga Pilipino sa kalupitan ng
mga dayuhan.
____2. Tinanggap ng mga
ibang Pilipino ang
kapangyarihang
pamahalaanan ng mga
dayuhan ang bansa.
____ 3. Nasakop ng mga
Espanyol ang mga katutubo sa
loob ng 333 taon.
____4. Pagliligtas sa sarili sa
kalupitan ng mga dayuhan sa
pamamagitan ng pagtataksil
sa bayan.
____5. Karamihan sa mga
mayayamang katutubo ay
natakot na tumulong sa kapwa
Pilipino sa paglaban sa
pamahalaang kolonyal.
F. Paglalahat ng Aralin Panuto: Punan ng mga salita ang Nang masakop na ng mga Ano- ano ang mga dahilan Panuto: Isipin mo ngayon na ikaw ay nasa tamang edad
bawat patlang upang mabuo ang Espanyol ang ating bansa, ng rebelyon ng mga na at maaari nang gawin ang anumang naisin. Alin sa
bawat pangungusap sa talata. Ediniklara nilang katutubong pangkat na mga tugon o reaksiyon ng mga Pilipino na iyong napag-
Piliin ang mga salita sa loob ng Igorot laban sa mga aralan ang maaaari mong maging tugon sa
kahon at isulat ang sagot sa  pagmamay-ari ng Hari ang Espanyol? kasalukuyang nagaganap sa ating pamahalaan?
sagutang papel. lahat ng lupa. Maraming mga Ipaliwanag mo ang iyong sagot. Gumuhit ka ng katulad
taong inabuso nila at pinatay na puso ng nasa ibaba sa iyong sagutang papel at sa
kaya maraming beses na nag loob nito ay isulat ang iyong tugon at paliwanag.
Ayon sa mga alsa ang mga katutubong
__________________ang Pilipino.
kasaysayan ng ating bansa, ang
ating mga ninuno ay Masama man ang kanilang
_________________ sa hangarin sa Pilipinas ngunit
pananakop ng mga Espanyol. Si may kaunting
Ferdinand Magellan ay isang kabutihan ding maibigay at
Espanyol na naglakbay noong ito’y isang dagdag kaalaman
ika- _________ ng Setyembre na nagagamit natin ngayon at
taong 1519 mula sa San Lucar de ito pa rin ay magagamit sa
Barramuda Spain. Gumamit ang darating na panahon.
mga Espanyol ng
_____________ at armas upang
makamtan nila ang
____________ ng ating mga
ninuno. Dahil sa kakulangan ng
armas ng ating mga ninuno,
napasunod sila sa mahigpit na
batas, kautusan, o patakaran na
ipinatupad ng mga Espanyol.
Nakaranas sila ng matindinng
paghihirap, pagmamalupit, at
pag-aabuso.

G. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat ang T kung ito ay Panuto: Tapusin ang mga Panuto: Basahing mabuti I. Panuto: Basahin mo ang II. Panuto: Tama o Mali.
tama at M kung mali ang pangungusap at sipiin ang ang bawat bawat pangungusap na Isulat ang T kung ang
ipinahihiwatig sa pangungusap. tamang sagot sa loob ng pangungusap .Piliin at isulat naglalarawan sa iba’t ibang isinasaad ay paraan ng
Isulat ang sagot sa sagutang kahon. Isulat ang sagot sa sa patlang ang letra ng paraan ng pagtugon ng pagtugon ng mga
papel/notbuk. sagutang papel. tamang sagot. ________ 1. mga Pilipino sa panahon ng katutubo sa kolonyalismo
_____1. Gumamit ng dahas si Ito ay katawagan sa isang kolonyalismong Espanyol. at titik M kung hindi
Legazpi upang masakop ang katutubong pangkat na Pumili ka ng naaangkop na nagsasaad. Isulat ang
Pilipinas. mula sa salitang Tagalog na tugon sa mga salita o sagot sa sagutang papel.
_____ 2. Nagbigay ng bigas at “GOLOT” at sa pagdagdag parirala na nasa loob ng
pagkain si Magellan sa mga taga 1. Ang pag-aalsa ng mga ng unlaping “I” ito ay kahon. Gumamit ka ng
Cebu. katutubo ay nawalan ng nangangahulugang sagutang papel para sa
_____3. Maraming pinuno ng saysay dahil sa kakulangan “Tagabulubundukin”. iyong mga sagot.
katutubo ang hindi nagkagusto sa ng _____________ kaya A. Muslim
pamamalakad ng mga Espanyol. hindi sila nagtagumpay. B. Igorot
_____4. Ang mga pagbabagong 2. Ang pagtanggap ng C. Espanyol
dulot ng kolonyalismo ay nagbigay kolonyalismo ng Espanyol ng D. Tausug 1. Ang mga Pilipino ay
ng kabutihan sa mga Pilipino lalo mga Pilipino ay nakapagdulot ________ 2. Siya ang karaniwang matiisin at
na sa pag usbong ng mga ng kasamaan at __________ nakatuklas ng deposito ng walang kibo sa mga
pamumuhay na nakuha nila sa ng mga Pilipino na kanilang ginto sa Cordillera. Sino nararanasang paghihirap sa
mga Espanyol. pinahalagahan mula noon ang tinutukoy dito? pamahalaang kolonyal.
_____ 5. Nakapagpatayo ng hanggang ngayon. A. Miguel Lopez de Legazpi 2. Hindi lahat ng mga
malalaking gusali, mga tulay, 3. Nagdaos sila ng misa at B. Lapu-lapu Pilipino ay nagsawalang
paliparan, daungan, at binago ang nagtirik ng ___________. C. Ferdinand Magellan kibo sa mga patakarang
kapaligiran sa panahon ng mga May 800 ka mga katutubong D. Lakandula ipinatupad ng mga
Espanyol. nagpabinyag kasama nina ________ 3. Saang Espanyol. Mayroong mga
Raja Humabon at ang kabundukan sa Pilipinas Pilipino na mas pinili nilang
kaniyang asawa. nakatira ang mga Igorot? takasan ito.
4. Si Miguel Lopez de A. Sierra Madre 3. May Pilipinong nagbulag-
Legazpi ay isang B. Cordillera bulagan sa nagaganap sa
____________ na C. Zambales bansa. Ang mahalaga sa
matagumpay na nakarating D. Banahaw kanila ay maproteksyonan
sa bansang Pilipinas. ________ 4. Ano ang tawag ang kanilang kabuhayan at
5. Dahil sa kanyang sa paniniwala ng mga mahal sa buhay.
kaugalian, maraming mga katutubong pangkat na 4. Mga Pilipinong mas pinili
lugar ay napasailalim sa Igorot? ang pansariling kapakanan
kolonya ng mga Espanyol. A. Moro kahit na ang katumbas nito
Ngunit nang ____________ B. Tribus Independientes ay kasawian ng kapwa
si Legazpi, naging marahas C. Kristiyanismo Pilipino.
na ang namuno sa mga D. Animismo 5. May mga matatapang na
Espanyol. ________ 5. Ang mga Pilipino na idinaan sa dahas
sumusunod ay mga Layunin ang naising pagbabago sa
ng Espanyol sa kanilang ilalim ng pamamahala ng
ginawang pananakop sa mga dayuhan.
katutubong pangkat na 6. Hindi gumamit ng dahas
Igorot Maliban sa isa. Alin ang mga kabataang
ito? tinawag na ilustrado na
A. Nais nilang makuha ang namulat sa tunay na
deposito ng ginto sa mga kalagayan ng bansa.
Igorot.
B. Nais ng mga Espanyol
na matutuhan ang
pangangayaw.
C. Pinatupad nila ang
Monopolyo ng Tabako.
D. Pagpapalaganap nila ng
Kristiyanismo.
H. Karagdagang
Gawain para sa
takdang- aralin at
remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY .
A. Bilang ng mag- ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson
aaral na nakakuha ng next objective. the next objective. the next objective. objective. carried. Move on
80% sa pagtataya. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. to the next
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got _____% of the pupils got 80% mastery objective.
mastery mastery 80% mastery ___Lesson not
carried.
_____% of the
pupils got 80%
mastery
B. Bilang ng mga- ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not
aaral na answering their lesson. in answering their lesson. difficulties in answering their answering their lesson. find difficulties in
nangangailangan ng ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in lesson. ___Pupils found difficulties in answering answering their
iba pang gawain para answering their lesson. answering their lesson. ___Pupils found difficulties in their lesson. lesson.
sa remediation ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the answering their lesson. ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils found
because of lack of knowledge, skills lesson because of lack of ___Pupils did not enjoy the because of lack of knowledge, skills and difficulties in
and interest about the lesson. knowledge, skills and interest lesson because of lack of interest about the lesson. answering their
___Pupils were interested on the about the lesson. knowledge, skills and interest ___Pupils were interested on the lesson.
lesson, despite of some difficulties ___Pupils were interested on about the lesson. lesson, despite of some difficulties ___Pupils did not
encountered in answering the the lesson, despite of some ___Pupils were interested on encountered in answering the questions enjoy the lesson
questions asked by the teacher. difficulties encountered in the lesson, despite of some asked by the teacher. because of lack
___Pupils mastered the lesson despite answering the questions asked difficulties encountered in ___Pupils mastered the lesson despite of of knowledge,
of limited resources used by the by the teacher. answering the questions asked limited resources used by the teacher. skills and interest
teacher. ___Pupils mastered the lesson by the teacher. ___Majority of the pupils finished their about the lesson.
___Majority of the pupils finished despite of limited resources used ___Pupils mastered the lesson work on time. ___Pupils were
their work on time. by the teacher. despite of limited resources ___Some pupils did not finish their work interested on the
___Some pupils did not finish their ___Majority of the pupils used by the teacher. on time due to unnecessary behavior. lesson, despite of
work on time due to unnecessary finished their work on time. ___Majority of the pupils some difficulties
behavior. ___Some pupils did not finish finished their work on time. encountered in
their work on time due to ___Some pupils did not finish answering the
unnecessary behavior. their work on time due to questions asked
unnecessary behavior. by the teacher.
___Pupils
mastered the
lesson despite of
limited resources
used by the
teacher.
___Majority of the
pupils finished
their work on
time.
___Some pupils
did not finish their
work on time due
to unnecessary
behavior.

C. Nakatulong ba ang ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners
remediation? Bilang above 80% above 80% above who earned 80%
ng mag-aaral na above
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional ___ of Learners
mag-aaral na additional activities for remediation additional activities for additional activities for activities for remediation who require
magpapatuloy sa remediation remediation additional
remediation activities for
remediation

E. Alin sa mga ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
istratehiyang pagtuturo ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught ____ of Learners who caught up the ____ of Learners
ang nakatulong ng lesson the lesson up the lesson lesson who caught up
lubos? Paano ito the lesson
nakatulong?

F. Anong suliranin ang ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to require ___ of Learners
aking naranasan na remediation require remediation require remediation remediation who continue to
nasolusyunan sa tulong require remediation
ng aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitan ang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that
aking nadibuho na nais ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: Examples: work well:
kong ibahagi sa mga Examples: Self assessments, note taking Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Self assessments, note taking and studying ___Metacognitive
kapwa ko guro? and studying techniques, and vocabulary taking and studying techniques, and taking and studying techniques, techniques, and vocabulary assignments. Development:
assignments. vocabulary assignments. and vocabulary assignments. ___Bridging: Examples: Think-pair-share, Examples: Self
___Bridging: Examples: Think-pair-share, ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think- quick-writes, and anticipatory charts. assessments, note
quick-writes, and anticipatory charts. share, quick-writes, and pair-share, quick-writes, and taking and studying
anticipatory charts. anticipatory charts. techniques, and
___Schema-Building: Examples:Compare vocabulary
___Schema-Building: Examples: and contrast, jigsaw learning, peer teaching, assignments.
Compare and contrast, jigsaw learning, ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: and projects.
___Bridging:
peer teaching, and projects. Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw
learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and Examples: Think-
___Contextualization: pair-share, quick-
___Contextualization: projects. projects.
Examples: Demonstrations, media, writes, and
Examples: Demonstrations, media, ___Contextualization: ___Contextualization: manipulatives, repetition, and local anticipatory charts.
manipulatives, repetition, and local Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, opportunities.
opportunities. manipulatives, repetition, and local media, manipulatives, repetition, ___Schema-
opportunities. and local opportunities. ___Text Representation: Building: Examples:
___Text Representation: Examples: Student created drawings, videos, Compare and
Examples: Student created drawings, ___Text Representation: ___Text Representation: and games. contrast, jigsaw
videos, and games. learning, peer
Examples: Student created Examples: Student created ___Modeling: Examples: Speaking slowly
teaching, and
___Modeling: Examples: Speaking slowly drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. and clearly, modeling the language you want
projects.
and clearly, modeling the language you ___Modeling: Examples: Speaking ___Modeling: Examples: students to use, and providing samples of
want students to use, and providing slowly and clearly, modeling the Speaking slowly and clearly, student work.
samples of student work. language you want students to use, modeling the language you want ___Contextualizati
and providing samples of student students to use, and providing Other Techniques and Strategies used: on:
Other Techniques and Strategies used: work. samples of student work. ___ Explicit Teaching Examples:
___ Explicit Teaching ___ Group collaboration Demonstrations,
___ Group collaboration Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies ___Gamification/Learning throuh play media,
___Gamification/Learning throuh play used: used: ___ Answering preliminary manipulatives,
___ Answering preliminary ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching activities/exercises repetition, and local
activities/exercises ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Carousel opportunities.
___ Carousel ___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh ___ Diads
___ Diads play play ___ Differentiated Instruction
___Text
___ Differentiated Instruction ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Role Playing/Drama
Representation:
___ Role Playing/Drama activities/exercises activities/exercises ___ Discovery Method
___ Discovery Method ___ Lecture Method Examples: Student
___ Carousel ___ Carousel
___ Lecture Method Why? created drawings,
___ Diads ___ Diads
Why? ___ Complete IMs videos, and games.
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Complete IMs ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Availability of Materials ___Modeling: Exa
___ Availability of Materials ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Pupils’ eagerness to learn mples: Speaking
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Group member’s slowly and clearly,
___ Group member’s Why? Why? collaboration/cooperation modeling the
collaboration/cooperation ___ Complete IMs ___ Complete IMs in doing their tasks language you want
in doing their tasks ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Audio Visual Presentation students to use,
___ Audio Visual Presentation ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn of the lesson and providing
of the lesson ___ Group member’s ___ Group member’s samples of student
collaboration/cooperation collaboration/cooperation work.
in doing their tasks in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation Other Techniques
of the lesson of the lesson and Strategies
used:
___ Explicit
Teaching
___ Group
collaboration
___Gamification/
Learning throuh
play
___ Answering
preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Differentiated
Instruction
___ Role
Playing/Drama
___ Discovery
Method
___ Lecture
Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of
Materials
___ Pupils’
eagerness to learn
___ Group
member’s
collaboration/c
ooperation
in doing their
tasks
___ Audio Visual
Presentation
of the lesson

You might also like