You are on page 1of 7

BAGONG

Paaralan SILANG Grade Signature


V Checked By:
(School) ELEM.SCHOOL Level / Date
4TH AVE.
LESSON GUIDE
S.Y.: 2022-2023 ARALIN
SHEILA DR. GIRLIE B.
Guro Learning G
ELLAINE T. VILLARBA
(Teacher) Area PANLIPU
PAGLICAWAN Master Teacher
NAN
3
March 5, 2024 Quarter
Petsa/Oras TRUSTWORTHY
DR. ARCADIA G.
(Teaching 8:00-8:40
PEDREGOSA
Date & HUMILITY 9:00-
Principal
Time) 9:40

I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga
( Content Standards) pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang
pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan
sa Kolonyalismo
B.Pamantayan sa Pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon
(Performance Standards ng kolonyalismong Espanyol.
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang kaugnayan ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa pag-usbong nasyonalismong
(Learning Competencies) Pilipino.

Specific Objectives: Cognitive : Natutukoy ang mga isinagawang rebelyon ng mga katutubong pangkat.

Affective: Napapahalagahan ang isinagawang rebelyon ng mga katutubong pangkat.

Psychomotor: Nakakagawa ng graphic organizer tungkol sa isinagawang rebelyon ng mga


katutubong pangkat.
II. NILALAMAN (Content)
III. Kagamitang Panturo
A Sanggunians
1. MELCs with CG MELCs with CG AP5PKE-IIc-d-5
2. Mga pahina sa Kagamitang Araling Panlipunan Ikatlong Markahan – Modyul 5
Pang –mag-aaral.
3. Karagdagang Kagamitan AP 5 SLM Q3-W5
mula sa portal ng Learning AP5 FLD
Resource
B. Iba pang kagamitang Power point presentation, TV , Laptop,
Panturo
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)

A. Balitaan DRILL: SUBTRACTION

28 – 12 =
36 – 21 =
49 – 16 =
67 – 22 =
72 – 19 =
Basahin ng batang naatasan ang ulat na kanyang naihanda tungkol sa kasalukuyang kaganapan
sa bansa o labas ng bansa

-Magkaroon ng kaunting talakayin mula rito


B. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o Suriin ang naging epekto ng impluwensiya ng mga Espanyol sa kulturang Pilipino. Isulat ang tama
pagsisimula ng aralin kung wasto ang ipinapahayag ng pangungusap at mali kung hindi wasto.
(Review Previous
Lessons)
__________1. Ang pagkilala at pagyakap sa relihiyong Kristiyanismo ay walang epekto sa ating
mga kaugalin at tradisyon
__________2. Maraming mabuting dulot ang impluwensiya sa atin ng mga kastila.
__________3.Isa sa mga epekto ng impluwensiya ng mga Espanyol sa kulturang Pilipino ay ang
mababang pagtingin sa mga gawing manwal.
__________4. Ang pagsusuot ng sombrero, pantalon at sapatos ay ilan sa mga impluwensiya ng
mga Espanyol. Ito ay mga halimbawa ng kulturang di- material.
__________5. Ang estofado, embutido tocino at afritada ay mga pagkaing impluwensya ng mga
Espanyol. Ito ay mga halimbawa ng kulturang material.
C. Paghahabi sa layunin Ayusin ang mga gulong letra upang mabuo ang mga salita.
ng aralin
(Establishing purpose
for the Lesson) EYONELBR

ONGBUTAKTU TKAPNGA

D. Pag-uugnay ng mga Sa loob ng tatlong dantaong pamamahala ng mga kastila sa Pilipinas ang mga Pilipino ay
halimbawa sa bagong nagsagawa ng mahigit na 100 pag-aalsa upang ang nawalang kalayaan nila’y muling mabawi.
aralin (Presenting Pinatunayan ng mga Pilipino na handa silang mamatay alang-alang sa kalayaan at
examples /instances of katarungan.Lahat ng mga naunang pag-aalsa ‘y nabigo sapagkat kulang ng pagkakaisa at malakas
the new lessons) na liderato ang mga Pilipino.
E. Pagtatalakay ng Magkakaroon ng pangkatang Gawain at bawat pangkat ay tatalakayin ang mga isinagawang
bagong konsepto at rebelyon/pag-aalsa ng mga katutubong pangkat.
paglalahad ng bagong
kasanayan #1 PANGKATANG GAWAIN:
(Discussing new
concepts and PANGKAT I- ANG PAG-AALSA NG MGA IGOROT
practicing new skills PANGKAT II- NG REBELYON NI HERMANO PULE
#1. PANGKAT III- ANG REBELYON NI MALONG
PANGKAT IV- ANG PAG-AALSA NI TAPAR
F.Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Sagutin ang mga tanong:
paglalahad ng bagong 1. Ano ang naging dulot ng pagrerelbe ng mga Pilipino sa tinatamasang kalayaan ng mga Pilipino
kasanayan #2 sa kasalukuyan?
(Discussing new 2. Ano ano ang mga naging dahilan ng pagrerebelde ng mga katutubong Pilipino laban sa mga
concepts and Espanyol?
practicing new skills #2. 3. Paano ang ginawang pagrerebelde ng mga katutubong Pilipino laban sa mga Espanyol?
A. Paglinang sa Gumawa ng graphic organizer ng mga katutubong pangkat na nagsagawa ng rebelyon at kung
Kabihasan bakit sila nagsagawa ng pag-aalsa.
(Tungo sa Formative
Assessment)
H. Paglalapat ng aralin Bilang isang mag-aaral, paano mo mapapahalagahan ang ginawang pagrerebelyon ng mga
sa pang araw-araw na katutubong pangkat para sa ating bansa?
buhay (Finding
Practical Applications
of concepts and skills
in daily living)
I. Paglalahat ng Aralin Sino-sinong katutubong pangkat ang nagsagawa ng rebelyon ?
(Making
Generalizations &
Abstractions about
the lessons)
J. Pagtataya ng Aralin Tukuyin kung kaninong rebelyon ang tinutukoy sa bawat pangungusap. Piliin ang titik ng tamang
(Evaluating Learning) sagot.

A. Mga Igorot
B. Hermano Pule
C. Tapar
D. Malong
E. Sumuroy
F. Dagohoy

1. Nag-aral siya at nagtatag ng isang relihiyosong kapatiran na tinawag niyang


Confradia de San Jose.
2. Sila ay nag-alsa dahil sa pamimilit ng mga Kastilang gawin silang Kristiyano.
3. Siya ay naakit sa panawagan ni Maniago na mag-alsa laban sa kalupitan ng mga
Espaῇol.
4. Itinatag niya sa Oton, Panay ang isang bagong relihiyon na parang binagong anyo ng
Kristiyanismo
5. Pangarap niyang maging banal na misyonero o ministro ng Diyos kaya’t nagtungo
siya sa Maynila upang pumasok sa isang orden.
6. Karagdagang Magsaliksik tungkol sa mga dahilan at kahalagahan ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa
gawain para pagsibol ng diwang Makabayan.
satakdang-aralin
at remediation
(Additional
activities for
application or
remediation)
V.MGA TALA
Formative Test Result (FTR)
GR. & Sec. No. Of Number of Percentage Remarks
Present Pupils with
passing score
V-HUMILITY
V-TRUSTWORTHY
VI. PAGNINILAY (Reflection)

A.Bilangng mag- Sa ________ na mag-aaral may ________ na bata ang nakaunawa at nakakuha ng sa
aaralnanakakuhang 80% pagtataya ng aralin.
sapagtataya (No.of learners who
earned 80% in the evaluation)

B. Alin sa mga estratehiyang Strategies used that work well:


pagtuturo ang nakatulong ng ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques,
lubos? and vocabulary assignments.
Paano ito nakatulong? ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and
projects.
___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
___Text Representation:
Examples: Student created drawings, videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to
use, and providing samples of student work.

Prepared Checked by: Noted by:

SHEILA ELLAINE T. PAGLICAWAN GIRLIE B. VILLARBA, Ed.D ARCADIA G.


PEDREGOSA, Ed.D
Teacher I Master Teacher I Principal

Inspected by:
________________________________

PANGKAT I-
ANG PAG-AALSA NG MGA IGOROT (1601)
Noong Nobeyembre 1601 ,ang mga Igorot ay nag-alsa dahil sa pamimilit ng mga Kastilang gawin
silang Kristiyano. Upang sansalain ang pag-aalsa isang ekspedisyon sa pamumuno ni Kapitan
Mateo de Aranda ang ipinadala ni Gobernador Francisco Tello. Si Padre Esteban Marin ,isang
misyonerong Agustino at kapelyan ng ekspedisyon ang laka loob na nagtungo sa kuta ng mga
rebelled at pinakiusapan silang sumuko nanng mapayapa.Sa halip na dinggin , piñata ng mga
Igorot ang misyonero. Dahil sa pangyayaring ito sumalakay si Kapitan Aranda sa kuta ng mga
Igorot. At doon natalo niya ang mga Igorot.
SINO KAILAN BAKIT PAANO

PANGKAT II-

ANG REBELYON NI HERMANO PULE (1840 – 1841)


Si Apolinario de la Cruz ang namuno sa rebelyong panrelihiyon ng mga Tagalog noong 1840 – 1841.
Kilala siya sa tawag na Hermano Pule. Pangarap niyang maging banal na misyonero o ministro ng
Diyos kaya’t nagtungo siya sa Maynila upang pumasok sa isang orden. Nag-aral siya at nagtatag ng
isang relihiyosong kapatiran na tinawag niyang Confradia de San Jose. Marami ang sumapi sa
kanyang itinatag na samahan ngunit ito ay ipinagbawal ng mga oipsyal ng simbahan. Tinugis siya ng
mga ito at itinuring na rebelde kayat lumaban siya ng ulo sa bayan ng Tayabas (sa Quezon). Ang
pugot na ulo ay itinusok sa poste upang maging babala sa mga tao
.

SINO KAILAN BAKIT PAANO

PANGKAT III-

ANG REBELYON NI MALONG (1660 – 1661)

Si Andres Malong ay naakit sa panawagan ni Maniago na mag-alsa laban sa kalupitan ng


mga Espaῇol. Nag-alsa ang mga mamamayan ng Linggayen, Panggasinan noong Disyembre
15, 1660. Lumaganap ang pagbabangon at nakisama rin ang mga taga-ibang bayan sa
kilusan nila. Pinatay ng mga Pilipino ang gobernador at ibang malulupit na Espaῇol.
Nagpadala si Malong ng mga mensahero sa iba’t ibang lalawigan para hikayatin ang mga
tao at makiisa sa kanila. Nanghina ang kanilang hukbo at nasukol sila ng mga Espaῇol sa
bayan ng Binatongan (Lungsod ng San Carlos). Nabihag si Malong ng mga Espaῇol at
ipinapatay.
SINO KAILAN BAKIT PAANO

PANGKAT IV-
ANG PAG-AALSA NI TAPAR (1663)
Isang babaylan si Tapar. Itinatag niya sa Oton, Panay ang isang bagong
relihiyon na parang binagong anyo ng Kristiyanismo noong 1663.
Tinutulan ng paring Espaῇol ang kilusang pangrelihiyon. Sumugod ang
mga tropa ng pamahalaan at nahuli si Tapar. Binitay siya kasama ng iba
pa niyang mga kaibigan. Itinali ang kanilang labi sa poste upang makita
ng mga taong bayan at hindi pamarisan.

SINO KAILAN BAKIT PAANO

You might also like