You are on page 1of 4

BAGONG

Paaralan SILANG Grade Signature


V Checked By:
(School) ELEM.SCHOOL Level / Date
4TH AVE.
LESSON GUIDE
S.Y.: 2022-2023 ARALIN
SHEILA DR. GIRLIE B.
Guro Learning G
ELLAINE T. VILLARBA
(Teacher) Area PANLIPU
PAGLICAWAN Master Teacher
NAN
4
April 22, 2024 Quarter
Petsa/Oras TRUSTWORTHY
DR. ARCADIA G.
(Teaching 8:00-8:40
PEDREGOSA
Date & HUMILITY 9:00-
Principal
Time) 9:40

I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol
( Content Standards) at pandaigdigang koteksto ng reporma sa pag- usbong ng kamalayang pambansa at tungo sa
pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon.
B.Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng
(Performance Standards kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang papel na ginagampanan nito sa p ag- usbong ng
kamalayang Pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon.
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang mga salik na nagbigay daan sa p ag-usbong ng nasyonalismong Pilipino.
(Learning Competencies)

Specific Objectives: Cognitive Nasusuri ang mga salik na nagbibigay daan sa pag-usbong ng Nasyonalismong
Pilipino

- Isyu ng sekularisasyon.
- Ang pagbitay sa tatlong paring martyr

Affective: Napapahalagahan ang mga salik na nagbibigay daan sa pag-usbong ng Nasyonalismong


Pilipino.

Psychomotor: Nakabubuo ng sanaysay na nagpapahayag ng damdaming makabayan,


II. NILALAMAN (Content)
III. Kagamitang Panturo
A Sanggunians
1. MELCs with CG MELCs with CG AP5PKE-IIc-d-5
2. Mga pahina sa Kagamitang Araling Panlipunan Ikaapat na Markahan – Modyul 2
Pang –mag-aaral.
3. Karagdagang Kagamitan AP 5 SLM Q4-W2
mula sa portal ng Learning AP5 FLD
Resource
B. Iba pang kagamitang Power point presentation, TV , Laptop,
Panturo
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)

A. Balitaan DRILL:
DIVISION:

100/10=
96/12=
85/5=
70/5=
84/6=
Basahin ng batang naatasan ang ulat na kanyang naihanda tungkol sa kasalukuyang kaganapan
sa bansa o labas ng bansa

-Magkaroon ng kaunting talakayin mula rito


B. Balik-Aral sa Isulat ang hinihingi sa bawat pangungusap.
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng aralin _________1. Siya ay nakilala sa kaniyang liberal na pamamahala sa Pilipinas.
(Review Previous
Lessons) _________2.Ang panggitnang uri ay karaniwang kinabibilangan ng mga Chinese at
____________.

__________3.Tawag sa mga Pilipinong nakapag-aral sa Europe at natuto ng mga liberal


na ideya.

_________4. Itinawag sa pangkat ng lipunan na kinabibilangan ng mga mestisong


Espanyol o Tsino na umusbong dulot ng mga pagbabago sa ekonomiya.

________5. Siya ang pumalit kay Gobernador-Heneral Dela Torre.

C. Paghahabi sa layunin Ipakita ang larawan sa mga bata:


ng aralin
(Establishing purpose
for the Lesson)

Itanong:
Ano ang tawag sa kanila?
Ano-ano ang kanilang mga tungkulin?
Saan sila naglilingkod?

D. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong Dalawang pari ang naglilingkod noon sa simbahan. Ang mga paring regular at mga paring secular.
aralin (Presenting
examples /instances of
the new lessons)
E. Pagtatalakay ng Mga Salik na Nagbigay daan sa Pag-usbong ng Nasyonalismong Pilipino
bagong konsepto at Sekularisasyon
paglalahad ng bagong Ang sekularisasyon ay ang pagbibigay sa mga paring secular ng kapangyarihan pamunuan ang
kasanayan #1 Parokya.
(Discussing new Ang mga paring regular ay ang mga paring Espanyol na kabilang sa mga samahang relihiyoso
concepts and tulad ng Agustinian, Franciscan, Recollect, Jesuit at Dominican. Paring secular naman ang tawag
practicing new skills sa mga Pilipinong pari na hindi maaring mapabilang sa alinmang samahang relihiyoso.
#1. Nag-ugat ang suliranin mula sa pagtutol ng mga paring regular na pamunuan ng mga paring
secular ang mga parokya. Ito ay sapagkat kaakibat ng pagiging pinuno ng parokya ay ang malawak
na kapangyarihan at impluwensya gayundin ang yamang mula sa kaban ng simbahan. Ibinalik sa
mga paring regular ang mga parokyang hawak ng mga paring sekular. Hinaing ng mga Pilipinong
pari ang diskriminasyon ang ginawang pagtatanggal sa kanilang katungkulan. Bunsod nito,
nagsimula ng isang kilusan sa pamumuno ni Padre Pedro Pelaez, ang Samahang Sekularisasyon

Ang Pag-aalsa sa Cavite at Tatlong Paring Martir


Ang mga pribilehiyong tinatamasa ng mga manggagawa sa arsenal ng Cavite ay winakasan ni
Gobernador Izquierdo noong ika -28 ng Nobyembre1871 . Ang mga pribilehiyong ito ay ang di
pagbabayad ng buwis at and di paglilingkod nang sapilitan sa matagal nang panahong kanilang
tinatamasa Ikinagalit ng mga manggagawang Pilipino ang pagbawi sa kanilang mga pribilehiyo
kaya’t silay naglunsad ng isang pag-aalsa sa arsenal noong ika- 20 ng Enero , 1872 . Sa pag-
aalsang ito ay isinangkot ang tatlong paring martir at pinagbintangan na sila ang namuno sa pag-
aalsa sa Cavite. Mabilisan silang nilitis at hinatulan ng kamatayan.
Ang pagkamatay ng tatlong pari ay ginawang babala ng mga Kastila sa mga Pilipino upang huwag
silang pamarisan. Ipinakita nila na ang sinapit ng 3 pari ay maaaring mangyari rin sa kanila.
Subalit imbes na masiraan ng loob ang mga Pilipino ay mas tumindi pa ang galit na
nararamdaman. Naintindihan nila na kung ang mga matatalino at may pinag-aralan ay hindi ligtas
sa kamay ng mga kastila sila pa kaya. Simula noon ay namuhi sa mga Kastila ang mga Pilipino at
hinangad nila ang kanilang kalayaan.
Kung ating maaalala inihandog ni Jose Rizal ang dalawang nobelang kanyang nilikha- ang Noli
Me Tangere at ang El Filibusterismo sa pag-alaala sa 3 paring nagpakita ng kabayanihan alang-
alang sa bansa.
F.Pagtatalakay ng Tanong:
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
(Discussing new 1.Ano ang naging isyu ng sekularisasyon?
concepts and 2.Sino ang mga paring regular at secular?
practicing new skills #2.  3. Bakit ginarote ang tatlong paring martyr?
A. Paglinang sa Sa pamamagitan ng venn diagram paghambingin ang mga paring regular at secular.
Kabihasan
(Tungo sa Formative
Assessment)
H. Paglalapat ng aralin Kung kayo ay nasa panahon ng 3 paring hinatulan ng kamatayan, ano kaya ang mararamdaman mo
sa pang araw-araw na bilang Pilipino?
buhay (Finding
Practical Applications
of concepts and skills
in daily living)
I. Paglalahat ng Aralin
(Making Ano ang dahilan ng pagkakabuo ng kilusang sekularisasyon?
Generalizations &
Abstractions about
the lessons)
J. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating Learning) Suriin ang mga salik na nagbigay daan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino na may
kinalaman sa isyu ng sekularisasyon at pagbitay sa talong paring martyr. Piliin sa kahon ang
tamang sagot.

El Filibusterismo Paring regular Sekularisasyon

Paring Sekular Gobernador Izquierdo

_______________1.Ito ay ang pagbibigay sa mga paring secular ng kapangyarihan pamunuan ang


Parokya.
_______________2. Sila ay ang mga paring Espanyol na kabilang sa mga samahang relihiyoso.
_______________3. Winakasan niya ang mga pribilehiyong tinatamasa ng mga manggagawa sa
arsenal ng Cavite.
_______________4. Tawag sa mga Pilipinong pari na hindi maaring mapabilang sa alinmang
samahang relihiyoso.
_______________5.Isa sa mga nobelang inihandog ni Jose Rizal sa pag-alaala sa 3 paring
nagpakita ng kabayanihan alang-alang sa bansa.

1.
Karagdagang Sumulat ng maikling sanaysay na nagpapahayag ng damdaming Makabayan.
gawain para
satakdang-aralin
at remediation
(Additional
activities for
application or
remediation)
V.MGA TALA
Formative Test Result (FTR)
GR. & Sec. No. Of Number of Percentage Remarks
Present Pupils with
passing score
V-HUMILITY
V-TRUSTWORTHY
VI. PAGNINILAY (Reflection)

A.Bilangng mag- Sa ________ na mag-aaral may ________ na bata ang nakaunawa at nakakuha ng sa
aaralnanakakuhang 80% pagtataya ng aralin.
sapagtataya (No.of learners who
earned 80% in the evaluation)

B. Alin sa mga estratehiyang Strategies used that work well:


pagtuturo ang nakatulong ng ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques,
lubos? and vocabulary assignments.
Paano ito nakatulong? ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and
projects.
___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
___Text Representation:
Examples: Student created drawings, videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to
use, and providing samples of student work.

Prepared Checked by: Noted by:


SHEILA ELLAINE T. PAGLICAWAN GIRLIE B. VILLARBA, Ed.D ARCADIA G.
PEDREGOSA, Ed.D
Teacher I Master Teacher I Principal

Inspected by:
________________________________

You might also like