You are on page 1of 5

Paaralan : Paaralang Pang-alaala kay Kgg.

Macario Adriatico Antas: Anim


Detailed Guro: Ma. Vanessa M. Cariaso Asignatura: Araling Panlipunan
Lesson Plan Petsa: Hunyo 11-15, 2018 Markahan/Linggo: Unang Markahan/ Ikalawang Linggo
Sapphire 8:00 – 8:40 Diamond 1:10 – 1:50
Emerald 8:50 – 9:30 SSES 1:50 – 2:30
Jade 10:00 -10: 40 Amethyst 2:40 – 3:20
Asignatura:
Araling
Panlipunan
(DLP)

Pamantayang Nilalaman Naipapamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang
(Content Standard) pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Filipino
Pamantayan sa Pagganap Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance Standard)
Pamantayan sa Pagkatuto 1. Nasusuri ang ang konteksto ng pag- usbong ng liberal na ideya tungo sa pagbuo ng kamalayang nasyonalismo.
(Learning Competencies) 4.1 Natatalakay ang epekto ng pagbubukas ng mga daungan ng bansa sa Pandaidigang Kalakalan
4.2 Naipaliliwanag ang ambag ng pag-usbong ng uring mestizo at ang pagpapatibay ng Dekretong Edukasyon ng 1863
Hunyo 11 - Lunes Hunyo 12 – Araw ng Hunyo 13- Miyerkules Hunyo 14- Huwebes Hunyo 15 –
Kalayaan Eid’l Ftr
Layunin 1.Nasasagot ang mga 1. Naipapaliwanag ang kahalagahan ng 1. Natatalakay ang mga dahilan ng
(Lesson Objectives) katanungan na may pagbubukas ng Suez Canal sa pag-usbong ng panggitnang uri
kinalaman sa mga paksang pandaigdigang kalakalan at sa mga 2. Naipaliliwanag ang pagbabago sa
natalakay ng buong lingo. pagbabago sa Pilipinas. panahon ng liberal na pamumuno ni
2. Nakapagpapakita ng 2. Natatalakay ang mga dahilan sa Carlos Maria de la Torre.
respeto sa mga kamag-aral pagsasabats ng Dekretong Edukasyon 3. Napahahalagahan ang mga
sa pamamagitan ng hindi ng 1863 at naging epekto nito. pagbabago sa panahon pag-usbong
pagsasalita/pag-iingay sa 3. Napahahalagahan ang mga ng gitnang uri at ng liberal na
oras ng pagsusulit kabutihang dala ng Dekretong pamumuno ni Carlos Maria de laTorre
3. Nakapagsusulat ng buong Edukasyon.
ayos
Paksang Aralin Maikling Pagsusulit Pilipinas sa Pandaigdigang Kalakalan: Pag-usbong ng Gitnang Uri
(Subject Matter) Pagbubukas ng Suez Canal Liberal na Pamumuno
Pagpapatibay ng Dekretong
Edukasyon ng 1863
Kagamitang Panturo AP6PMK-Ia-1 AP6PMK-Ib-4 AP6PMK-Ib-4
(Learning Resources) Kalakip pahina 19-28 Ease Modyul 8 Pagsibol ng Ease Modyul 8 Pagsibol ng
Tingnan ang Sanggunian Kamalayang Pilipino Kamalayang Pilipino
Kalakip pahina 29-34 Kalakip pahina 29-34
Tingnan ang Sanggunian Tuklas Lahi
Pamamaraan
(Procedure)
a. Balik-aral sa nakaraang 1. Magpakita ng mga larawan ng mga Isulat sa pisara ang mga salitang
aralin at/o pagsisimula ng kilalang daan-tubig sa mundo. (hal. “Gitnang Uri” at "Liberalismo" at
bagong aralin
(Reviewing previous lesson/s
Suez Canal, Panama Canal, etc.) itanong: Ano ang salitang sumasagi sa
or presenting the new lesson) 2. Itanong: Sa iyong palagay, alin sa iyong isipan kapag nakita o nadinig
mga daang-tubig ang may kaugnayan ninyo ang salita na nakasulat sa pisara.
sa kasaysayan ng Pilipinas?
3. Ano ang kahalagahan ng daangtubig
na ito?
b. Paghahabi sa layunin ng Itanong: Ano ang kahalagahan ng Ilahad sa powerpoint ang mga dahilan
aralin (Establishing a purpose pagbubukas ng Suez Canal sa mundo? ng pag- usbong ng gitnang uri.
for the lesson)
sa Pilipinas?
c. Pag-uugnay ng mga Ipasuri ang mapa ng Suez Canal at Ano kaya ang kahalagahan ng pag-
halimbawa sa bagong aralin talakayin kung papanong napadali ng usbong ng Gitnang uri noon sa
(Presenting examples/
instances of the new lesson)
pagbubukas nito ang pagpasok ng mga Pilipinas?
produkto at impormasyon sa Pilipinas.
d. Pagtalakay ng bagong Gumawa ng tsart sa pisara at Ipakilala si Carlos Maria dela Torre at
konsepto at paglalahad ng hayaanang mga mag-aaral na kanyang liberal na pamumuno.
bagong kasanayan #1
(Discussing new concept)
magbigay ng mga mabuti at di
mabuting epekto ng pagbukas ng Suez
Canal sa ekonomiya
ng Pilipinas
e. Pagtalakay ng bagong Pagbibigay ng kahalagahan ng Pangkatang Gawain: Isulat
konsepto at paglalahad ng edukasyon sa tao gamit ang kung paano nabago ang lipunang
bagong kasanayan #2
(Continuation of the discussion
plaskard.Itanong: Bakit mahalaga ang Filipino sa panahon ng liberal na
of new concept edukasyon sa isang tao? pamumuno ni Carlos Maria dela Torre.
f. Paglinang sa Kabihasaan Sa pamamagitan ng powerpoint ilahad
(Tungo sa Formative sa mga mag-aaral ang naging adhikain
Assessment) (Developing
Mastery
ng pamahalaang Espanyol sa
pagtatatag ng sistema ng edukasyon
sa ating bansa. Bigyaan diin ang
layunin nitong tugunan ang mabilis na
paglaganap ng kaisipang liberal.
g. Paglalapat ng aralin sa Itanong: Nakatulong ba sa Pilipinas
pang-araw-araw na buhay ang mga pagbabago sa panahon ng
(Finding practical application
Liberal na pamumuno? Bakit
of concepts and skills in daily
living)
h. Paglalahat ng Aralin Data Retrieval Chart Ano- ano ang dahilan ng pag- usbong
(Making generalizations and Magbigay ng tsart sa bawat ng Gitnang Uri?
abstractions about the lesson)
pangkat.Ipatala sa mga mag-aaral ang Ano – anong pagbabago ang naganap
mga dahilan sa pagsasabatas ng sa liberal na pamumuno ni Carlos
Dekretong Eduakasyon ng 1863 at mga Maria dela Torre?
naging epekto nito sa bansa. Ipa-ulat
sa
bawat pangkat ang natapos na gawain.
i. Pagtataya ng Aralin Punan ng salita ang patlang upang Panuto: Basahin ang mga tanong at
(Evaluating learning) mabuo ang pangungusap. piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Ang ___________ ay artipisyal 1. Ang mga tao sa lipunan noong
na daluyan ng tubig na panahon ng mga Kastila ay nauuri ayon
matatagpuan sa Egypt kung sa kalagayan nila sa buhay. Ang
saan napabilis ang byahe mula pinakamababa sa pangkat ng tao ay
sa Pilipinas. ang karaniwang mamamayang Pilipino
2. Dahil napabilis ang paglabas- na kilala sa tawag na ________.
masok ng mangangalakal at A. gitnang uri B. indio
kalakal, bumilis din ang pasok C. mestizo D. alipin
ng mga kaisipang _____ tulad 2. Ang gitnang uri ay tinatawag din na
ng kalayaan, pagkakapantay- ilustrado. Ano ang ibig sabihijn ng
pantay, at kapayapaan ilustrado ay _____
3. Ang pagpapatibay ng A. mayaman B. nakapag-aral
_________ ang nagbigay daan C. naliwanagan D. mangangalakal
upang magkaroon ng 3. Ang pamumuno ni _____________
edukadong Pilipino. ang nagbigay ng kaisipang liberal at
4. Ang pinakamatandang demokratikong pananaw sa mga
unibersidad sa bansa ay ang Pilipino.
_____________. A. Jose Rizal
5. Itinadhana ng Dekretong B. Ferdinand Magellan
Edukassyon 1863 ang C. Emilio Aguinaldo
pagkakaroon ng ________ D. Carlos Maria Dela Torre
paaralaang primarya sa bawat 4. Ang _________ ay ang pamumuno
munisipalidad: para sa mga ng mga paring Pilipino sa simbahan
lalaki at sa mga babae. kapalit ng mga prayle.
A. sekularisasyon C. liberalismo
B. ilustrado D. nasyonalismo
5. Ang _______ ang tatlong paring
martir na masugid na tagapagtanggol
ng pamumuno ng mga paring Pilipino
sa simbahan
A. GomBurZa B. Ilustrado
C.MaBoRIz D. BoniRizal
j. Karagdagang gawain para Humanda sa maikling pagsusulit
sa takdang-aralin at
remediation (Additional
Activities for application or
remediation)
Remarks
Reflection
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.

c. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation.

f. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ang aking punungguro
at superbisor?

g. Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like