You are on page 1of 4

PAARALAN APOKON ELEMENTARY SCHOOL BAITANG/ANTAS IKALAWANG BAITANG

GURO ELIZABETH S. LINDO ASIGNATURA FILIPINO


PETSA AT ORAS April 15, 2024 (2:30pm-3:10pm) MARKAHAN IKAAPAT NA MARKAHAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nasasagot ng buong husay sa pagsasanay at pagsulat tungkol sa paksang ginamit.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Mabigyan ng kahulugan ang mga salita sa pamamagitan ng pagbibigay ng kasingkahulugan at kasalungat,
sitwasyong pinaggamitan ng salita (context clues), pagbibigay halimbawa, at paggamit na depinisyon ng salita.
C. Mga Kasanayan sa Mga salitang magkasingkahulugan at magkasalungat, context clues at pormal na depinsiyon ng salita (F2WG-
Pagkatuto IIg-h-5)
(Isukat ang code ng bawat Layunin:
kasanayan) Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:

1. COGNITIVE: Nabibigyang kahulugan ang mga salita sa pamamagitan ng pagbibigay ng


kasingkahulugan at kasalungat, sitwasyong pinaggamitan ng salita (context clues), pagbibigay ng
halimbawa, at paggamit ng pormal na depinisyon ng salita (F2WG-IIg-h-5);
2. AFFECTIVE: Nakikilahok ng masigla habang nakapagbibigay halimbawa ng salitang kasingkahulugan
at kasalungat na mga salita;
3. PSYCHOMOTOR: Nakasusulat ng mga salitang magkasingkahulugan at magkasalungat.
II. NILALAMAN
FILIPINO 2 – Mga salitang Magkasingkahulugan at Magkasalungat, Context clues at Pormal na Depinisyon ng
Salita
Pedagogical Approaches: Learner Centered, ICT-Based Instruction
Paksa
Strategy: INTEGRATIVE & COLLABORATIVE APPROACH/ Scaffold-Knowledge
INTEGRATION
Activities: Oral Recitation, Board Work, Seat Work, Group Activity
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian FILIPINO 2- MELCs – C.G p 149
1. Mga Pahina sa Gabay sa
Guro
2. Mga Pahina sa Gabay ng
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk ICT

4. Karagdagang Kagamitan Q4 Module 4


mula sa Portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitang
Interactive PowerPoint Presentation, Group Activities, Board Work (Tarpapel), Activity Sheets
Panturo
IV. PAMAMARAAN
Mga Panimulang Gawain - ENERGIZER
- Panalangin
- Pagsusuri ng Pagdalo
- Pagtatakda ng Mga Panuntunan sa Silid-aralan
S – Say “please” and “thank you”.
M – Make friends and be kind.
A – Always give your best.
R – Raise your hand to speak.
T – Think before you act or speak.

A. Balik-aral sa nakaraang (Balik-aral)


aralin at/o pagsisimula ng - Balik-aral sa nakaraang-aralin
bagong aralin
- Tuku
yin sa mga sumusunod na larawan ang mga salitang kilos. Itaas ang kanang kamay kung nais
sumagot.

B. Paghahabi ng layunin ng (Sabihin: Pagmasdan ninyo ang larawan.)


aralin

(Sabihin: Sa larawang aking


ipinakita, saan kaya tungkol ang
kwentong aking ibabahagi sa inyo?)

C. Presenting examples/ Ang Baka ni Biboy


instances of the new lesson
Si Biboy ay may alagang baka. Ang pangalan ng baka ay Biko. Malusog at mataba ang alagang baka ni Biboy.
Palagi niya itong pinapakain tuwing umaga upang hindi mabagal ang kanyang paglaki. Marami itong binibigay
na gatas sa mga bata. Kaya naman masaya ang bakang si Biko.

Mag tanong tungkol sa kuwento:

1. Ang malusog ba ang kasingkahulugan ng mataba?


2. Ano naman ang kasalungat ng salitang malusog?
3. Ang salitang mabagal ay ba ay kasalungat ng salitang mabilis?
4. Ang masaya ba sa kuwento ay malungkot?
5. Kung ikaw si Biboy, gagawin mor in ba ang kanyang ginagawa?
D. Discussing new concept Magkasingkahulugan at Magkasalungat na mga Salita
and practicing new skills #1
Sabihin:

Ang salitang magkatulad o may salitang may parehong kahulugan ay tinatawag na Magkasingkahulugan.

Halimbawa:
mabagal – makupad
malusog – mataba
masaya - maligaya

Habang ang salitang Magkasalungat ay mga salitang hindi pareho ng kahulugan o kabaliktaran

Halimbawa:
mataba – mapayat
mabagal – mabilis
matalungkot - masaya
E. Discussing new concept Ibigay ang kahulugan ng mga salitang may salungguhit. Pumili ng sagot sa loob ng panaklong.
and practicing new skills #2
1. Si Ana ay mabait na bata. (mabuti, masama, pasaway)
2. Ang mga bata ay naglilibang sa palaruan. (umiiyak masayang-masaya, nag-aaway)
3. Pumunta ng pamilihan si Nanay upang bumili ng pagkain. (Parke, Pabrika, Palengke)
4. Nag aalaga ng malusog na baka si Bona. (sakitin, mataba, matamlay)
5. Hindi maiwasan ni Jessica ang umiyak. (ngumiti, lumuha, magmura)

F. Paglinang sa PANGKATANG GAWAIN


Kabihasnan (Tungo sa Magkakaibang mga Aktibidad
Formative Assessment)
(Analysis) GROUP 1 – Isulat ang mga salitang magkasingkahulugan. Piliin sa kahon ang tamang sagot.

mabaho malinamnam makalat mapagbigay marikit

mabansot –
marumi –
matulungin –
maganda –
masarap -

GROUP 2 – Piliin ang mga salitang magkasalungat sa kabilang bahagi ng kahon. Bilogan ang tamang sagot.

madaldal tahimik maingay


masaya malungkot maligaya
sobra labis kulang
mataas mababa mahaba
masipag matiyaga tamad

GROUP 3 – Itugma ang mga salitang magkasingkahulugan.

RUBRICS:
Rubrics o Sukatan sa Pagwawasto o puntos ng pangkatang gawain.

10 Natapos ang gawain sa tamang oras at tama ang lahat ng sagot(May pagtutulungan
ang bawat kasapi ng pangkat)
8 Natapos ang gawain sa tamang oras at May mga mali sa sagot(May pagtutulungan ang
bawat kasapi ng pangkat)
6 Hindi natapos ang gawain sa tamang oras at May mga mali sa sagot(May
pagtutulungan ang bawat kasapi ng pangkat)
4 Hindi natapos ang gawain sa tamang oras at kaunti lamang ang tamang sagot(May
pagtutulungan ang bawat kasapi ng pangkat)
0 Hindi natapos ang gawain sa tamang oras at walang tamang sagot(Walang
pagtutulungan ang bawat kasapi ng pangkat)

Points to Remember in Group Work:


Collaboration in tasks.
1. Active listening.
2. Giving one's opinion in answering.
3. Avoiding unnecessary conversations with other groups.
4. Finishing the task on time, and others.
G. Paglalapat ng aralin sa Isulat ang masayang mukha kung ito ay magkasingkahulugan at malungkot na mukha kung magkasalungat.
pang araw-araw na buhay
(Application) 1. masaya-maligaya
2. mabait-mabuti
3. mababa-mataas
4. tamad-masipag
5. malinaw-makulimlim

H. Paglalahat ng Aralin Ano ang ibig sabihin ng magkasingkahulugan?


Ano naman ang magkasalungat?

I. Pagtataya ng Aralin Tingnan ang mga larawan. Isulat ang salitang kasalungat sa patlang.
(Assessment)

V. TAKDANG ARALIN
J. Karagdagang Gawain Sumulat ng limang magkasingkahulugan na salita at isulat na rin ang kasalungat ng mga ito.
para sa Takdang Aralin at
Remediation Isulat sa isang boong papel.

Prepared by: Checked by:

ELIZABETH S. LINDO __________________


Teacher III

You might also like