You are on page 1of 6

Detailed Paaralan Antas 6

Lesson Plan Guro Asignatura Araling Panlipunan


(DLP) Petsa/Oras Markahan/Linggo Unang Markahan - Ikaapat na Linggo

Pamantayang Nilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang
(Content Standard) pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Filipino

Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance Standard)

Pamantayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga pangyayari sa Himagsikan laban sa kolonyalismo ng mga Espanyol
(Learning Competencies) • Sigaw sa Pugadlawin
• Tejeros Convention
• Kasunduan sa Biak-na-Bato
Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
Layunin (Lesson Objectives) 1. Natatalakay ang mga 1. Naisasalaysay ang naganap na 1. Natutukoy ang mga dahilan ng 1. Naipaliliwanag ang 1. Nasasagot ang mga
pangyayaring naganap sa hidwaan ng mga Katipunero sa pagtakda ng Naic Military pagkakatatag ng Republika ng katanungan na may kinalaman sa
pagsiklab at paglaganap ng Cavite Agreement at pagpapasiya sa Biak na Bato at mga probisyon mga paksang natalakay ng buong
Himagsikang Filipino ng 1896 pagpatay sa magkapatid na ng kasunduan sa Biak na Bato linggo
2. Naipapahayag ang sariling Bonifacio
2. Napapahalagahan ang damdamin hinggil sa kaguluhang 2. Naibabahagi ang saloobin sa 2. Nakapagpapakita ng respeto
bahaging ginampanan ng mga naganap sa pagitan ng mga 2. Nailalahad ang sariling pakikipagkasundo ni Aguinaldo sa mga kamag-aral sa
manghihimagsik na Filipino sa Katipunero opinyon tungkol sa mga naging sa mga Espanyol pamamagitan ng hindi
panahon ng Himagsikan pasiya nina Bonifacio at pagsasalita/pag-iingay sa oras ng
3. Nakasusulat ng bukas na liham Aguinaldo batay sa pangyayari 3. Naitatala sa tsart ang pagsusulit
3. Nakabubuo ng episodic tungkol sa naging bunga ng mahahalagang probisyon ng
organizer ng mahahalagang Kumbensiyon sa Tejeros 3. Nakagagawa ng cause and Kasunduan sa Biak na Bato 3. Nakapagsusulat ng buong ayos
pangyayari sa Himagsikang effect diagram ng mga nabanggit
Filipino na pangyayari

Paksang Aralin Himagsikang Filipino ng 1896 Himagsikang Filipino ng 1896 Himagsikang Filipino ng 1896 Himagsikang Filipino ng 1896
(Subject Matter) • Sigaw sa Pugadlawin • Hidwaan sa Cavite • Naic Military Agreement • Republika ng Biak-na-Bato Lagumang Pagsusulit
• Paglaganap ng Himagsikan • Kumbensyon sa Imus at Tejeros • Paglitis at Pagpatay sa • Kasunduan sa Biak-na-Bato Himagsikang Filipino ng 1896
Magkapatid na Bonifacio

AP DLP Q1 W4 Pahina 13
Kagamitang Panturo AP6PMK-Id-6 AP6PMK-Id-6 AP6PMK-Id-6 AP6PMK-Id-6 AP6PMK-Id-6
(Learning Resources) Kalakip pahina 41-46 Kalakip pahina 41-46 Kalakip pahina 41-46 Kalakip pahina 41-46
Tingnan ang Sanggunian Tingnan ang Sanggunian Tingnan ang Sanggunian Tingnan ang Sanggunian
Video Clip/film: Bonifacio Unang metacards metacards
Pangulo, Memoirs of Ricarte and cause and effect diagram
Pio del Pilar,

Pamamaraan
(Procedure)

a. Balik-Aral sa nakaraang “Ano at Sino Ako” Picture Puzzle tungkol sa Sigaw Q and A Portion Pagsagot ng Tama o Mali. Isulat
aralin at/o pagsisimula ng Pagtukoy ng mahahalagang sa Pugadlawin at Paglaganap ng Itanong: Ano-ano ang ang T kung wasto ang
bagong aralin (Reviewing tauhan at detalye tungkol sa himagsikan (larawan ng Sigaw sa mahahalagang aral na iyong impormasyon. Kung mali, palitan
previous lesson/s or Katipunan Pugadlawin at labanan ng mga natutuhan sa Kumbensiyon sa ang nakasalungguhit na salita
presenting the new lesson) Katipunero sa mga Espanyol) Tejeros? upang maging wasto ito.
1. Ako ang kinilalang Supremo ng 1. Kinuwestiyon ni Patino ang
Katipunan. Sino ako? Pagbigay ng impormasyon sa Isulat ito sa metacard. pagkakahalal kay Bonifacio
2. Ako ang opisyal na pahayagan dalawang larawan bilang Direktor ng Interyor.
ng KKK. Ano ako? 2. Pinatay sina Andres at
3. Ako ang Utak ng Katipunan. Cipriano Bonifacio sa Mt.
Sino ako? Nagpatong.
4. Ako ang kinapapalooban ng 3. Tinawag ni Bonifacio na
mga aral at katuruan ng Tagalog ang mga taong
Katipunan. Ano ako? naninirahan sa Pilipinas.
5. Ako ang dahilan kung bakit
itinatag ang Katipunan. Ano ako?

b. Paghahabi sa layunin ng Ipapanood ang ilang bahagi ng Pagpakita ng photo collage ng Pagpapakita ng larawan ng Alphabet Name Activity
aralin (Establishing a video tungkol sa Himagsikang hidwaan. (hal. away ng pangkat) pagkamatay ng magkapatid na Pagbuo ng salitang SALIGANG
purpose for the lesson) Filipino ng 1896. Bonifacio. BATAS
https://www.youtube.com/watc Itanong: Sa inyong palagay, ano- Gabayan ang mag-aaral na
h?v=FZqYeJKBPhA ano ang mga sanhi ng isang bumuo ng tanong tungkol sa Itanong: Ano ang pumapasok sa
hidwaan? larawan. Ipasulat ang mga inyong isipan tungkol sa salitang
Pamprosesong tanong: tanong sa isang kapirasong “saligang batas”?
1. Tungkol saan ang pinanood na papel. Maaring isulat sa pisara.
video? SALIGANG BATAS
2. Sa inyong palagay, bakit
nagkaroon ng hidwaan sa
pagitan ng dalawang pangkat?

AP DLP Q1 W4 Pahina 14
c. Pag-uugnay ng mga Muling balikan ang pinanood na Paggamit ng halo letra sa Ipalagay ang mga nagawang Maikling dula ukol sa sa
halimbawa sa bagong aralin video at atasan ang mga mag- pagtalakay sa mahalagang tanong sa isang lalagyan at pakikipagkasundo ni Aguinaldo
(Presenting examples/ aaral na bumuo ng isang salita o pangyayari. pumili ng mga mag-aaral na sa mga Espanyol
instances of the new lesson) kaisipan na naglalarawan sa bubunot at sasagot ng tanong.
ipinakitang pangyayari.

d. Pagtalakay ng bagong Sa pamamagitan ng pagbuo ng Pangkatang Pagkatuto. Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain:
konsepto at paglalahad ng episodic organizer, talakayin ang Story telling – Hidwaan sa Cavite Pagtatala ng mahahalagang Paghati sa klase sa triad
bagong kasanayan #1 Himagsikang Filipino batay sa: detalye tungkol sa binasang
(Discussing new concept) a. sanhi ng pagsiklab ng Joint Story Telling – teksto (Naic Military Agreement, Ipakita sa pamamagitan ng
Himagsikan Pangkat Magdalo vs. Pangkat Paglilitis at Pagpatay sa larawan saka gamitin ang
b. Sigaw sa Pugadlawin Magdiwang Magkapatid na Bonifacio) prosesong tanong
c. paglaganap ng Himagsikan
Tanong: Paano nagkaroon ng Pag-uulat ng bawat pangkat Pamprosesong tanong:
Pamprosesong tanong: hidwaan ang pangkat gamit ang cause and effect 1. Paano naitatag ang Republika
1. Ano ang sanhi ng pagsiklab ng Magdiwang at Magdalo sa diagram ng Biak-na-Bato?
Himagsikang Filipino ng 1896? Cavite? 2. Bakit nakipagkasundo si
2. Paano lumaganap ang Pamprosesong tanong: Aguinaldo sa mga Espanyol?
Himagsikan? Dramatization – Kumbensyon 1. Bakit binuo ni Bonifacio ang 3. Ano-ano ang mga probisyon
3. Ano ang epekto ng sa Imus at Tejeros Naic Military Agreement? ng naturang kasunduan?
Himagsikan sa kalagayan ng mga 2. Ano ang epekto ng naturang
Pilipino noong panahong iyon? Tanong : Ano ang dahilan na dokumento kay Bonifacio?
nagtulak kay Bonifacio na 3. Bakit dinakip ang magkapatid
ipawalang bisa ang resulta ng na Bonifacio?
halalan?

e. Pagtalakay ng bagong Ikuwento Mo Pansariling Pananaw Gumawa ng Pantomina tungkol


konsepto at paglalahad ng Susundan ng bawat mag-aaral Sang-ayon o hindi sang-ayon sa sa bunga ng paglilitis
bagong kasanayan #2 ang pagsasalaysay tungkol sa pagpapawalang bisa sa halalan sa
(Continuation of the mga pangyayari na nagsimula at Tejeros Convention
discussion of new concept) nagpalaganap ng Himagsikan.
Maaaring simulan ng guro ang
pagsasalaysay.

AP DLP Q1 W4 Pahina 15
f. Paglinang sa Kabihasaan Magpakita ng larawan ng mga Pagsulat ng bukas na liham sa Ipalahad Opinyon na may Pagsusuri ng mga probisyong
(Tungo sa Formative Filipinong manghihimagsik. mga Katipunero sa naging bunga paktuwal na ebidensiya nakapaloob sa Kasunduan sa Biak-
Assessment) (Developing Itanong ang bahaging ng hidwaan na-Bato sa pamamagitan ng
Mastery) ginampanan ng bawat isa sa Sabihin: Batay sa Naic Military pagtukoy kung maka-Filipino o
panahon ng Himagsikan. Pamprosesong tanong: Agreement, Si Bonifacio ay makabanyaga ang mga naturang
1. Ano ang nilalaman ng iyong tumiwalag sa pamahalaan ni probisyon
Pamprosesong tanong: bukas na liham? Aguinaldo. Ang mga sumunod na
1. Ano ang bahaging ginampanan 2. Ano ang iyong patunay o pangyayari pagkatapos nito ay Pamprosesong tanong:
ng nasa larawan sa panahon ng batayan ng nilalaman ng iyong nagbunga ng hatol na kamatayan 1. Alin sa mga probisyon ng
Himagsikan? bukas na liham? sa magkapatid na Bonifacio. Kasunduan sa Biak-na-Bato ang
2. Anong katangian ang taglay Makatarungan ba ang ginawang maka-Filipino o makabanyaga?
ng mga manghihimagsik noong kaparusahan sa magkapatid na 2. Bakit mo nasabing maka-
panahong iyon? Bonifacio? Bakit? Filipino/makabanyaga ang
naturang probisyon?

g. Paglalapat ng aralin sa Itanong ang sumusunod: Itanong: Itanong: Ano ang nararapat na Paggawa ng 3-5 sariling
pang-araw-araw na buhay 1. Kung kayo ang mga Kung nakagalit mo ang iyong parusa sa mga nagkasala? probisyon tungkol sa kasunduan
(Finding practical manghihimagsik, isasagawa rin kaibigan, paano mo lulutasin ang Ipakita ng mga larawan ng: ng Biak-na-Bato.
application of concepts and ba ninyo ang ginawang aksyon inyong hidwaan? - silya elektrika
skills in daily living) ng mga Katipunero? Bakit? - lethal injection
2. Anong pangyayari sa bansa - habangbuhay na pagkabilanggo
ang hindi mo sinasang-ayunan?
Gagayahin mo ba ang ginawa ng Siguraduhin na bigyang diin ang
mga Katipunero? Bakit? pagpapahalaga sa buhay ng tao.
(iproseso ng guro)

h. Paglalahat ng Aralin Ang Himagsikang Filipino ay Ang hidwaan sa pagitan ng mga Ang Naic Military Agreement at Ang Kasunduan sa Biak-na-Bato
(Making generalizations and nagpakita ng pagkakaisa ng mga Katipunero ay nagdulot ng ang pagpatay sa magkapatid na ay nagbigay-daan sa tuluyang
abstractions about the Filipino at pagnanais ng mga ito kahinaan ng kilusan at Bonifacio ay nagdulot ng paghina ng mga manghihimagsik
lesson) na makamit ang kalayaan. pagkaantala ng kalayaan. pagkawatak-watak sa mga na Filipino.
manghihimagsik.

AP DLP Q1 W4 Pahina 16
i. Pagtataya ng Aralin Iayos ang episodic organizer Ikuwento Mo Pagpuno sa patlang Sumulat ng isang sanaysay na Magbigay ng 15 aytem na
(Evaluating learning) tungkol sa Himagsikang Pilipino Gamit ang mga larawan (hal. 1. Ang magkaroon ng isang tatalakay sa mga probisyon sa pagsusulit tungkol sa
ng 1896 gamit ang mga nasa simbolo ng Magdalo at malaya at hiwalay na Kasunduan ng Biak-na-Bato. (5 Himagsikang Filipino ng 1896.
ibaba. Magdiwang, Kumbensiyon sa pamahalaang itinatag sa Tejeros puntos) Ilaan ang 3 puntos para sa
Tejeros, Pagkagalit ni Bonifacio ang nakasaad sa _____. pagpapagawa ng isang tula na
a. Sigaw sa Pugadlawin kay Tirona, at mapa ng Imus), 2. Ipinag-utos ni Aguinaldo ang magpapaalab sa kahalagahan ng
b. pagkatuklas ng KKK ikuwento ang mga iba't ibang pagtugis sa magkapatid na pagkakaisa at pagmamahal sa
c. pagdeklara ng Batas pangunahing pangyayari na may Andres at _____. bayan.
Militar ni Blanco kinalaman sa Cavite at 3. Hinatulan ang magkapatid na
d. labanan sa San Juan Kumbensyon sa Imus at Tejeros. Bonifacio ng parusang _____.
del Monte 4. Inilibing ang mga labi ng
e. himagsikan sa magkapatid na Bonifacio sa
pangunguna ng 8 _____.
lalawigan 5. Tinutulan ni _____ ang
pasiyang pagpaslang sa
magkapatid na Bonifacio.

j. Karagdagang gawain para Sumulat ng sanaysay tungkol sa Panoorin ang buhay at Mock Trial o maikling Sumulat ng isang sanaysay na Magsaliksik sa silid-aklatan
sa takdang-aralin at kabayanihan ng mga Filipino sa pakikibaka ni Andres Bonifacio sa pagsasadula ng paglilitis sa tatalakay sa mga probisyon sa tungkol sa Himagsikang Filipino
remediation (Additional panahon ng Himagsikan ng NHCP E-Learning Portal. Sagutin magkapatid na Bonifacio Kasunduan ng Biak-na-Bato. (5 ng 1896.
Activities for application or 1896. ang pagsubok. puntos)
remediation) http://elearning.nhcp.gov.ph/pin
aglabanan-shrine/andres-
bonifacio-supremo/

Remarks
Reflection
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.

c. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
d. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation.

AP DLP Q1 W4 Pahina 17
e. Alin sa mga
istratehyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano
ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ang
aking punungguro at
superbisor?

g. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

AP DLP Q1 W4 Pahina 18

You might also like