You are on page 1of 4

BAGONG

Paaralan SILANG Grade Signature


V Checked By:
(School) ELEM.SCHOOL Level / Date
4TH AVE.
LESSON GUIDE
S.Y.: 2022-2023 ARALIN
SHEILA DR. GIRLIE B.
Guro Learning G
ELLAINE T. VILLARBA
(Teacher) Area PANLIPU
PAGLICAWAN Master Teacher
NAN
4
April 1, 2024 Quarter
Petsa/Oras TRUSTWORTHY
DR. ARCADIA G.
(Teaching 8:00-8:40
PEDREGOSA
Date & HUMILITY 9:00-
Principal
Time) 9:40

I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga
( Content Standards) pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang
pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan
sa Kolonyalismo
B.Pamantayan sa Pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon
(Performance Standards ng kolonyalismong Espanyol.
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang mga salik na nagbigay daan sa p ag-usbong ng nasyonalismong Pilipino.
(Learning Competencies)

Specific Objectives: Cognitive: Nasusuri ang mga salik na nagbibigay daan sa pag-usbong ng Nasyonalismong
Pilipino.
-Pagtutol sa Monopolyo sa tabako
- Pag-aalsang Agraryo 1745
Affective: Napapahalagahan ang mga salik na nagbibigay daan sa pag-usbong ng Nasyonalismong
Pilipino.
-Pagtutol sa Monopolyo sa tabako
- Pag-aalsang Agraryo 1745

Psychomotor: Nakasusulat ng sariling reaksyon tungkol sa Pagtutol sa Monopolyo sa tabako at


Pag-aalsang Agraryo 1745 .

II. NILALAMAN (Content)


III. Kagamitang Panturo
A Sanggunians
1. MELCs with CG MELCs with CG AP5PKE-IIc-d-5
2. Mga pahina sa Kagamitang Araling Panlipunan Ikaapat na Markahan – Modyul 1
Pang –mag-aaral.
3. Karagdagang Kagamitan AP 5 SLM Q4-W1
mula sa portal ng Learning AP5 FLD
Resource
B. Iba pang kagamitang Power point presentation, TV , Laptop,
Panturo
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)

A. Balitaan DRILL: DIVISION


20/5=
32/4=
44/4=
56/7=
66/6=
Basahin ng batang naatasan ang ulat na kanyang naihanda tungkol sa kasalukuyang kaganapan
sa bansa o labas ng bansa

-Magkaroon ng kaunting talakayin mula rito


B. Balik-Aral sa Ano ang nasyonalismo?
nakaraang aralin at/o Ano-ano ang mga salik na nagbigay daan sa pag usbong ng nasyonalismong Pilipino?
pagsisimula ng aralin
(Review Previous
Lessons)
C. Paghahabi sa layunin Ayusin ang mga gulong letra upang mabuo ang mga salita.
ng aralin
(Establishing purpose LO Y O MO P ON AS A T K O A B
for the Lesson)
A L A A S G A P

O Y R G A R A

D. Pag-uugnay ng mga Ang pag-aalsa ay resulta sa isang mapang-abuso at hindi makatarungang pamamalakad. Paano
halimbawa sa bagong kaya tumugon ang mga Pilipino sa mga pangyayari at pagbabago sa panahon ng kolonyalismo o
aralin (Presenting pananakop ng mga Espanyol? Gaano kahalaga ang pagkamulat ng kamalayang pambansa ng mga
examples /instances of Pilipino bunsod sa hamong kinaharap nila sa kamay ng mga mananakop? Ano ang naging epekto
the new lessons) nito sa ating bansa?
E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Talakayin:
paglalahad ng bagong
kasanayan #1 Salik na nagbibigay daan sa pag-usbong ng Nasyonalismong Pilipino.
(Discussing new
concepts and -Pagtutol sa Monopolyo sa tabako
practicing new skills
#1. Monopolyo sa Tabako
Noong taong Mayo 6, 1782, si Gobernador-Heneral Jose Basco ay bumalangkas ng mga
patakarang pangkabuhayan na nakatuon sa pagsasariling ekonomiya ng Pilipinas. Binigyang
pansin niya ang pagpapaunlad ng pagsasaka, komersiyo, at pangangalakal bilang tugon ng
pagpapaunlad kaya naitatag ang Sociedad Economica de Los Amigos del Pais para sa
pagpapatupad ng kaniyang programang pangkabuhayan. Ang monopolyo sa tabako ay ipinatupad
sa Pilipinas bilang pagkukunan ng karagdagang kita sa Espanya gayundin ng pamahalaang
Espanyol sa Pilipinas.
Naging maganda ang layunin ng pamahalaan sa pagsisimula ng monopolyo sa tabako sa Pilipinas.
Nabigyan ng karampatang kabayaran ang mga magsasaka sa kanilang ani, ngunit nang lumaon,
naging pahirap na ito sa mga Pilipino. Nagdulot ito ng pang-aabuso ng mga Espanyol kaya
ginawang bahagi ng programang ekonomiko ang produksiyon ng tabako sa pamumuno ni
Gobernador-Heneral Jose Basco upang pagaanin ang sitwasyon ng monopolyo. Binigyang
pagkakataon ang mga maliliit na mga magsasaka na siyang magtatanim ng tabako at ang maaani ay
kokolektahin ng mga kolektor na nagsisilbing tagapamagitan sa mga transaksiyon sa pagitan ng
mga Espanyol at Pilipino. Subalit, ito ang naging daan upang abusuhin ang kapangyarihan ng mga
Espanyol. Sumiklab ang mga pag-aalsa noong 1596 na pinangunahan ni Magalat sa Cagayan, 1785
sa pamumuno nila Lagutao at Baladdon ng Kalinga at sa Laoag noong 1788 laban sa hindi
makatarungang pagbubuwis at pagmamalabis sa monopolyo sa tabako. Taong 1882 tuluyang
ipinatigil ang operasyon ng monopolyo sa tabako sa panunugkulan ni Gobernador Primo de
Rivera.
-
Pag-aalsang Agraryo 1745

Ang pag-aalsang ito ay bunsod ng hindi makatarungang pang-aagaw at pangangamkam ng mga


fraile o paring misyonero (Heswita, Dominiko, Agustino, at Recoletos) sa lupa ng mga katutubo.
Libo-libong mga Filipino ng hindi nagdalawang-isip na humawak ng sandata upang ipakita ang
kanilang marubdob ng pagtutol dito. Nangyari ang mga ganitong uri ng pag-aalsa sa Silang, Cavite
noong Abril 1745 na mabilis na kumalat sa mga nayon ng Taguig, Parañaque, Hagonoy, Bacoor,
San Mateo, at Bulacan. Pinamunuan ito nina Jose dela Vega, Francisco Santos de Medina, Ignacio
Marcelo, Julio Lopez de Montaya, Andres Pulido, at Francisco Gonzales. Ang Katagalogan ang
naging sentro ng mga ganitong uri ng pag-aalsa (Agraryo) sapagkat sa mga lalawigang ito lamang
matatagpuan ang asyenda ng mga fraile.

F.Pagtatalakay ng Sagutin ang mga tanong:


bagong konsepto at
paglalahad ng bagong 1.Anu-ano ang mga kabutihang dulot ng monopolyo ng tabako?
kasanayan #2  2. Ano ang Kilusang Agraryo? Bakit ito nangyari?
(Discussing new
concepts and
practicing new skills #2.
A. Paglinang sa Panuto: Isulat ang MABUTI kung ang pahayag ay nagpapakita ng kabutihang naidulot ng
Kabihasan monopolyo sa tabako sa ating bansa at MASAMA kung ito ay hindi. Isulat ang sagot sa sagutang
(Tungo sa Formative papel.
Assessment) _____1.) Marami sa mga opisyal ng pamahalaan ang naging mapagsamantala.
_____2.) Natustusan na ng kinikita sa monopolyo ng tabako ang pangangailangan ng kolonya at
hindi na kailangan pang humingi ng suporta mula sa Espanya.
_____3.) Malaking lupain din ang nalinang upang gawing taniman ng tabako.
_____4.) Naging mapang-abuso ang ilang mga opisyal sa tuwing maghahalungkat sa mga bahay
ng magsasaka na pinaghihinalaang nagtatago ng tabako.
_____5.) Nanguna ang Pilipinas sa pag-aani ng tabako sa buong Silangan.
H. Paglalapat ng aralin Ano ang kahalagahan ng pag-aalsang agraryo at monopolyo sa tabako sap ag-usbong ng
sa pang araw-araw na nasyonalismong Pilipino?
buhay (Finding
Practical Applications
of concepts and skills
in daily living)
I. Paglalahat ng Aralin Ano ang pag-aalsang agraryo?
(Making Ano ang monopolyo sa tabko?
Generalizations &
Abstractions about
the lessons)
J. Pagtataya ng Aralin Suriin ang bawat pangungusap tungkol sa mga salik na nagbibigay daan sa pag-usbong ng
(Evaluating Learning) Nasyonalismong Pilipino.
Isulat ang tama kung wasto ang isinasaad ng bawat pangungusap at mali kung hindi wasto.

_____1. Ang monopolyo sa tabako ay ipinatupad sa Pilipinas bilang pagkukunan ng karagdagang


kita sa Espanya gayundin ng pamahalaang Espanyol sa Pilipinas.

_____2. Ang monopolyo sa tabako ay nagdulot ng pang-aabuso ng mga Espanyol kaya ginawang
bahagi ng programang ekonomiko ang produksiyon ng tabako.

_____3. Ang pag-aalsang agraryo ay bunsod ng hindi makatarungang pang-aagaw at


pangangamkam ng mga fraile o paring misyonero (sa lupa ng mga katutubo
_____4. Ang pag-aalsang agraryo ay naganap noong 1845.

_____5. Ang Katagalogan ang naging sentro ng mga ganitong uri ng pag-aalsa (Agraryo) sapagkat
sa mga lalawigang ito lamang matatagpuan ang asyenda ng mga fraile.

1.
Karagdagang Pumili ng isang salik na tinalakay natin ngayon araw at sumulat ng sariling reaksyon tungkol dito.
gawain para
satakdang-aralin
at remediation
(Additional
activities for
application or
remediation)
V.MGA TALA
Formative Test Result (FTR)
GR. & Sec. No. Of Number of Percentage Remarks
Present Pupils with
passing score
V-HUMILITY
V-TRUSTWORTHY
VI. PAGNINILAY (Reflection)

A.Bilangng mag- Sa ________ na mag-aaral may ________ na bata ang nakaunawa at nakakuha ng sa
aaralnanakakuhang 80% pagtataya ng aralin.
sapagtataya (No.of learners who
earned 80% in the evaluation)

B. Alin sa mga estratehiyang Strategies used that work well:


pagtuturo ang nakatulong ng ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques,
lubos? and vocabulary assignments.
Paano ito nakatulong? ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and
projects.
___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
___Text Representation:
Examples: Student created drawings, videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to
use, and providing samples of student work.

Prepared Checked by: Noted by:

SHEILA ELLAINE T. PAGLICAWAN GIRLIE B. VILLARBA, Ed.D ARCADIA G.


PEDREGOSA, Ed.D
Teacher I Master Teacher I Principal
Inspected by:
________________________________

You might also like