You are on page 1of 4

BAGONG

Paaralan SILANG Grade Signature


V Checked By:
(School) ELEM.SCHOOL Level / Date
4TH AVE.
LESSON GUIDE
S.Y.: 2022-2023 ARALIN
SHEILA DR. GIRLIE B.
Guro Learning G
ELLAINE T. VILLARBA
(Teacher) Area PANLIPU
PAGLICAWAN Master Teacher
NAN
4
April 3, 2024 Quarter
Petsa/Oras TRUSTWORTHY
DR. ARCADIA G.
(Teaching 8:00-8:40
PEDREGOSA
Date & HUMILITY 9:00-
Principal
Time) 9:40

I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol
( Content Standards) at pandaigdigang koteksto ng reporma sa pag- usbong ng kamalayang pambansa at tungo sa
pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon.
B.Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng
(Performance Standards kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang papel na ginagampanan nito sa p ag- usbong ng
kamalayang Pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon.
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang mga salik na nagbigay daan sa p ag-usbong ng nasyonalismong Pilipino.
(Learning Competencies)

Specific Objectives: Cognitive: Nasusuri ang mga salik na nagbibigay daan sa pag-usbong ng Nasyonalismong
Pilipino.
- Okupasyon ng mga British sa Maynila noong 1762
- Pag-aalsa ni Pule noong 1840-1841

Affective: Napahahalagahan ang mga pag- aalsa ng mga Pilipino na nakatulong sa pag usbong na
Nasyonalismong Pilipino.

Psychomotor: Nakakasulat ng mga ideya tungkol sa mga salik na nagpausbong ng


Nasyonalismong Pilipino sa pamamagitan ng concept map.

II. NILALAMAN (Content)


III. Kagamitang Panturo
A Sanggunians
1. MELCs with CG MELCs with CG AP5PKE-IIc-d-5
2. Mga pahina sa Kagamitang Araling Panlipunan Ikaapat na Markahan – Modyul 1
Pang –mag-aaral.
3. Karagdagang Kagamitan AP 5 SLM Q4-W1
mula sa portal ng Learning AP5 FLD
Resource
B. Iba pang kagamitang Power point presentation, TV , Laptop,
Panturo
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)

A. Balitaan DRILL:
DIVIDE:
25/5=
72/8=
45/5=
81/9=
63/9=Basahin ng batang naatasan ang ulat na kanyang naihanda tungkol sa kasalukuyang
kaganapan sa bansa o labas ng bansa

-Magkaroon ng kaunting talakayin mula rito


B. Balik-Aral sa 1.Anu-ano ang mga kabutihang dulot ng monopolyo ng tabako?
nakaraang aralin at/o 2. Ano ang Kilusang Agraryo? Bakit ito nangyari?
pagsisimula ng aralin
(Review Previous
Lessons)
C. Paghahabi sa layunin
ng aralin
(Establishing purpose
for the Lesson)

D. Pag-uugnay ng mga Ngayong araw ay tatalakayin natin ang dalawa sa mga pangyayaring naging daan sa pag-usbong
halimbawa sa bagong ng nasyonalismong Pilipino.
aralin (Presenting
examples /instances of
the new lessons)
E. Pagtatalakay ng Talakayin
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Pag-aalsa ni Pule noong 1840-1841
kasanayan #1 Maituturing na isa sa pinakatanyag na pag-aalsang panrelihiyon ay ang Pag-aalsa ni
(Discussing new Hermano Pule na naganap mula Hunyo 1840hanggang Nobyembre 1841sa pamumuno ni
concepts and Apolinariodela Cruz. Noong 1832, itinatag niya sa Lucban ang Confradia de San Jose, isang
practicing new skills kapatirangpanrelihiyon na kinabibilangan ng mga Indio. Labis itong ikinagalit at tinutulan ng
#1. pamahalaang Espanyol sa pamumuno ni Gobernador –Heneral Marcelino de Oraa
Lecumberri. Ipinakulong siya at hinatulanng kamatayan sa pamamagitan ng firing squad.Ang
kaniyang katawan ay pinagputol-putol at ibinandera ng mga Espanyol sa publiko upang magsilbing
babala sa mga magnanais na lumaban sa pamahalaan.

Okupasyon ng mga British sa Maynila noong 1762


Mula 1756 hanggang 1763, isang tunggalian ang naganap sa pagitan ng mga bansa sa
Europe na tinatawag na Seven Years War. Ito ay nag-ugat sa tunggaliansa kapangyarihan
ng Great Britain at France. Mula Setyembre hanggang Oktubre ay tuloy-tuloy ang isinagawang
pananakay ng mga British sa Intramuros, sa tinatawag na Battle of Manila(1762). Nagwakas
ang 3Seven Years Warsa paglagda sa Treaty of Parisnoong Pebrero 10, 1763.(Gabuat et
al.,2016)

F.Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Itanong:
kasanayan #2
(Discussing new Ano ang maituturing na pinaka tanyag na pag-aalsang panrelihiyon
concepts and  Kailan naganap ang Pag-aalsa ni Hermano Pule?
practicing new skills #2.
A. Paglinang sa
Kabihasan
(Tungo sa Formative Sipiin at punan ang concept map. Ibigay ang inyong ideya sa mga salik na nagpausbong sa
Assessment) nasyonalismong Pilipino.

MGA SALIK SA PAG-USBONG NG NASYONALISMONG PILIPINO

Okupasyon ng mga British Pag-aalsa ni Pule


sa Maynila noong 1762 noong 1840-1841

_______________ _______________
_______________ _______________
_______________ _______________
H. Paglalapat ng aralin Ano ang kahalagahan ng pangyayaring Okupasyon ng mga British sa Maynila at Pag-aalsa ni Pule
sa pang araw-araw na sap ag-usbong ng Nasyonalismong Pilipino?
buhay (Finding
Practical Applications
of concepts and skills
in daily living)
I. Paglalahat ng Aralin Naitatag ang Samahan ng San Jose dahil sa isyu ng diskriminasyon sa lahi. Ginawa itong kahalili
(Making ng Katolisismo ng mga kasapi. Nag-umpisa ang pag-aalsa nang sumalakay sa kanila ang mga
Generalizations & Español. Bagama't nagtanggol ang mga Pilipino, tinalo sila ng mga kalaban.
Abstractions about
the lessons) Nasakop ng Britanya ang Maynila. Ito ay nangangahulugang hindi na ang Espanya ang
pinakamalakas na bansa. Mahina na ito at kaya nang talunin ng mga Pilipino.
J. Pagtataya ng Aralin Suriin ang bawat pangungusap tungkol sa mga salik na nagbigay daan sa pag-usbong ng
(Evaluating Learning) nasyonalismong Pilipino Isulat ang mga salitang nawawala sa bawat pangungusap.

1.Itinatag ni Pule ang _____________________, isang samahan na Pilipino lamang ang pwedeng
sumali.
2.Sa tulong ni _____________________, hiniling ni Pule na kilalanin ng pamahalaan at ng
simbahan ang kanyang samahan.
3.Mula sa punong himpilan ng nito sa __________________, nagkaroon sila ng malawak na
kapatiran sa iba’t ibang lalawigan.
4.Si _____________________ ay itinalaga bilang isang British Governor-General ng Maynila.
5.Nang lusubin ng mga Ingles ang Look ng Maynila, isa si _______________sa mga namuno nito.

1.
Karagdagang Magsaliksik tungkol sa Pagbubukas ng Pilipinas sa pandaigdigang kalakalan at pagbubukas ng
gawain para Suez Canal.
satakdang-aralin
at remediation
(Additional
activities for
application or
remediation)
V.MGA TALA
Formative Test Result (FTR)
GR. & Sec. No. Of Number of Percentage Remarks
Present Pupils with
passing score
V-HUMILITY
V-TRUSTWORTHY
VI. PAGNINILAY (Reflection)

A.Bilangng mag- Sa ________ na mag-aaral may ________ na bata ang nakaunawa at nakakuha ng sa
aaralnanakakuhang 80% pagtataya ng aralin.
sapagtataya (No.of learners who
earned 80% in the evaluation)

B. Alin sa mga estratehiyang Strategies used that work well:


pagtuturo ang nakatulong ng ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques,
lubos? and vocabulary assignments.
Paano ito nakatulong? ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and
projects.
___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
___Text Representation:
Examples: Student created drawings, videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to
use, and providing samples of student work.

Prepared Checked by: Noted by:


SHEILA ELLAINE T. PAGLICAWAN GIRLIE B. VILLARBA, Ed.D ARCADIA G.
PEDREGOSA, Ed.D
Teacher I Master Teacher I Principal

Inspected by:
________________________________

You might also like