You are on page 1of 5

BAGONG

Paaralan SILANG Grade Signature


V Checked By:
(School) ELEM.SCHOOL Level / Date
4TH AVE.
LESSON GUIDE
S.Y.: 2022-2023 ARALIN
SHEILA DR. GIRLIE B.
Guro Learning G
ELLAINE T. VILLARBA
(Teacher) Area PANLIPU
PAGLICAWAN Master Teacher
NAN
4
April 17, 2024 Quarter
Petsa/Oras TRUSTWORTHY
DR. ARCADIA G.
(Teaching 8:00-8:40
PEDREGOSA
Date & HUMILITY 9:00-
Principal
Time) 9:40

I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol
( Content Standards) at pandaigdigang koteksto ng reporma sa pag- usbong ng kamalayang pambansa at tungo sa
pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon.
B.Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng
(Performance Standards kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang papel na ginagampanan nito sa p ag- usbong ng
kamalayang Pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon.
C. MgaKasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang mga salik na nagbigay daan sa p ag-usbong ng nasyonalismong Pilipino.
(Learning Competencies)

Specific Objectives: Cognitive : Natatalakay ang mga salik na nagbibigay daan sa pag-usbong ng Nasyonalismong
Pilipino.
-Pagbubukas ng Pilipinas sa pandaigdigang kalakalan
- Ang pagbubukas ng Suez Canal

Affective: Napapahalagahan ang diwang nasyonalismo.

Psychomotor: Nakagagawa ng isang islogan na nagpapakita ng nasyonalismong Pilipino.

II. NILALAMAN (Content)


III. Kagamitang Panturo
A Sanggunians
1. MELCs with CG MELCs with CG AP5PKE-IIc-d-5
2. Mga pahina sa Kagamitang Araling Panlipunan Ikaapat na Markahan – Modyul 1
Pang –mag-aaral.
3. Karagdagang Kagamitan AP 5 SLM Q4-W1
mula sa portal ng Learning AP5 FLD
Resource
B. Iba pang kagamitang Power point presentation, TV , Laptop,
Panturo
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)

A. Balitaan DRILL:
DIVIDE:

64/8=
45/9=
36/4=
28/7=
56/8=
Basahin ng batang naatasan ang ulat na kanyang naihanda tungkol sa kasalukuyang kaganapan
sa bansa o labas ng bansa

-Magkaroon ng kaunting talakayin mula rito


B. Balik-Aral sa Basahin at unawaing mabuti ang bawat pangungusap. Piliin ang tamang sagot sa kahon.
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng aralin
(Review Previous
Lessons)
Hunyo 1840 Confradia de San Jose Seven Years War

Hermano Pule Pebrero 10, 1763


1.Maituturing na isa sa pinakatanyag na pag-aalsang panrelihiyon ay ang Pag-aalsa ni
_______________.
2. Mula 1756 hanggang 1763, isang tunggalian angnaganap sa pagitan ng mga bansa
sa Europe na tinatawag na ______________________.
3. Noong 1832, itinatag sa Lucban ang ________________, isang kapatirang panrelihiyon na
kinabibilangan ngmga Indio.
4. Nagwakas ang Seven Years War sa paglagda sa Treaty of Paris noong
_____________________.
5. Naganap ang pag-aalsa ni Hermano Pule noong ________________.

C. Paghahabi sa layunin Ipakita ang mga larawan:


ng aralin
(Establishing purpose
for the Lesson)

Ano ang nakikita sa mga larawan?

D. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong Concept Map
aralin (Presenting
examples /instances of Ibigay ang mga salitang may kaugnayan sa salitang NASYONALISMO
the new lessons)

NASYONALISMO

E. Pagtatalakay ng Pangkatang Gawain:


bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Pangkat I- PAGSASADULA NG PAKIKIPAGKALAKALAN
kasanayan #1
(Discussing new Pangkat II- Sa pamamagitan ng cluster map, itala ang mga kahalagahan ng pagbubukas ng
concepts and pilipinas sa pandaigdigang kalakalan.
practicing new skills
#1. Pangkat III- PUZZLE (Pagbuo ng larawan ng Suez Canal)

Pangkat IV- Basahin ang maikling talata tungkol sa pagbubukas ng Suez Canal at sagutin ang
sumusunod na mga katanungan.

1. Ano ang Suez Canal?


2. Kailan ito nagbukas sa pandaigdigan kalakalan?
3. Ano ang naging epekto ng pagbubukas ng Suez Canal?

F.Pagtatalakay ng (Presentasyon ng apat na pangkat at talakayan)


bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Mga Salik na Nagbigay daan sa Pag-usbong ng Nasyonalismong Pilipino
kasanayan #2
(Discussing new 1. Ang pagbubukas ng Pilipinas sa pandaigdigang kalakalan (1836)
concepts and Noong 1834, iniutos ng hari ng Espanya ang lubos na pagbubukas sa daungan ng Maynila para
practicing new skills #2. sa pandaigdigang kalakalan. Nanguna ang mga Ingles sa kalakalan sa Pilipinas at ito ay
sinundan ng mga Amerikano at Pranses. Naging mataas ang halaga ng mga produkto tulad ng
asukal, tabako at abaka. Umunlad ang produksyon sa bansa nang magbukas ang mga daungan
para sa pandaigdigang kalakalan sa iba’t-ibang panig ng Pilipinas tulad ng daungan sa Sual
(Pangasinan), Iloilo, Zamboanga, Cebu, Tacloban at Legaspi. Sa paglago ng kalakalan, lumago
rin ang salapi at kapital ng mga tao. Maraming bangko ang binuksan. Nagkaroon din ng maunlad
na sistema ang komunikasyon at transportasyon dahil sa pag-unlad ng komersyo. Sa pagkakaroon
ng maayos at matitibay na daan at tulay, naging mabilis ang komunikasyon at ugnayan ng mga
tao. Nagsimula na rin ang pag-unlad ng kaisipan ng mga tao at ang kamalayan sa kanilang
kapaligiran.

2. Pagbubukas ng Suez Canal


Binuksan ang pandaigdigang kalakalan, ang Suez Canal na matatagpuan sa Egypt noong ika-17
ng Nobyembre 1869. Nang mabuksan ito para sa sasakyang pandagat, naging maikli ang
paglalakbay at napadali ang komunikasyon mula sa Maynila patungong Espanya. Naging madali
at mabilis din ang pagpasok ng mga dayuhang may dala-dalang iba’t ibang ideya at kaisipang
liberal na gumising at nagmulat sa isipan ng mga Pilipino.

A. Paglinang sa Ibigay ang tamang sagot gamit ang mga gabay na titik.
Kabihasan
(Tungo sa Formative
Assessment)

1. Ano ang tawag sa malaking barko na lumalayag noon mula Espanya hanggang Pilipinas

G__L__ ___ __

2. Ito ang makipot na daan sa bansang Egypt na binuksan kaya naging mabilis ang
paglalakbay mula sa Espanya hanggang Pilipinas.

S__ __ __ C__N__L

3. Ilang buwan na lamang ang paglalakbay mula Maynila patungong Espanya?

I__ __

4. Ito ang damdaming nagpapakita ng lubos na pagmamahal sa bansa.

N__S___O__AL__ __M__

5. Anong kaisipan ang lumaganap sa bansa dahil sa mga natutuhan ng mga nakapag-aral na
Pilipino sa Europa?

L__B__RA__I__M___

H. Paglalapat ng aralin
sa pang araw-araw na Bilang isang mag-aaral sa ikalimang baitang, paano mo maipapakita ang diwang
buhay (Finding nasyonalismo sa iyong sariling pamamaraan?
Practical Applications
of concepts and skills (SEL INTEGRATION)
in daily living)

I. Paglalahat ng Aralin
(Making 1. Ano-ano ang salik na nabigay daan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino na
Generalizations & tinalakay natin ngayong araw?
Abstractions about 2. Kailan nagbukas ang Suez Canal sa pandaigdigang kalakalan ? Sa palagay mo ilang taon
the lessons) na kaya mula ngayon nang magbukas ang Suez Canal? Anong mathematical operation
ang pwede nating gamitin upang makuha ang sagot? (MATH INTEGRATION)

3. Paano nakatulong ang pagbubukas ng Pilipinas sa pandaigdigang kalakalan?


4. Paano nakatulong ang pagbubukas ng Suez Canal sa pagdating ng kaisipang liberal sa
Pilpinas?
J. Pagtataya ng Aralin Isulat sa patlang ang salitang TAMA kung ang sinasabi ng pangungusap ay wasto; isulat ang
(Evaluating Learning) salitang MALI kung hindi wasto.

______1. Ang Nasyonalismo ay nangangahulugan ng pagmamahal at katapatan sa sariling bansa.

______2. Nagdagdag ng kahirapan sa mga Pilipino ang pagbubukas ng Suez Canal.

______3. Umunlad ang produksyon sa bansa nang magbukas ang mga daungan para sa
pandaigdigang kalakalan sa iba’t-ibang panig ng Pilipinas.

______4. Sa pagbubukas ng Pilipinas sa pandaigdigang kalakalan, nagkaroon ng maunlad na


sistema ang komunikasyon at transportasyon dahil sa pag-unlad ng komersyo.

______ 5. Mas mahaba ang naging paglalakbay mula sa Maynila patungong Espanya nang buksan
ang Suez Canal.

1. Karagdagang
gawain para Gumawa ng isang islogan na nagpapakita ng nasyonalismong Pilipino. Ilagay ito sa isang shot
satakdang-aralin bondpaper. Gawing gabay ang rubriks na nasa ibaba.
at remediation
(Additional
activities for
application or
remediation)

V.MGA TALA
Formative Test Result (FTR)
GR. & Sec. No. Of Number of Percentage Remarks
Present Pupils with
passing score
V-HUMILITY
V-TRUSTWORTHY
VI. PAGNINILAY (Reflection)

A.Bilangng mag- Sa ________ na mag-aaral may ________ na bata ang nakaunawa at nakakuha ng sa
aaralnanakakuhang 80% pagtataya ng aralin.
sapagtataya (No.of learners who
earned 80% in the evaluation)

B. Alin sa mga estratehiyang Strategies used that work well:


pagtuturo ang nakatulong ng ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques,
lubos? and vocabulary assignments.
Paano ito nakatulong? ___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and
projects.
___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
___Text Representation:
Examples: Student created drawings, videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to
use, and providing samples of student work.

Prepared Checked by: Noted by:

SHEILA ELLAINE T. PAGLICAWAN GIRLIE B. VILLARBA, Ed.D ARCADIA G.


PEDREGOSA, Ed.D
Teacher I Master Teacher I Principal
Inspected by:
________________________________

You might also like