You are on page 1of 8

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: PAHINGA SUR ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-DAISY

IN-PERSON CLASSES Guro: MYLEEN P. GONZALES Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


Petsa ng Pagtuturo: MARCH 11 – 15, 2024 (WEEK 6) Markahan: IKATLONAG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong
Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto/Most Nasusuri ang kaugnayan ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino (AP5KPPK-IIIf-5) To develop the reading skills of
Essential Learning Competencies pupils through the implementation
(MELCs) of the project Catch-Up every
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Friday
D. Paksang Layunin a. Natatalakay ang konsepto ng nasyonalismong Pilipino.
b. Nasusuri ang mga dahilan ng pag - usbong ng nasyonalismo.

II.NILALAMAN Ang Pakikipaglaban ng mga Pilipino Ang Pakikipaglaban ng mga Ang Pakikipaglaban ng mga Ang Pakikipaglaban ng mga CATCH UP FRIDAYS
sa Pag-usbong ng Nasyonalismong Pilipino sa Pag-usbong ng Pilipino sa Pag-usbong ng Pilipino sa Pag-usbong ng
Pilipino Nasyonalismong Pilipino Nasyonalismong Pilipino Nasyonalismong Pilipino
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng Guro
II. Mga pahina sa Kagamitang Pang-
mag-aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Kagamitan mula sa Toledo, E. (2021). Ang Toledo, E. (2021). Ang Toledo, E. (2021). Ang Toledo, E. (2021). Ang
portal ng Learning Pakikipaglaban ng mga Pilipino sa Pakikipaglaban ng mga Pilipino sa Pakikipaglaban ng mga Pilipino sa Pakikipaglaban ng mga Pilipino sa
Resource/SLMs/LASs Pag-usbong ng Nasyonalismong Pag-usbong ng Nasyonalismong Pag-usbong ng Nasyonalismong Pag-usbong ng Nasyonalismong
Pilipino [Learning Activity Sheet]. Pilipino [Learning Activity Sheet]. Pilipino [Learning Activity Sheet]. Pilipino [Learning Activity Sheet].
Department of Education Department of Education Department of Education Department of Education
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Panuto: Magbigay ng dalawang (2) Panuto: Ibigay ang mga dahilan ng Panuto: Paano mo maipapakita Panuto: Gamit ang graphic Read and Learn
at/o pagsisimula ng bagong pagbabago sa ating lipunan, pag-usbong ng nasyonalismo ng ang iyong pagmamahal sa bansa organizer, magbigay ng limang (Dolch’s Basic Sight Words)
aralin. pamumuhay at kultura sa panahon mga Pilipino sa panahon ng tulad ng mga Pilipinong lumaban katangian ng isang Pilipinong may
ng pananakop ng mga Espanyol na pananakop ng mga Espanyol. sa mga Kastila upang makamit ang pagmamahal sa bansa?
hanggang ngayon ay tinatangkilik kasarinlan?
1.
natin.
2.
1.
Paliwanag: _____________ 3.
______________________
4 .
5.
2.
Paliwanag: _____________
______________________
B. Paghahabi sa layunin ng aralin PANGKATANG LARO SUBUKAN NATIN! Isulat sa loob ng puso ang iyong Spelling time
1. Ipapangkat ng guro ang mga mga ginagawa sa paaralan na
mag-aaral sa apat at guguhitan ang Gamit ang salitang Pilipino, nagpapakita ng iyong pagmamahal
pisara ng apat bilang lugar ng magbigay ng isang salita sa bawat sa bansa.
pagsusulat ng mga mag-aaral. Sa letra nito na nagpapakita ng
loob ng limang minuto, kailangang ‘Nasyonalismo’.
sagutin ng mga mag-aaral ang
tanong na ito: P-
I-
Kapag sinabi ang salitang L-
‘Nasyonalismo’, ano ang salita o I-
simbolo na iyong naiisip? Isulat ito P-
sa pisara. I-
N-
O-

Sino-sinong mga bayani ang kilala


mo na nasa larawan? Ano ang
kanilang ginawa upang makamit
natin ang Kalayaan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ang mga Espanyol ang maituturing Ang mga Espanyol ang maituturing Ang mga Espanyol ang maituturing Ang mga Espanyol ang maituturing Story Telling
sa bagong aralin. na pinakamatagal na sumakop sa na pinakamatagal na sumakop sa na pinakamatagal na sumakop sa na pinakamatagal na sumakop sa
Pilipinas. Sa simula pa lamang, ay Pilipinas. Sa simula pa lamang, ay Pilipinas. Sa simula pa lamang, ay Pilipinas. Sa simula pa lamang, ay
nagpakita na ng pagtutol si Lapu- nagpakita na ng pagtutol si Lapu- nagpakita na ng pagtutol si Lapu- nagpakita na ng pagtutol si Lapu-
Lapu sa kanilang pagsakop sa Lapu sa kanilang pagsakop sa Lapu sa kanilang pagsakop sa Lapu sa kanilang pagsakop sa
bansa, itinaas ang unang labanan sa bansa, itinaas ang unang labanan bansa, itinaas ang unang labanan bansa, itinaas ang unang labanan
Mactan na isinagawa ng mga sa Mactan na isinagawa ng mga sa Mactan na isinagawa ng mga sa Mactan na isinagawa ng mga
katutubo sa pamumuno ni LapuLapu katutubo sa pamumuno ni katutubo sa pamumuno ni katutubo sa pamumuno ni
na nagpakita ng pagmamahal sa LapuLapu na nagpakita ng LapuLapu na nagpakita ng LapuLapu na nagpakita ng
ating bansa. Pinagbuklod ng pagmamahal sa ating bansa. pagmamahal sa ating bansa. pagmamahal sa ating bansa.
karanasang pagtutol sa mga Pinagbuklod ng karanasang Pinagbuklod ng karanasang Pinagbuklod ng karanasang
dayuhan, mula kay Lapu-Lapu pagtutol sa mga dayuhan, mula kay pagtutol sa mga dayuhan, mula kay pagtutol sa mga dayuhan, mula kay
hanggang sa himagsikan laban sa Lapu-Lapu hanggang sa Lapu-Lapu hanggang sa Lapu-Lapu hanggang sa
pamamahala ng mga Espanyol na himagsikan laban sa pamamahala himagsikan laban sa pamamahala himagsikan laban sa pamamahala
siyang gumising at nag-udyok sa ng mga Espanyol na siyang ng mga Espanyol na siyang ng mga Espanyol na siyang
damdaming makabayan ng mga gumising at nag-udyok sa gumising at nag-udyok sa gumising at nag-udyok sa
Pilipino. damdaming makabayan ng mga damdaming makabayan ng mga damdaming makabayan ng mga
Pilipino. Pilipino. Pilipino.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Paano naipakita at naipamalas ng Paano naipakita at naipamalas ng Paano naipakita at naipamalas ng Paano naipakita at naipamalas ng Reading Comprehension
at paglalahad ng bagong mga Pilipino ang kanilang mga Pilipino ang kanilang mga Pilipino ang kanilang mga Pilipino ang kanilang
kasanayan #1 pagmamahal sa bansa o pagmamahal sa bansa o pagmamahal sa bansa o pagmamahal sa bansa o
nasyonalismo sa panahon ng nasyonalismo sa panahon ng nasyonalismo sa panahon ng nasyonalismo sa panahon ng
pananakop ng mga Espanyol? pananakop ng mga Espanyol? pananakop ng mga Espanyol? pananakop ng mga Espanyol?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto A. Konsepto ng Nasyonalismo A. Konsepto ng Nasyonalismo A. Konsepto ng Nasyonalismo A. Konsepto ng Nasyonalismo Homeroom Guidance
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2 Ang nasyonalismo ay isang Ang nasyonalismo ay isang Ang nasyonalismo ay isang Ang nasyonalismo ay isang
kamalayan sa lahi na nag-uugnay sa kamalayan sa lahi na nag-uugnay kamalayan sa lahi na nag-uugnay kamalayan sa lahi na nag-uugnay
pagkakaroon ng isang relihiyon, wika, sa pagkakaroon ng isang relihiyon, sa pagkakaroon ng isang relihiyon, sa pagkakaroon ng isang relihiyon,
kultura, kasaysayan at wika, kultura, kasaysayan at wika, kultura, kasaysayan at wika, kultura, kasaysayan at
pagpapahalaga sa ikauunlad at pagpapahalaga sa ikauunlad at pagpapahalaga sa ikauunlad at pagpapahalaga sa ikauunlad at
ikabubuti. Ito ay marubdob at mataas ikabubuti. Ito ay marubdob at ikabubuti. Ito ay marubdob at ikabubuti. Ito ay marubdob at
na pag-ibig o pagmamahal sa mataas na pag-ibig o pagmamahal mataas na pag-ibig o pagmamahal mataas na pag-ibig o pagmamahal
bayang sinilangan. Sa kasaysayan sa bayang sinilangan. Sa sa bayang sinilangan. Sa sa bayang sinilangan. Sa
ang pagka-buo ng ganitong kasaysayan ang pagka-buo ng kasaysayan ang pagka-buo ng kasaysayan ang pagka-buo ng
damdamin ay kaalinsabay ng ganitong damdamin ay kaalinsabay ganitong damdamin ay kaalinsabay ganitong damdamin ay kaalinsabay
masidhing hangaring magkabuklod at ng masidhing hangaring ng masidhing hangaring ng masidhing hangaring
maging malaya sa pananakop ng magkabuklod at maging malaya sa magkabuklod at maging malaya sa magkabuklod at maging malaya sa
Espanya. Ang ideya ng nasyonalismo pananakop ng Espanya. Ang ideya pananakop ng Espanya. Ang ideya pananakop ng Espanya. Ang ideya
bilang isang ideolohiyang politikal ay ng nasyonalismo bilang isang ng nasyonalismo bilang isang ng nasyonalismo bilang isang
lumaganap sa England noong ika-18 ideolohiyang politikal ay lumaganap ideolohiyang politikal ay ideolohiyang politikal ay lumaganap
siglo kung saan ang pagkakakilanlan sa England noong ika-18 siglo kung lumaganap sa England noong ika- sa England noong ika-18 siglo
ng isang tao ay kanyang idinikit o saan ang pagkakakilanlan ng isang 18 siglo kung saan ang kung saan ang pagkakakilanlan ng
ibinabahagi sa kanyang nasyon o tao ay kanyang idinikit o pagkakakilanlan ng isang tao ay isang tao ay kanyang idinikit o
lugar na pinagmulan o ibinabahagi sa kanyang nasyon o kanyang idinikit o ibinabahagi sa ibinabahagi sa kanyang nasyon o
kinabibilangan. lugar na pinagmulan o kanyang nasyon o lugar na lugar na pinagmulan o
kinabibilangan. pinagmulan o kinabibilangan. kinabibilangan.
B. Mga Dahilan ng Pag-usbong ng
Nasyonalismo B. Mga Dahilan ng Pag-usbong ng B. Mga Dahilan ng Pag-usbong ng B. Mga Dahilan ng Pag-usbong ng
Nasyonalismo Nasyonalismo Nasyonalismo
Nang matapos ang pamamayagpag
ng kalakalang galyon at paglipas ng Nang matapos ang Nang matapos ang Nang matapos ang
merkantilismo ang mga pangyayari pamamayagpag ng kalakalang pamamayagpag ng kalakalang pamamayagpag ng kalakalang
sa labas ng Pilipinas ay galyon at paglipas ng galyon at paglipas ng galyon at paglipas ng
naimpluwensyahan ang mga Pilipino merkantilismo ang mga pangyayari merkantilismo ang mga pangyayari merkantilismo ang mga pangyayari
na makibaka at umusbong ang sa labas ng Pilipinas ay sa labas ng Pilipinas ay sa labas ng Pilipinas ay
nasyonalismo. naimpluwensyahan ang mga naimpluwensyahan ang mga naimpluwensyahan ang mga
Pagbubukas ng Suez Canal Pilipino na makibaka at umusbong Pilipino na makibaka at umusbong Pilipino na makibaka at umusbong
Binuksan sa pandaigdigang ang nasyonalismo. ang nasyonalismo. ang nasyonalismo.
kalakalan ang Suez Canal na Pagbubukas ng Suez Canal Pagbubukas ng Suez Canal Pagbubukas ng Suez Canal
matatagpuan sa Egpyt na pinag- Binuksan sa pandaigdigang Binuksan sa pandaigdigang Binuksan sa pandaigdigang
uugnay ng Mediterranean Sea at Red kalakalan ang Suez Canal na kalakalan ang Suez Canal na kalakalan ang Suez Canal na
Sea noong ika-17 ng Nobyembre matatagpuan sa Egpyt na pinag- matatagpuan sa Egpyt na pinag- matatagpuan sa Egpyt na pinag-
1869. Umaabot ng isang buwan ang uugnay ng Mediterranean Sea at uugnay ng Mediterranean Sea at uugnay ng Mediterranean Sea at
paglalakbay mula Europa patungong Red Sea noong ika-17 ng Red Sea noong ika-17 ng Red Sea noong ika-17 ng
Maynila. Dumami ang mga dayuhang Nobyembre 1869. Umaabot ng Nobyembre 1869. Umaabot ng Nobyembre 1869. Umaabot ng
naglakbay sa Pilipinas gayundin ang isang buwan ang paglalakbay mula isang buwan ang paglalakbay mula isang buwan ang paglalakbay mula
mga Pilipinong nakapaglakbay Europa patungong Maynila. Europa patungong Maynila. Europa patungong Maynila.
palabas ng Pilipinas. Nakarating ang Dumami ang mga dayuhang Dumami ang mga dayuhang Dumami ang mga dayuhang
mga pahayagan, aklat at mga naglakbay sa Pilipinas gayundin naglakbay sa Pilipinas gayundin naglakbay sa Pilipinas gayundin
babasahing mula sa Europa at ang mga Pilipinong nakapaglakbay ang mga Pilipinong nakapaglakbay ang mga Pilipinong nakapaglakbay
Amerika na naglalaman ng kaisipang palabas ng Pilipinas. Nakarating palabas ng Pilipinas. Nakarating palabas ng Pilipinas. Nakarating
liberal na may kaugnayan sa ang mga pahayagan, aklat at mga ang mga pahayagan, aklat at mga ang mga pahayagan, aklat at mga
kalayaan, pagkapantaypantay at babasahing mula sa Europa at babasahing mula sa Europa at babasahing mula sa Europa at
pagkakapatiran. Amerika na naglalaman ng Amerika na naglalaman ng Amerika na naglalaman ng
kaisipang liberal na may kaisipang liberal na may kaisipang liberal na may
Pag-usbong ng Panggitnang uri kaugnayan sa kalayaan, kaugnayan sa kalayaan, kaugnayan sa kalayaan,
Lumago ang agrikultura at nagbukas pagkapantaypantay at pagkapantaypantay at pagkapantaypantay at
ang kalakalang pandaigdigan sa pagkakapatiran. pagkakapatiran. pagkakapatiran.
Pilipinas. May mga ilang
mangangalakal, magsasaka at Pag-usbong ng Panggitnang uri Pag-usbong ng Panggitnang uri Pag-usbong ng Panggitnang uri
propesyunal na umunlad ang Lumago ang agrikultura at Lumago ang agrikultura at Lumago ang agrikultura at
pamumuhay. Sila ang bumuo sa nagbukas ang kalakalang nagbukas ang kalakalang nagbukas ang kalakalang
panggitnang uri sa lipunan ng pandaigdigan sa Pilipinas. May pandaigdigan sa Pilipinas. May pandaigdigan sa Pilipinas. May
Pilipinas. Kinabibilangan ng mga mga ilang mangangalakal, mga ilang mangangalakal, mga ilang mangangalakal,
Chinese at Spanish mestizo ang magsasaka at propesyunal na magsasaka at propesyunal na magsasaka at propesyunal na
panggitnang uri at nakamit ang umunlad ang pamumuhay. Sila ang umunlad ang pamumuhay. Sila ang umunlad ang pamumuhay. Sila ang
kasaganaan kaya nag-karoon sila ng bumuo sa panggitnang uri sa bumuo sa panggitnang uri sa bumuo sa panggitnang uri sa
kakayahang mapag-aral ang kanilang lipunan ng Pilipinas. Kinabibilangan lipunan ng Pilipinas. Kinabibilangan lipunan ng Pilipinas. Kinabibilangan
mga anak sa Maynila o sa Europa, ng mga Chinese at Spanish ng mga Chinese at Spanish ng mga Chinese at Spanish
partikular na sa Espanya. Nakamit ng mestizo ang panggitnang uri at mestizo ang panggitnang uri at mestizo ang panggitnang uri at
mga “naliwanagang” kabataan, o nakamit ang kasaganaan kaya nag- nakamit ang kasaganaan kaya nakamit ang kasaganaan kaya
illustrados ang liberal na edukasyon karoon sila ng kakayahang mapag- nag-karoon sila ng kakayahang nag-karoon sila ng kakayahang
na nagmulat sa tunay na kalagayan aral ang kanilang mga anak sa mapag-aral ang kanilang mga anak mapag-aral ang kanilang mga anak
ng Pilipinas. Maynila o sa Europa, partikular na sa Maynila o sa Europa, partikular sa Maynila o sa Europa, partikular
sa Espanya. Nakamit ng mga na sa Espanya. Nakamit ng mga na sa Espanya. Nakamit ng mga
Liberal na Pamumuno “naliwanagang” kabataan, o “naliwanagang” kabataan, o “naliwanagang” kabataan, o
Sumiklab ang himagsikan sa illustrados ang liberal na illustrados ang liberal na illustrados ang liberal na
Espanya noong ika-19 ng Setyembre edukasyon na nagmulat sa tunay edukasyon na nagmulat sa tunay edukasyon na nagmulat sa tunay
1868, nag-ugat ang himagsikan sa na kalagayan ng Pilipinas. na kalagayan ng Pilipinas. na kalagayan ng Pilipinas.
pagpapalit ng pamamahala ng
Espanya mula konserbatibo tungo sa Liberal na Pamumuno Liberal na Pamumuno Liberal na Pamumuno
mga liberal. Naging gobernador- Sumiklab ang himagsikan sa Sumiklab ang himagsikan sa Sumiklab ang himagsikan sa
heneral sa Pilipinas si Carlos Maria Espanya noong ika-19 ng Espanya noong ika-19 ng Espanya noong ika-19 ng
de la Torre. Sa pamumuno ni de la Setyembre 1868, nag-ugat ang Setyembre 1868, nag-ugat ang Setyembre 1868, nag-ugat ang
Torre, naranasan ng mga Pilipino himagsikan sa pagpapalit ng himagsikan sa pagpapalit ng himagsikan sa pagpapalit ng
ang kalayaan sa pamamahayag ng pamamahala ng Espanya mula pamamahala ng Espanya mula pamamahala ng Espanya mula
kanilang sarili, pinatigil din niya ang konserbatibo tungo sa mga liberal. konserbatibo tungo sa mga liberal. konserbatibo tungo sa mga liberal.
pag-eespiya sa mga pahayagan at Naging gobernador-heneral sa Naging gobernador-heneral sa Naging gobernador-heneral sa
ipinagbawal ang paghahagupit bilang Pilipinas si Carlos Maria de la Pilipinas si Carlos Maria de la Pilipinas si Carlos Maria de la
parusa at siya ay nakihalubilo sa mga Torre. Sa pamumuno ni de la Torre. Sa pamumuno ni de la Torre. Sa pamumuno ni de la
mamamayan. Naniniwala siya na Torre, naranasan ng mga Pilipino Torre, naranasan ng mga Pilipino Torre, naranasan ng mga Pilipino
pantay-pantay ang lahat ng mga tao. ang kalayaan sa pamamahayag ng ang kalayaan sa pamamahayag ng ang kalayaan sa pamamahayag ng
Umabot ng dalawang taon ang kanilang sarili, pinatigil din niya ang kanilang sarili, pinatigil din niya ang kanilang sarili, pinatigil din niya ang
panunungkulan ni de la Torre, pag-eespiya sa mga pahayagan at pag-eespiya sa mga pahayagan at pag-eespiya sa mga pahayagan at
pinalitan siya ni Gobernador-heneral ipinagbawal ang paghahagupit ipinagbawal ang paghahagupit ipinagbawal ang paghahagupit
Rafael de Izquierdo ang pinaka bilang parusa at siya ay bilang parusa at siya ay bilang parusa at siya ay
malupit na namuno sa Pilipinas na nakihalubilo sa mga mamamayan. nakihalubilo sa mga mamamayan. nakihalubilo sa mga mamamayan.
nagbigay daan sa mga Pilipino ng Naniniwala siya na pantay-pantay Naniniwala siya na pantay-pantay Naniniwala siya na pantay-pantay
pagnanais ng pagbabago at ang lahat ng mga tao. Umabot ng ang lahat ng mga tao. Umabot ng ang lahat ng mga tao. Umabot ng
kasarinlan. dalawang taon ang panunungkulan dalawang taon ang panunungkulan dalawang taon ang panunungkulan
ni de la Torre, pinalitan siya ni ni de la Torre, pinalitan siya ni ni de la Torre, pinalitan siya ni
Sekularisasyon at ang Tatlong Pari Gobernador-heneral Rafael de Gobernador-heneral Rafael de Gobernador-heneral Rafael de
Izquierdo ang pinaka malupit na Izquierdo ang pinaka malupit na Izquierdo ang pinaka malupit na
Ang sekularisasyon ay ang namuno sa Pilipinas na nagbigay namuno sa Pilipinas na nagbigay namuno sa Pilipinas na nagbigay
pagbibigay sa mga paring sekular ng daan sa mga Pilipino ng pagnanais daan sa mga Pilipino ng pagnanais daan sa mga Pilipino ng pagnanais
kapangyarihan na pamunuan ang ng pagbabago at kasarinlan. ng pagbabago at kasarinlan. ng pagbabago at kasarinlan.
mga parokya. Ang mga paring
Espanyol ay mga paring regular sa Sekularisasyon at ang Tatlong Pari Sekularisasyon at ang Tatlong Pari Sekularisasyon at ang Tatlong Pari
mga samahang relihiyoso tulad ng
Agustinian, Franciscan, Recollect, Ang sekularisasyon ay ang Ang sekularisasyon ay ang Ang sekularisasyon ay ang
Jesuit at Dominican. Paring sekular pagbibigay sa mga paring sekular pagbibigay sa mga paring sekular pagbibigay sa mga paring sekular
ang tawag sa mga Pilipinong pari. ng kapangyarihan na pamunuan ng kapangyarihan na pamunuan ng kapangyarihan na pamunuan
Tinutulan ng mga paring regular na ang mga parokya. Ang mga paring ang mga parokya. Ang mga paring ang mga parokya. Ang mga paring
pamunuan ng mga paring sekular Espanyol ay mga paring regular sa Espanyol ay mga paring regular sa Espanyol ay mga paring regular sa
ang mga parokya sapagkat ang mga samahang relihiyoso tulad ng mga samahang relihiyoso tulad ng mga samahang relihiyoso tulad ng
pagiging pinuno ng parokya ay Agustinian, Franciscan, Recollect, Agustinian, Franciscan, Recollect, Agustinian, Franciscan, Recollect,
kaakibat na malawak kapangyarihan, Jesuit at Dominican. Paring sekular Jesuit at Dominican. Paring sekular Jesuit at Dominican. Paring sekular
impluwensiya at ang yamang mula sa ang tawag sa mga Pilipinong pari. ang tawag sa mga Pilipinong pari. ang tawag sa mga Pilipinong pari.
kaban ng simbahan kaya muling Tinutulan ng mga paring regular na Tinutulan ng mga paring regular na Tinutulan ng mga paring regular na
ibinalik ang pamamahala sa mga pamunuan ng mga paring sekular pamunuan ng mga paring sekular pamunuan ng mga paring sekular
pareng regular ang pamumuno sa ang mga parokya sapagkat ang ang mga parokya sapagkat ang ang mga parokya sapagkat ang
mga parokyang pinamumunuan ng pagiging pinuno ng parokya ay pagiging pinuno ng parokya ay pagiging pinuno ng parokya ay
mga paring sekular. Dito nagsimula kaakibat na malawak kaakibat na malawak kaakibat na malawak
ang kilusan sa pamumuno ni Padre kapangyarihan, impluwensiya at kapangyarihan, impluwensiya at kapangyarihan, impluwensiya at
Pedro Pelaez dahil sa mga hinaing ang yamang mula sa kaban ng ang yamang mula sa kaban ng ang yamang mula sa kaban ng
ng paring sekular sa simbahan kaya muling ibinalik ang simbahan kaya muling ibinalik ang simbahan kaya muling ibinalik ang
diskriminasyonang ginawa nilang pamamahala sa mga pareng pamamahala sa mga pareng pamamahala sa mga pareng
pagtanggal sa kanilang tungkulin. regular ang pamumuno sa mga regular ang pamumuno sa mga regular ang pamumuno sa mga
Sumiklab ang pag-aalsa sa Cavite parokyang pinamumunuan ng mga parokyang pinamumunuan ng mga parokyang pinamumunuan ng mga
noong 1872 sa pamumuno ni paring sekular. Dito nagsimula ang paring sekular. Dito nagsimula ang paring sekular. Dito nagsimula ang
Fernando La Madrid na isang kilusan sa pamumuno ni Padre kilusan sa pamumuno ni Padre kilusan sa pamumuno ni Padre
sarhentong Pilipino dahil tinanggal Pedro Pelaez dahil sa mga hinaing Pedro Pelaez dahil sa mga hinaing Pedro Pelaez dahil sa mga hinaing
ang ilan sa kanilang pribilehiyo tulad ng paring sekular sa ng paring sekular sa ng paring sekular sa
ng hindi pagbabayad ng buwis at diskriminasyonang ginawa nilang diskriminasyonang ginawa nilang diskriminasyonang ginawa nilang
hindi pagsali sa sapilitang paggawa. pagtanggal sa kanilang tungkulin. pagtanggal sa kanilang tungkulin. pagtanggal sa kanilang tungkulin.
Nasugpo ng mga Espanyol ang mga Sumiklab ang pag-aalsa sa Cavite Sumiklab ang pag-aalsa sa Cavite Sumiklab ang pag-aalsa sa Cavite
nag-aalsa at hinuli ang tatlong pari na noong 1872 sa pamumuno ni noong 1872 sa pamumuno ni noong 1872 sa pamumuno ni
sina Mariano Gomez, Jose Burgos, Fernando La Madrid na isang Fernando La Madrid na isang Fernando La Madrid na isang
at Jacinto Zamora kilala sa tawag na sarhentong Pilipino dahil tinanggal sarhentong Pilipino dahil tinanggal sarhentong Pilipino dahil tinanggal
GomBurZa. Sila ay nalitis at isinakdal ang ilan sa kanilang pribilehiyo ang ilan sa kanilang pribilehiyo ang ilan sa kanilang pribilehiyo
ng mga bayarang testigo, piskal at tulad ng hindi pagbabayad ng tulad ng hindi pagbabayad ng tulad ng hindi pagbabayad ng
abogado . Nahatulan sila ng buwis at hindi pagsali sa sapilitang buwis at hindi pagsali sa sapilitang buwis at hindi pagsali sa sapilitang
kamatayan at ginarote noong ika-17 paggawa. Nasugpo ng mga paggawa. Nasugpo ng mga paggawa. Nasugpo ng mga
ng Pebrero 1872. Sa pagkamatay ng Espanyol ang mga nag-aalsa at Espanyol ang mga nag-aalsa at Espanyol ang mga nag-aalsa at
tatlong pari ay lalong nagpaigting sa hinuli ang tatlong pari na sina hinuli ang tatlong pari na sina hinuli ang tatlong pari na sina
damdaming makabansa ng mga Mariano Gomez, Jose Burgos, at Mariano Gomez, Jose Burgos, at Mariano Gomez, Jose Burgos, at
Pilipino na ipaglaban ang karapatan Jacinto Zamora kilala sa tawag na Jacinto Zamora kilala sa tawag na Jacinto Zamora kilala sa tawag na
at kalayaan. GomBurZa. Sila ay nalitis at GomBurZa. Sila ay nalitis at GomBurZa. Sila ay nalitis at
isinakdal ng mga bayarang testigo, isinakdal ng mga bayarang testigo, isinakdal ng mga bayarang testigo,
piskal at abogado . Nahatulan sila piskal at abogado . Nahatulan sila piskal at abogado . Nahatulan sila
ng kamatayan at ginarote noong ng kamatayan at ginarote noong ng kamatayan at ginarote noong
ika-17 ng Pebrero 1872. Sa ika-17 ng Pebrero 1872. Sa ika-17 ng Pebrero 1872. Sa
pagkamatay ng tatlong pari ay pagkamatay ng tatlong pari ay pagkamatay ng tatlong pari ay
lalong nagpaigting sa damdaming lalong nagpaigting sa damdaming lalong nagpaigting sa damdaming
makabansa ng mga Pilipino na makabansa ng mga Pilipino na makabansa ng mga Pilipino na
ipaglaban ang karapatan at ipaglaban ang karapatan at ipaglaban ang karapatan at
kalayaan. kalayaan. kalayaan.

F. Paglinang sa Kabihasaan Panuto: Isulat ang TAMA kung ang Panuto: Basahin at unawaing Panuto: Panuto: Sagutin ang mga PANGKATANG GAWAIN.
(Tungo sa Formative pangungusap ay wasto at MALI kung mabuti ang bawat pangungusap. sumusunod na tanong. Naglalaman 1. Ipapangkat ng guro ang mga
Assessment) ito naman ay hindi. Isulat ang iyong Bilugan ang titik ng wastong sagot ng dalawang puntos ang bawat mag-aaral sa lima.
sagot sa kahon. sa bawat bilang. bilang.
1. Kailan binuksan ang kalakalang 2. Gumawa ng poster sa isang ½
1. Ang nasyonalismo ay pandaigidig sa Pilipinas? 1. Sa panahon ng liberal na crosswise na cartolina na
isang kamalayan sa lahi na nag- a. Nobyembre 15, 1869 pamumuno, anong pangyayari ang nagpapakita ng mga dahilan ng
uugnay sa pagkakaroon ng isang b. Nobyembre 16, 1869 naganap na nagpaigting sa pagusbong ng nasyonalismo.
relihiyon, wika, kultura at kasysayan c. Nobyembre 17, 1869 damdamin ng mga Pilipino para sa 3. Isa sa mga miyembro ng grupo
at pag[papahalaga sa ikauunlad at d. Nobyembre 18, 1869 pagbabago? ang maglalahad at
ikakabuti ng kanilang bansa. ____________________________ magpapaliwanag ng kanilang
2. Ano ang kanal na binuksan para ____________________________ Gawain.
2. Si Lapu-Lapu ay nakiisa sa kalakalang pandaigdigan? _______
sa pagtanggap sa mga Espanyol sa a. Suez Canal 2. Bakit bumuo ng isang kilusan si
pagdating nila sa Pilipinas. b. Munak Canal Padre Pedro Pelaez?
c. Western Yamuna Canal ____________________________
3. Ang bansang Espanya d. Conolly Canal ____________________________
ang maituturing na pinakamatagal na _______
bansang sumakop sa Pilipinas. 3. Ano ang magandang naidulot ng 3. Ano ang naging bunga ng
pagbubukas ng Suez Canal sa pagbubukas ng kalakalang
4. Naganap ang huling Pilipinas? pandaigdig sa bansa?
laban sa pulo ng Mactan sa pagitan a. Nakapaglakbay palabas ng ____________________________
ni Lapu-Lapu at ng mga dayuhan. bansa ang mga Pilipino. ____________________________
b. Napadali ang paglalakbay mula _______
5. Ang nasyonalismo ay Europa patungo sa Maynila. 4. Ano ang naging resulta sa
hindi nagpapakita ng marubdob at c. Nakapasok ang mga aklat, pagpatay sa tatlong paring martir
mataas na pag-ibig o pagmamahal pahayagan, at ibang babasahin noong Pebrero 17, 1872?
sa bayang sinilangan. mula sa Europa at Amerika na ____________________________
naglalaman ng kaisipang liberal. ____________________________
d. Lahat ng nabanggit ay tama. _______

4. Ano ang karapatang naibigay sa


mga panggitnang uri noong ika -19
na siglo na lalo gumising sa
damdaming makabayan ng mga
Filipino?
a. Makipagkalakalan
b. Makibahagi sa mga matataas na
opisyales
c. Magkaroon ng mataas na
posisyon sa Espanya
d. Makapag-aral sa Europa

5. Kailan sumiklab ang himagsikan


sa Espanya?
a. Setyembre 20,1868
b. Setyembre 19,1868
c. Setyembre 18,1868
d. Setyembre 17,1868
G. Paglalapat ng Aralin sa pang-araw- Bilang isang batang Pilipino sa Bilang isang batang Pilipino sa Bilang isang batang Pilipino sa Bilang isang batang Pilipino sa
araw na buhay kasalukuyang panahon papaano mo kasalukuyang panahon papaano kasalukuyang panahon papaano kasalukuyang panahon papaano
maipapakita ang pagmamahal o mo maipapakita ang pagmamahal mo maipapakita ang pagmamahal mo maipapakita ang pagmamahal
nasyonalismo sa ating bansang o nasyonalismo sa ating bansang o nasyonalismo sa ating bansang o nasyonalismo sa ating bansang
sinilangan? sinilangan? sinilangan? sinilangan?
H. Paglalahat ng Aralin Paano umusbong ang diwa ng Paano umusbong ang diwa ng Paano umusbong ang diwa ng Paano umusbong ang diwa ng
nasyonalismo ng mga Pilipino sa nasyonalismo ng mga Pilipino sa nasyonalismo ng mga Pilipino sa nasyonalismo ng mga Pilipino sa
panahon ng pananakop ng mga panahon ng pananakop ng mga panahon ng pananakop ng mga panahon ng pananakop ng mga
Espanyol? Espanyol? Espanyol? Espanyol?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Kulayan ng PULA ang puso Panuto: Basahin sa Hanay B ang Panuto: Basahin at unawaing Gagamitin ng guro ang rubrik sa
kung ang pahayag ay wasto, ITIM bawat pahayag na naglalarawan na mabuti ang bawat pangungusap. ibaba upang bigyan ng grado ang
naman kung hindi. nakatala sa Hanay A. Isulat ang Isulat sa bilog ang titik ng tamang mga mag-aaral.
titik tamang sagot sa patlang bago sagot.
ang bilang.

1. Nakatulong ang 1. Sino ang gobernador-


nasyonalismo upang maging malaya heneral na naniniwala na ang lahat
sa pananakop ng mga dayuhan. ng tao ay pantay-pantay?
a. Miguel Lopez deLegazpi
b. Carlos Maria de la Torre
2. Walang naging epekto sa
c. Rafael de Izquierdo
mga paring sekular ang pagtanggal
d. Ferdinand Magellan
sa kanila bilang pinuno ng parokya.

3. Naganap ang unang 2. Ito ay pagbibigay sa mga


labanan sa Mactan sa pamumuno ni paring sekular na kapangyarihang
Lapu-Lapu. pamunuan ang mga parokya.
a. Mestizo
b. Enlightenment
4. Ang ideya ng c. Sekularisasyon
nasyonalismo ay nagsimulang d. Merkantilismo
ipalaganap noon ika -19 na siglo sa
England.
3. Mga tinaguriang umunlad
ang kanilang pamumuhay bunga
ng paglago ng agrikultura at
5. Ang nasyonalismo ay ang pagbukas ng kalakalang
pagkakakilanlan ng isang tao ay pandaigdig.
kanyang idinidikit o ibinabahagi sa a. Mestizo
kanyang lugar na pinagmulan. b. Panggitnang uri
c. Paring sekular
d. Paring regular

4. Sino ang namuno sa


kilusan ng mga pari?
a. Padre Pedro Pelaez
b. Padre Mariano Gomez
c. Padre Jose Burgos
d. Padre Jacinto Zamora

5. Ano ang naging epekto ng


pagkamatay ng tatlong pari sa
ating mga Pilipino?
a. Nagpaigting sa damdaming
makabansa ng mga Pilipino na
ipaglaban ang karapatan at
kalayaan.
b. Nanatili silang sunud-sunuran sa
mga Espanyol.
c. Higit silang natakot na lumaban
sa mga Espanyol.
d. Hindi na sila nagtangka pang
mag-alsa.

You might also like