Professional Documents
Culture Documents
I. LAYUNIN
Natutukoy ang sanhi at bunga ng mga pangyayari
Nagagamit ang dayagrama sa pagtukoy ng ugnayang sanhi at bunga
Naibibigay ang kahulugan ng salitang pamilyar at di pamilyar sa pamamagitan ng
paglalarawan
Napapahalagahan ang mga tekstong pampanitikan sa pamamagitan ng aktibong pakikilahok
sa usapan at gawaing pampanitikan
II. NILALAMAN
Sanhi at Bunga
Integrasyon: Science V – Protect and Conserve estuaries and intertidal zones
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro:
Curriculum Guide in Filipino pahina 100
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Tsart, Organizer, Powerpoint presentation
C. Istratehiya: Differentiated Instruction, Positive Interdependence, group work, group reporting, Computer
Aided Materials (CAI)
Integrasyon: Science V
III. PAMAMARAAN
A. 1. Balik-aral sa nakaraang aralin
Basahin ang mga pangungusap at sabihin kung ang
pangunguasap ay pasalaysay, patanong, pautos o padamdam.
Pagganyak
Ang bawat pangkat ay bibigyan ko ng hinahati- hating
larawan. Pagdidikit-dikitin ninyo ito upang mabuo ninyo ang
larawan. Ang grupo na mauna makabuo ay siyang panalo.
Ano ang gusto ninyong itanong tungkol sa larawan? Anu-ano ang dahilan ng pagkasira ng
Ilog Pasig.
Pakikinig sa teksto
Noon malinis, mabango at malinaw na tubig kaya marami ang namamasyal at naliligo sa Ilog- Pasig
kaya nasira ang kagandahan ng makasaysayang ilog, pinabayaan ito ng mga tao. Marami ang nagtatapon ng
basura sa ilog kaya sa kaunting pag-ulan ay umaapaw ito. Namatay ang mga isda dahil sa marumi na ang
tubig sa ilog. Nangangamba ang mga tao na tuluyan nang masira ang Ilog Pasig, kaya kailangan kumilos sila
bago mahuli ang lahat.
Ano-ano ang dahilan ng pagkasira ng Ilog Pasig? Itatala ng mga bata ang kasagutan sa
tamang hanay.
Integrasyon:
Bilang kabataan, paano ka makakatulong upang muling Tutulong po ako sa paglilinis nito.
maibalik ito sa dati?
Magaling!
Ano ang gagawin mong paraan para mapanatiling malinis
ang tabing ilog o dagat? Hindi po ako magtatapon ng mga
basura sa mga ito.
Maglalagay po ng karatula na
bawal
magtapon ng basura.
Magaling!
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
Pangkatang Gawain
Mga bata bago natin isagawa ang pangkatang gawain.
Anu-ano ang mga panuntunang dapat tandaan sa pagsasagawa
ng pangkatang gawain? Tumulong sa pagsasagawa ng gawain
Magkaroon ng disiplina
Tapusin ng tama sa oras.
Pangkat I
Ilahad ang pag-uulat sa pamamagitan ng sabayang pagbigkas
Sanhi Bunga
Pangkat II
Ipakita sa pamamagitan ng isang dula-dulaan ang nabuong dayagram
Sanhi
Bunga
Pangkat III
Ipakita sa pamamagitan ng pagbabalita ang nabuong dayagram
bunga
bunga
Pangkat IV
Ilahad ang kasagutan sa pamamagitan ng pag-awit
F. Paglinang sa Kabihasan
Ngayon naman mga bata ay mayroon akong inilagay
na mga parirala/pangungusap sa inyong upuan hanapin
ang kapares mo upang makabuo kayo ng pangungusap
na may sanhi at bunga, basahin ito sa harap ng klase,
sabihin kung alin ang sanhi at bunga sa nabuong pangungusap
at ikapit ito sa dayagram na nasa pisara.
Handa na ba kayo?
E. Paglalahat ng Arallin
Ano ang natutunan mo ngayon sa ating aralin?
Ano ang Sanhi?
Ano ang Bunga?
F. Pagtataya ng Aralin
Gamitin ang dayagram upang pagtambalin ang sanhi at bunga
SANHI BUNGA
1.
2.
3.
4.
5.
Prepared by:
MYLEEN P. GONZALES
Teacher III
Observed by:
RUSTICA M. ROBLES
Master Teacher I